Jump to content

ข้อดี - ข้อเสีย พลาสม่า PS - 50P91FH แบบไม่มีลำเอียงใด ๆ จากการเล่นแต่เกม เพลย์สาม

24 replies to this topic

#1 tekkenman

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 15 November 2007 - 07:17 PM

ข้อดี

ภาพที่ออกมาไม่ว่าจะเป็นที่ 720p รึว่า 1080i และ 1080p ยอดเยี่ยมได้ไม่มีที่ติ ภาพที่เห็นจัดได้ว่าแตกต่างกันมาก ๆ ระหว่าง 720p และ 1080p ที่ต่างกันจนเห็นได้ชัดเจนก็คือเกม คอลอ๊อฟดิวตี้สี่ เพราะตัวเกมที่รันที่ 720p จะเห็นรอยหยักเยอะมาก ๆ ต่างกันกับที่ 1080p ที่ภาพออกมาได้เนียนและเรียบจนแทบไม่เห็นรอยหยัก ( อันนี้เรื่องจริง ๆ ครับ เห็นแบบแยกได้ชัดเจน ) ซึ่งแปลกใจอยู่เหมือนกันทำไมภาพที่ได้ถึงต่างกันแบบนั้น แต่ก็อีกนั่นแหล่ะ ที่ต่างจนเห็นด้วยตาเปล่า ๆ ไม่ต้องเล็งอะไรมากก็มีแค่เกมเดียวคือ คอลอ๊อฟดิวตี้สี่เกมเดียว

รายละเอียดต่าง ๆ ของเกมที่เล่น ๆ อยู่ ไม่ใช่เพราะตัวจอใหญ่จึงเห็นได้ชัดเจน แต่เพราะตัวเกมที่เราเล่นเห็นความชัด ( คมชัด ) มาก ๆ ขึ้นกว่าเก่าที่เผมเล่นที่ แอลซีดี และ ซีอาร์ที มาก ๆ เทคเชอร์บางตัวเห็นแล้วเป็นเกมใหม่เลยอย่าง ไม่ว่าจะเป็นรูปต่าง ๆ เฮเว่นลี่ซอว์ด วอร์ฮอว์ค รึว่าแม้แต่ โฟล๊คโล ( เกมเหล่านี้ที่กล่าวมาคือ 720p แต่ชัดสุด ๆ ) อย่างเฮเว่นลี่ซอว์ด จะมีมูวี่คัตซีนหลาย ๆ ตัวที่อัดเป็นไฟล์วีดีโอมานั้น ถ้าเล่นที่จอ แอลซีดี ( 1366 X 768 ) ภาพที่ได้จะเป็น บล๊อก ๆ ซ้อน ๆ กันเป็นชั้น ๆ ( ซีอาร์ทีไม่เป็น ) ซึ่งบอกได้เลยว่าน่าเกลียดมาก ๆ อาจจะเพราะสีสันที่ให้ออกมาไม่ได้มากพอ แต่เนื่องจากถ่ายรูปออกมาแล้วไม่เห็นรายละเอียดแบบชัดเจนก็เลยไม่ได้ถ่ายเปรียบเทียบ
ให้ดู แต่กับพลาสม่าจะไม่มีปัญหาเล่านั้นเลย ทำให้เพลิดเพลินกับเกมที่มาก ๆ จนไม่รู้จะบอกความสุดยอดออกมาเป็นคำพูดได้ยังไง

ไฟล์วีดีโอต่าง ๆ อันนี้ไม่ขอพูด แต่เราจะพูดถึง มิวสิคฮ่องกง ที่ให้โหลด ๆ กัน ถ้าเราเล่นที่ความละเอียด 1080 โหมด ( i , p ) ภาพที่ได้คงรู้ว่าคมชัดแค่ไหน แต่ไฟล์นี้ยังมีปัญหา ( คุณเล็ก แอลซีดี 52 ฟูลเอชดีก็เป็น ) คือภาพที่ได้จะเป็นเหมือน เฟรมเรต ไม่พอ คือกระตุกเคลือน ๆ ไปเป็นช่วง ๆ ซึ่งตรงนี้ถ้าเราเล่นกับ ซีอาร์ที ก็เป็นเหมือนกัน แต่ปัญหาเหล่านั้นไม่ได้เกิดกับ พลาสม่าที่ผมใช้อยู่เลยแม้แต่น้อย เพราะภาพที่เคลื่อนไหวเหมือน ๆ เฟรมเรตตกนั้น หายไปในบัดดลเหมือนเจอกับ พลาสม่า ตัวนี้ ( น้ำตาแทบไหลในความคมชัดสูงสุด )

จัสด์สแกนโหมดที่ต้องอึ่งทึ่งเสียวเลย เพราะภาพที่ได้สุดยอดเป็นที่สุด เพราะส่งมาเน้น ๆ ที่ตัวรับ ( ทีวี ) เลย ภาพที่ได้เลยกว้างกว่าเก่ามาก ๆ บางรายละเอียดถือว่าได้เปรียบเลยทีเดียว ถ้าเล่นเกมยิง ๆ กันเนี่ย เพราะเราเห็นในสิ่งที่จออื่น ๆ มองไม่เห็น ไม่ว่าจะเป็น ซีอาร์ที รึว่า แอลซีดี ( 1366 คูณ 768 ) ซึ่งข้อนี้จัดว่าดีมาก ๆ เลยทีเดียว

ข้อเสีย

จอทีวีร้อนมาก ๆ ร้อนจนเหมือนนั่งใกล้ ๆ ที่ทำความร้อน ไอที่แผ่ออกมาเนี่ย ... ยอมรับว่าสุดติ่งจริง ๆ ใครห้องแอร์ ลำบากแน่ ๆ ครับถ้าเล่นพาสม่า เพราะมันร้อนจนต้องร้องว่า อ๊าคคคคคคคคคคค เลยล่ะ

เส้นสแกนผิดพลาด ซึ่งมันจะเกิดต่อเมื่อเป็น จัสท์แสกนในโหมด 1080p เท่านั้น โหมดอื่น ๆ รึว่าความละเอียดอื่น ๆ จะไม่เป็น คือเส้นที่ทางซ้ายผิดพลาดหนึ่งจุดพิกเซลและผิดพลาดเป็นแถวทั้งแนวตั้งเลย คือเป็นพิกเซลภาพสแกนของทางขวามาแสดงผลที่ทางซ้ายของพิกเซลที่ผิดพลาดแทนทั้งแนวตั้ง
ของทีวีเลย โทรถามที่ ศูนย์ซัมซุง แล้วผลที่ตอบออกมาก็คือ "เราไม่ทราบค่ะ เพราะทีวีรุ่นนี้เพิ่งออก ท่านเป็นคนแรกที่เจอปัญหา" และบอกจะส่งช่างมา .. สองหนแล้วที่โทรไปเพราะช่างไม่มา .. แต่ก็นะ ซัมซวย เรื่องบริการจริง ๆ อันนี้ต้องทำใจ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ

เนื่องจาก จัสท์แสกน ทำให้เห็นในสิ่งที่ไม่เห็น เกมอื่น ๆ เลยภาพเล็กเกินกว่าจออย่างเกม สตรีทพลัสซึส และ วอร์ฮอว์ค ภาพจะเล็กทำให้จอเหลือพื้นทีสีดำทั้ง บน ล่าง ซ้าย ขวา เลยทีเดียว

ไฟล์วีดีโอบางตัว ถ้าเปิดที่ 1080p แล้วไม่ใช่ จัสท์สแกน ภาพที่ได้จะเป็นคลื่น ๆ นี่คือข้อเสียมาก ๆ เพราะ ภาพทั่วไปก็ต้องเคลื่อนไหวอยู่แล้ว ทำให้ห่วยแตกจริง ๆ สู้ 1080i ไม่ได้ แต่ผลที่ได้ก็คือ กระตุกเหมือน ๆ กรณีที่กล่าวมาข้างบน

ราคา ตัวที่ผมเล่นอยู่เนี่ย แสนกว่า แล้ว เพราะเป็นทีวีรุ่นแรกของโลกเลยมั้ง ที่ขึ้นราคาได้เองด้วย ( ค้นตามเวปทั่วไปได้ ) แต่ก็จัดเป็นข้อดีได้ด้วย เพราะผมซื้อมาในราคาที่ก่อนจะขึ้นราคา ( แต่ไม่บอกหรอกนะครับว่าเท่าไหร่ )

เสียง ที่จัดได้ว่าห่วยเมื่อเทียบกับราคาทีวี เพราะแม้แต่ เวกก้าซีอาร์ที เสียงก็จัดได้ว่ายอดเยี่ยมกว่านะครับ

วัสดุที่ทำกรอบทีวี เป็นแบบเดียวกันกับ เพลย์สาม ซึ่งตรงนี้แหล่ะทำให้เป็นรอยง่ายมาก ๆ แม้แต่เราใช้ผ้าที่แถมมากับทีวีตัวนี้แล้วก็ตาม .... ตอนนี้ไม่กล้าเช็ดครับ เพราะเพลย์สามเป็นแบบอย่างที่ดีแล้ว เช็ดแค่รอยมือตอนยกขึ้น จากนั้นก็ไม่ได้เช็ดอีกเลย นอกจากให้ห่อที่คลุมทีวีแต่แรก ๆ นั้นคลุมเอา

บริการหลังการขายของ ศูนย์ซัมซุง ผมได้โทรไปหาและเค้าได้นัดว่าไม่เกินสามวันช่างจะจัดการให้ทันที พอครบสามวันผมได้โทรไปอีกและมันก็ตอบหลังจากคุยกันไปได้ซักพักอีกว่า

"ช่างไม่เห็นมาเลยครับ สามวัน แล้ว" ผมพูดด้วยน้ำเสียงปรกติ

"งั้นขอเบอร์ที่จะติดต่อด้วยค่ะ" น้ำเสียงน่ารักสุดติ่ง

"ก็เบอร์เดิมครับ" ตอบแบบ งง ๆ ก็เพิ่งถามกรูนี่

"อีกสามวันนะคะ ถ้าช่างไม่ติดต่อก็โทรมาเช็คใหม่นะคะ ขอบคุณค่ะ"
น้ำเสียงน่ารักพร้อมกับตัดสายไป

พิมพ์ยาวไปหน่อย ประกอบการตัดสินใจ เพราะมีคนพีเอ็มมาเยอะมาก ๆ เรื่องราคาผมคงตอบไม่ได้ ถ้าใครสนใจก็ลอง ๆ ถามเอาเองนะครับ 085 - 1622291 บอกว่าผมแนะนำมาก็ได้นะ อาจจะได้ราคาที่ถูกลง จริง ๆ แล้วเค้ามีทุกรุ่นแหล่ะ เผื่อ ๆ จะได้ถูกกว่าท้องตลาด

ถ้าค่าไฟไม่ได้ขึ้นมากนักจนอ๊วกแล้วรับไม่ไหว ... ผมก็จะใช้ต่อแหล่ะครับตัวนี้ แต่ถ้าอ๊วกกับค่าไฟ ... จะเอามาปล่อยนะ :aha:

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ 875328cc.gif

#2 beamnintendo

เทพเกียร์มาจุติ ใครอยากอันเชิญinviteด้วย

•  High Royal Executive Members 

Posted 15 November 2007 - 07:20 PM

สนใจแลกกับxbox360พร้อมveira32นิ้วไหมครับ 0fbbf481.gif

#3 therooks

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

• Interests:<iframe src="http://gamercard.xbox.com/ Major%20Nelson.card" scrolling="no" frameBorder="0" height="140" width="204"></iframe>

Posted 15 November 2007 - 07:26 PM

:aha: รอเหลือ 30000

#4 Piyawat19 โต๊ะสนุกเกอร์พังงา

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 15 November 2007 - 07:27 PM

ขอบคุณคับ

#5 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 15 November 2007 - 07:28 PM

ถ้าจะเล่นพลาสม่าไม่ควรเล่นซัมซุงอยู่แล้วครับ จอพลาสม่าเหลือแค่ไม่กี่บริษัทที่ยังผลักดันและพัฒนามันอยู่ อย่างไพโอเนียร์

#6 tekkenman

เซียนเกม

Posted 15 November 2007 - 07:30 PM

QUOTE (EGMTHAILAND @ Nov 15 2007, 07:28 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะเล่นพลาสม่าไม่ควรเล่นซัมซุงอยู่แล้วครับ จอพลาสม่าเหลือแค่ไม่กี่บริษัทที่ยังผลักดันและพัฒนามันอยู่ อย่างไพโอเนียร์

หมายถึง พลาสม่า ไพโอเนียร์เทคโนโลยี ดีกว่าเหรอครับ ?

#7 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 15 November 2007 - 07:36 PM

ทำใจนานแระ ก่ะ ซัมซุงบริการ เหอๆ เค้ามีชื่อด้านการบริการเป็นหนึ่ง ประทับใจผู้ซื้อไปแสนนนนนนนนนนน(สาหัส)นานนนนนนนนนนนนน

#8 dusty

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 15 November 2007 - 07:46 PM

ไพโอเนียร์จะเน้นทำพลาสม่าอย่างเดียวครับ(จอ) และก็ขึ้นชื่อมานานแล้วครับ

ส่วนซัมซุงเค้าจะเน้นรูปร่างก่อนคุณภาพนะครับ แต่ที่ว่ามาก็น่าจะโอเคนะครับผมยังอิจฉาเลย

#9 kem

BoA BoA BoA

• Interests:BoA AKB48 MorningMusume

Posted 15 November 2007 - 07:50 PM

น้ำเสียงน่ารักพร้อมกับตัดสายไป

เสียงไม่ดีนี่โดนด่าไปแล้วใช่ไหม

#10 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 15 November 2007 - 07:50 PM

สนใจแลก กับ มอเตอร์ไซค์ ไหม ครับ คุณ ตู่ 154218d4.gif

#11 PlayMag

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Play Magazine

Posted 15 November 2007 - 08:20 PM

QUOTE (tekkenman @ Nov 15 2007, 07:30 PM) <{POST_SNAPBACK}>
หมายถึง พลาสม่า ไพโอเนียร์เทคโนโลยี ดีกว่าเหรอครับ ?

ดีกว่าแน่นอนครับ ตอนนี้ตลาดพลาสม่าถูก LCD เบียดไปเยอะมาก หลายๆ ค่ายก็หันมา LCD กันหมด ถึงขนาดทิ้งสายการผลิตพลาสม่าไปเลย แต่ไพโอเนียร์ยังเดินหน้าบุกทางนี้อยู่ครับ รุ่น Full HD แรกๆ ที่ออกมาแข่งกับ LCD ก็ออกมาจากค่ายนี้ อีกค่ายรู้สึกจะเป็นพานาโซนิค แต่หลังๆ ผมไม่ได้ตามข่าวพลาสม่าเลยไม่รู้ว่าหันไปเน้น LCD มากเหมือนกันรึเปล่า เพราะเห็นชื่อรุ่น viera ของพานากลายเป็น LCD ซะเยอะเลย (ตอนแรกมันเป็นชื่อรุ่นของพลาสม่า)

ถ้าจะซื้อทีวีระดับนี้ไม่น่ารีบซื้อมากเลยนะครับ ลองถามคนที่เล่นมาก่อนที่บอร์ดนี้ดู รับรองเทพๆ กันทั้งนั้น 04a97f13.gif
http://www.htg2.net/index.php?board=2.0

#12 nikumaru

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 15 November 2007 - 09:13 PM

ซัมซุง บริการชวนเปลี่ยนชื่อจริงๆ แหละครับ
ช้า แพง งงๆ

#13 Prasert

นักเล่นเกมมือฉมัง

Posted 15 November 2007 - 09:24 PM

อ่านแล้ว เห็นใจจริงๆ

Sumsung บ้านเรา บริการแย่ ไม่เคบปรับปรุง ผมก็เคยเจอปัญหานี้เมื่อสมัยซื้อเครื่องเล่นดีวีดี บอกว่าจะโทรกลับ รอมาสัปดาห์นึง ถึงโทรกลับ ผมเลยบอกแกไปว่า ตอนนี้เครื่องอยู่ที่อาแป๊ะขายชั่งกิโลแล้ว หลังจากนั้นเลยเลิกอุดหนุนสินค้ายี่ห้อนี้ตลอดกาล

#14 chobitstae

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 15 November 2007 - 09:54 PM

ซัมซุง ไม่น่าเล่น พลาสม่า เลยนะครับ บริการก้อสุดๆ ประกันเครมโคตรจะนาน

พลาสม่าไปเล่น ไพโอ ก่ะ พานา ดีกว่าครับ แบรนเกาหลี เครมยากหมดครับ

#15 tekkenman

เซียนเกม

Posted 15 November 2007 - 11:17 PM

ไม่คิดว่าจะเจอกับตัวเองน่ะสิครับ ฮ่า ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ แต่พอใจเรื่องภาพมาก ๆ ครับ ถ้าคุณได้เห็นเกมต่าง ๆ ที่เคยเล่นกับจอ 32 นิ้วทั้ง แอลซีดี กับ ซีอาร์ที คุณอาจจะเปลี่ยนใจมาเล่น พลาสม่า ก็ได้ครับ เพราะภาพที่ได้นับว่าต่างกันยังกะฟ้ากับเหวแน่ะ

#16 jonaddon

เซียนเกม

Posted 15 November 2007 - 11:45 PM

โอ้ววว..ดีจัยด้วยได้ทีวีใหม่แว้ววววว
พลาสม่า มี pioneer กับ Pana อ่ะนะที่มันสุดยอดแระ

#17 GP02A

อันดับ5เท่านั้นที่เราต้องการ

•  Royal Executive Members 

Posted 16 November 2007 - 01:47 AM

Panaสิ

#18 donutpla2

ヌルヌル大好き

Posted 16 November 2007 - 05:02 AM

ข้อมูลที่ดีครับ

แต่มีเรื่องมิวสิคฮ่องกง ตอนผมโหลดมาดูครั้งแรกก็กระตุก ตอนแรกนึกว่ามันไฟล์ไม่ดี
แต่ว่าสังเกตจุดที่กระตุกดูพบว่าจุดมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ที่เดิม ก็เลยมาลองดูไฟล์อย่างอื่นที่โหลดมาบ้าง
ผลคือไฟล์ที่เคยไม่กระตุก ก็กระตุกเหมือนกัน
เลยรีสตาร์ทใหม่ก็ดูได้ตามปกติ ทั้งมิวสิคฮ่องกงทั้งไฟล์หนังอื่นๆ

#19 tekkenman

เซียนเกม

Posted 16 November 2007 - 06:27 AM

QUOTE (donutpla2 @ Nov 16 2007, 05:02 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ข้อมูลที่ดีครับ

แต่มีเรื่องมิวสิคฮ่องกง ตอนผมโหลดมาดูครั้งแรกก็กระตุก ตอนแรกนึกว่ามันไฟล์ไม่ดี
แต่ว่าสังเกตจุดที่กระตุกดูพบว่าจุดมันเปลี่ยนไปเรื่อยๆ ไม่ใช่ที่เดิม ก็เลยมาลองดูไฟล์อย่างอื่นที่โหลดมาบ้าง
ผลคือไฟล์ที่เคยไม่กระตุก ก็กระตุกเหมือนกัน
เลยรีสตาร์ทใหม่ก็ดูได้ตามปกติ ทั้งมิวสิคฮ่องกงทั้งไฟล์หนังอื่นๆ

ไม่ได้หมายถึงกระตุกแบบนั้นนะครับ กระตุกเหมือนเฟรมเรตตกน่ะ ไม่ใช่กระตุกเหมือน ดีวีดี ซีดี อ่านแผ่นตกร่องนะ แบบว่ากระตุกเฉพาะตอนภาพเคลี่อนไหวน่ะครับ เหอ ๆ 154218d4.gif

#20 gamegiz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 16 November 2007 - 08:13 AM

รุ่นนี้ทุกวันนี้ยังไม่เห็นโชว์ที่ห้างเลยครับ อยากเห็นสเป็กเทพด้วยตาตัวเองเหมือนกัน
เห็นแต่kuroของpioneerตัวใหม่ที่42นิ้วแจ่มดีแต่แพง 154218d4.gif