Jump to content

ประสบการณ์จากการซื้อ Provission 32" LCD

13 replies to this topic

#1 suede

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 19 March 2008 - 11:05 AM

ผมไม่รวย แต่หล่อ
เอาเป็นว่าไม่รวยและ เข็ดขยาดกับการเปลี่ยน เทคโนโลยีมากๆ

จากแต่ก่อนซื้อ WEGA DA28 ในราคา 28000 บาทแล้วก็ได้แต่คิดว่ามันคือสุดยอดสุดๆเพียงพอแล้ว

แต่แล้ววันหนึ่ง LCD ราคาเหลือ 19990 บาท 32 นิ้ว พระเจ้า...
ถุกกว่า เวก้า มีช่องทันสมัย เป็นLCD รับ 1080p ได้

นี่มันอะไรกัน
เทคโนโลยี มีแต่ราคาถูกลงเรื่อยๆ
แล้วไอ้ LCD 5 -6 หมื่นวันนี้ล่ะ 2 - 3 ปี มันก็เหลือ หมื่นกว่าบาทเพราะเทคโนโลยีใหม่

แล้วทำไมคนเบี้ยน้อยอย่างเราต้องเสียเงินก้อนเพื่อเทคโนโลยีที่ตกอับในอนาคตเรือนแสน
...
หรือต้องแบกภาระผ่อนของตกรุ่นในปีถัดๆไป

ดังนั้น สิ่งที่คิดในหัวคือ LCD ที่ถูกสุดและดีสุดของระดับราคาในตลาดตอนนั้น

เดินไปเดินมา...
เจอ 19990 อยู่หลายรายการ ซํมซูง JVC แต่ว่า
ผมเลือก Provission

ตอนลอง... ภาพจากโปรวิชั่นกากมาก...
เดินผ่าน ซํมซูง แหล่ม เจวีซีแหล่ม

เลยถามเค้าว่าทำไมโปรวิชชั่นไม่แหล่มเท่าซัมซุง ทั้งๆที่บอกว่า โปรวิชชั่นรุ่นใหม่ล่าสุด แต่พวก ซัมซูง เจวีซี คือตัวตกรุ่นแล้ว

เค้าเลยบอกว่าอยู่ที่ ตัวหนังที่เปิดเทสต์...

ผมเลยรบเร้าให้เค้าเอาตัวที่เปิดกับ เจวีซี คมๆมาให้ดูใน โปรวิชชั่น
ผลปรากฏว่า มันไม่ต่างกันเลย

เค้าบอกว่า โปรวิชั่นของไทย...

จบ ซื้อโปรวิชั่นมาถูกๆ ทุกวันนี้ดูหนังไฮเดฟ จากคอมต่อเข้า VGA มันก็แจ่มมากมาย

และอีกไม่นาน ราคามันก็คงลงไปอีก หรือมีรุ่นใหม่ที่ดีกว่ามาแทนอีก...
แต่ผมก็ไม่เสียใจน่ะ เพราะยังไงก็ได้มาถูกสมราคาแล้ว

#2 Guest_punro_*

• Guests

Posted 19 March 2008 - 11:14 AM

ของไทย แจ่มครับคิดแบบนี้ผมของบางอย่งยังซื้อของไทยเลยครับถ้ามันดีจริงๆ

#3 demonofeast

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 19 March 2008 - 11:31 AM

Yeah

#4 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

•  High Royal Executive Members 

Posted 19 March 2008 - 12:40 PM

บางทีเงินที่เราจ่ายมากเราก็ซื้อความทนทานและบริการด้วยนะครับ ไ่ม่ใช่เทคโนหรือยี่ห้ออย่างเดียว
ถ้าของถูก ประสิทธิภาพการแสดงผลไม่ด้อยกว่าคนอื่น แต่ไม่ทนทาน บริการไม่ดี ก็ป่วยการจะไปเปรียบเทียบเรื่องอนาคตตกรุ่นอะไรใช่ป่ะครับ เพราะสินค้าดังกล่าวจะเจ๊งไปก่อนที่ชาวบ้านเขาจะตกรุ่นกันเสียอีก

#5 digitup

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 19 March 2008 - 03:34 PM

#6 suede

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 19 March 2008 - 06:01 PM

ไม่ได้หมายความว่าเครื่องแพง จะบริการดีและไม่เจ๊งก่อนเครื่องถูกๆน่ะครับ...

ผมไม่ได้ว่าคนที่มีเงินซื้อของแพง ท่านก็ซื้อไปเหอะมีเงิน เงินท่านดีออกกระจายรายได้สังคม...

แต่มีหลายคนที่เงินไม่ถึงจริงๆ แต่อยากได้เพราะอยากเอามาใช้งาน
ด้วยความกลัวจะเสียเงินปล่าวๆปลี้ๆ... เลยอาจจะไปผ่อนยาวๆ หนักๆ กับ เครื่องที่ตกรุ่นแน่ๆ ในอีกไม่กี่ปี...
ซื้อ เครื่องมา 5 หมื่น ใช้งานได้ 3 ปี ก็มีเทคใหม่ที่ต้องเปลี่ยน
กับซื้อ 2 หมื่น พัง ปีที่ 3 พอดี มีของใหม่เทคใหม่ที่ต้องเปลี่ยน

คนรวยไม่มีวันเข้าใจสิ่งที่ผมพูดหรอกน่ะครับ

ส่วนโปรวิชชั่นที่ผมบอก ประกัน เท่ากับ ซํมซูง และ เจวีซีเลยครับ ซ่อมก็มาถึงบ้าน
ผมซื้อ DA28 มา 2 ปี ภาพมีปัญหา เรียกเข้าศูนย์ ซ่อมซะ เดือนนึง
อย่างนี้เรียกจ่ายแพงแต่ทนทานและประกันดีหรือเปล่า
เพราะซ่อมเดือนนึงนี่แหละน่ะ ผมเลยต้องถอย LCD

อย่าคิดว่าของถูกแล้วมันต้องพังเสมอ

จอคอม 2500 บาท กับ 9000 บาท บางที 9000 ก็พังก่อน...

ผมเล่าให้ฟังเป็นแนวทางเผื่อใครเบี้ยน้อย แต่หลงยึดติดกับยี่ห้อมากเกินไปจนต้องมีโครงการทำอะไรเกินตัว
เช่นเป็นหนี้ยาวๆ นานๆ

DA28 ผมซื้อมา 28000 บาท 2 ปี กว่าๆ ก็ ต้องเปลี่ยนอะไหล่อยู่ดี
แต่ไอ้ ทีวีธรรมดา เครื่องละ 5000 ไม่เห็นมันจะพังไม่ต้องเปลี่ยนอะไรด้วย

#7 bannakan2000

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 19 March 2008 - 07:49 PM

ไหงกลายเป็นหนังเครียดได้เนี่ย 154218d4.gif
อย่าคิดมากครับ ดีใจกับทีวีเครื่องใหม่ด้วยครับ 4e5dd44a.gif

#8 barret

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 19 March 2008 - 10:51 PM

ผมใช้ของ gold spot ของคนไทยเหมือนกันเห็นเขาบอก ก็มีปัญหาเหมือนกันครับ แต่ก็คุ้มสำหรับคนเบี้ยน้อย

#9 chito

นักเล่นเกมตัวยง

Posted 20 March 2008 - 03:32 PM

อิ ๆ สาวก g-spot มาอีกคนละ กริ ๆ :aha:

#10 barret

Posted 20 March 2008 - 08:55 PM

QUOTE (chito @ Mar 20 2008, 03:32 PM) <{POST_SNAPBACK}>
อิ ๆ สาวก g-spot มาอีกคนละ กริ ๆ :aha:

d33561e9.gif2 ใช้ ยี่ห้อเดียวกันเหรอครับ เป็นไงบ้างมีปัญหาอะไรบ้าง ของผมมันดับ ของคุณเป็นอะไรหรือเปล่า กำลังหาคนใช้ยี่ห้อเดียวกันอยู่จะได้ปรึกษาได้ครับ 154218d4.gif

#11 Burm

เซียนเกม

•   Admin 

Posted 21 March 2008 - 09:53 AM

อย่าว่าโง้นงี้เลยนะ
ตัว Provision นี้ผมก็ได้ไปเห็นในงาน commart มา
ไม่พูดถึงเรื่องความละเอียดภาพละกัน เอาแค่เรื่องสีดำ กับการไล่เฉดสีดำ
ในงานเขาเปิด concert อะไรไม่รู้ มืดๆ
ทำให้เห็นได้ชัด ว่าการไล่เฉดสีดำของจอ Provision ทุกตัว (เท่าที่โชว์ในงาน) ทำได้แย่มากๆ
สีดำมันเป็นปื้นๆ ดำๆ ไม่มีรายละเอียดเลย
นอกจากนี้ สีดำยังไม่ดำด้วย แต่ออกแดงๆแทน (ค่อนข้างชัดกว่ายี่ห้ออื่น)

แต่ก็นะ ถ้าคุณไม่ serious มันก็โอเค
แต่ 32 นิ้วขาย 17900 ผมว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่คุณภาพดีกว่านี้ ก็ไม่ได้มีราคาที่ต่างกันมาก
ก็แล้วแต่ ตาใคร ตามันละกันครับ ผมก็แค่แนะนำ

#12 Guest_punro_*

• Guests

Posted 21 March 2008 - 10:17 AM

QUOTE (Burm @ Mar 21 2008, 09:53 AM) <{POST_SNAPBACK}>
อย่าว่าโง้นงี้เลยนะ
ตัว Provision นี้ผมก็ได้ไปเห็นในงาน commart มา
ไม่พูดถึงเรื่องความละเอียดภาพละกัน เอาแค่เรื่องสีดำ กับการไล่เฉดสีดำ
ในงานเขาเปิด concert อะไรไม่รู้ มืดๆ
ทำให้เห็นได้ชัด ว่าการไล่เฉดสีดำของจอ Provision ทุกตัว (เท่าที่โชว์ในงาน) ทำได้แย่มากๆ
สีดำมันเป็นปื้นๆ ดำๆ ไม่มีรายละเอียดเลย
นอกจากนี้ สีดำยังไม่ดำด้วย แต่ออกแดงๆแทน (ค่อนข้างชัดกว่ายี่ห้ออื่น)

แต่ก็นะ ถ้าคุณไม่ serious มันก็โอเค
แต่ 32 นิ้วขาย 17900 ผมว่ายี่ห้ออื่นๆ ที่คุณภาพดีกว่านี้ ก็ไม่ได้มีราคาที่ต่างกันมาก
ก็แล้วแต่ ตาใคร ตามันละกันครับ ผมก็แค่แนะนำ

ถูก พวกตัวเก่าบางตัวคอนทราดมันจะต่ำๆ สีดำมันทำดำไม่สนิท คุณชอบหรอครับ

เวลาเล่นเกมส์ในอวกาศแล้วฉากๆดำ เป็นสีแดง สีม่วง

#13 mrtawat

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Interests:Anime,Game,IT

Posted 23 March 2008 - 01:17 PM

แปลกนะ บ้านผมใช้ sony ทุกตัว เวลาเสีย เขามีช่างมา on site ให้หมดนะ ไม่เห็นต้องยกไปศูนย์เลยอ่ะ
ช่างเขาจะมีกล่องอะไหล่ กะ กล่องเครื่องมือมา 3กล่องแ ล้วก็ละเลงเปลี่ยนตูมๆ ก็ไม่ได้แพงมากนะ ค่าซ่อมเนี้ย ทั้งๆ ที่หมดประกัน
ผมซื้อทีวี ผมไม่ได้ดูแค่ที่ความสามารถของมันอย่างเดียว ผมดูที่ดีไซน์ด้วยนิดนึง มันเป็นส่วนนึงของการประดับบ้าน คิดว่าหลายๆ คนก็น่าจะ
มองที่ตรงนี้ ไม่งั้น sunsung คงจะไม่ได้มียอดขายอันดับ 1 ของ LCD แน่ๆ

แต่อย่าไปคิดมากครับ ผมให้ข้อคิดเห็นเฉยๆ ส่วนตัวไม่ได้เกลียดชอบยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ ดูแล้วถูกใจก็ซื้อครับ
เพียงแต่ เราต้องเข้าใจว่า LCD ที่เป็น brand ดัง จะไม่มีทางนำของด้อยคุณภาพมาเป็นส่วนประกอบเพื่อลดต้นทุนโดยเด็ดขาด
ไม่งั้น ค่าโฆษณาที่เขาลงทุนสร้าง brand อย่างค่าย sony มีมูลค่า น่าจะ 20% up ของผลกำไร ก็จะสูญเปล่า

#14 likeart

Posted 04 June 2008 - 09:41 PM

ขอเสนอความเห็นแตกต่างหน่อยนึงน่ะครับ เรื่องของความแตกต่างในเรื่องคุณภาพจริงๆและยอมรับว่าไม่ต่างกันเลยถ้าเรามีต้นฉบับท
ี่จะดูที่ดีจริงๆ แต่ที่จะต่างเรื่องนี้เจอมากะตัวคือ
บริการหลังการขายนั้นเอง
ผมเป็นคนนึงที่จอ Provision มาใช้ก็ยอมรับว่าของเค้าก็ดีอยู่ในระดับที่รับได้เลยล่ะ แต่ที่ที่รับไม่ได้คือ พอถึงเวลาของมีปัญหา แล้วติดต่อเคลมจะยากมากจอผมมีอาการเสียคือเวลาต่อ HDMI แล้วเริ่มใช้หรือหยุดใช้จะมีเสียง ปิ๊ป ดังๆออกมาจากลำโพง แล้วมันก็ไมทำให้ลำโพงที่ผมต่อต่างหากขาดเลยผมก็เลยเอาจอไปให้ที่ศูนย์ดูส่งศูนย์ที่
พันธ์ทิพย์ พนักงานรับเคลมนิสัยแย่มากๆ เล่าไม่ถูกเลย ต้องเจอกะตัวถึงจะเข้าใจ แต่พอจอเข้าศูนย์ได้ผมตอบกลับมาคือ จอรุ่นนี้มันเป็นอย่างนี ทุกตัว คือเหมือนกับว่าให้เรารับสภาพของว่าของมันถูกก็ต้องใช้ไป แต่ผมไม่ยอม เค้าก็เสนอมาว่าเปลี่ยนรุ่นเป็น 42 นิ้วมั้ย แต่มีขอแม้ว่า ผมต้องจ่ายเงินเพิ่ม 25,000 บาท เพื่อเปลี่ยนรุ่นผมก็โว้ยกลับไปว่ารับไม่ได้ถ้ามันแพงขนาดนั้นก็ขอเป็นุรุ่นที่ เท่าๆกันที่จะไม่เจอปัญหานี้ เค้าก็เสนอเป็น 32 นิ้วให้ ตอนแรกให้เพิ่ม 5,000 บาท ผมก็ไม่ยอมอีกเช่นกันวันนี้ก็บอกผมว่าจะให้เพิ่ม 2,000 เพื่อเปลี่ยนผมก็ไม่ตกลงอีก แต่ผมบอกเค้าไปว่าผมรับได้ที่ไม่เกิน 1,000 บาท ค่าเปลี่ยน แต่คงต้องรอดูกันต่อไปว่าจะเป็นยังงัย แต่ที่อยากจะบอกทุกคนคือ ของถูกมันไม่ดีทุกด้านเสมอไป มันต้องมีข้อเสียแอบอยู่แน่นอนยังงัย ระวังกันให้ดีแล้วกัน

ปล.แล้วที่เซลล์บอกว่าจะมารับเครื่องซ่อมถึงบ้านจะบอกให้ว่าฝันไปเถอะ ผมโทรไปถามศูนย์ ศูนย์บอกว่าลูกค้าต้องเอาไปส่งศูนย์เอง

เรื่องนี้ทำให้ผมเจ็บใจจริงๆ รู้งี้ซื้อจอ Shap แบบเพื่อนดีกว่า เศร้า............