Jump to content

ถามกล่องGMM หน่อยครับ(ดูไม่ได้)

11 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

•  High Royal Executive Members 

Posted 07 November 2013 - 03:04 AM

พอดีมีกล่องนี้ให้แม่บ้านดูอยู่ แล้วมันดูไม่ได้มาหลายวันแล้ว

แจ้งหน้าจอว่าให้ปรับตั้งค่าบลาๆๆ. มีเบอร์โทรข้อหน้าจอ

แต่โทรไปก็โยนกันไปโยนกันมา. สุดท้ายบอกว่าต้องให้ช่าง(ติดต่อเอาเอง) มาปรับจานรับที่บ้าน...ถึงจะดูได้

ไม่ทราบว่าของท่านอื่นเป็นแบบนี้รึป่าวครับ แก้กันยังไง ทำเองได้มั๊ย. หรือยังไงก็ต้องเรียกช่างมา

ขอบคุณมากครับ^^

#2 bio009

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 07 November 2013 - 03:35 AM

จานเป็นแบบ c แบน รึ K U แบนครับ

#3 titipan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 07 November 2013 - 06:00 AM

ผมก็เป็นครับ ปรับใหม่ แล้ว. กด 9988. ที่รีโมท. ถอดส่ยออก ก็ แล้ว. มันก็ดูไม่ใด้ครับ. แต่ บางวัน ก็ดันดูใด้ บางที เปิดมาดูใด้ แป๊บ ก็ค้าง แล้วก็ดูไม่ใด้ ครับ ผมติด กะจาน ทรู อะครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่า อะไร ลองโทรไปถามก็เป็นเหมือนท่าน เลยครับ. โยนไปโยนมา สุดท้ายให้รอสาย คุยกะช่างเทคนิค. รออยู่นานมาก ไม่มีใครรับสาย

#4 game2all

ราตร๊สวัสดิ์ครับ

•  High Royal Executive Members 

Posted 07 November 2013 - 07:52 AM

ต้องปรับหน้าจานใหม่น่ะครับเพราะดาวเทียมเปลี่ยนสัญญาณความถี่ใหม่ ปรับเองก็ได้ คนนึงหามุม อีกคนคอยดูที่หน้าจอ รึจ้างเขามาทำให้ก็จะสะดวกกว่า :r05:

#5 ArPae

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 07 November 2013 - 08:53 AM

ดูไม่ได้เหมือนกันครับ จานทรู

#6 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 07 November 2013 - 09:55 AM

02-841-8888

โทรเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระแม่บ้าน :r38:
เมื่อวานผมก็แก้ DTV-HD กับ GMMZ-HD เพราะมันย้ายความถี่ไป Thaicom6 แต่ผมแค่บิด lnb ไปนิดหน่อยนะ มันก็จะรับ OTA เรียงช่องใหม่เอง

ปล.ปีนหลังคาตอน 3 ทุ่ม :r38:

#7 rujikate

• Freshy

Posted 07 November 2013 - 10:27 AM

เป็นเหมือนกันครับ

จานทรู

#8 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 07 November 2013 - 10:28 AM

ขอบคุณทุกท่านครับ

ของผมใช้จานแดงทรูอ่ะ เด่วลองโทรตามเบอร์ที่แจ้งมาดูก่อนถ้าไม่ได้คงต้องตามช่างละ ^^

#9 Patrenko

• Freshy

Posted 07 November 2013 - 11:44 AM

View Posttitipan, on 07 November 2013 - 06:00 AM, said:

ผมก็เป็นครับ ปรับใหม่ แล้ว. กด 9988. ที่รีโมท. ถอดส่ยออก ก็ แล้ว. มันก็ดูไม่ใด้ครับ. แต่ บางวัน ก็ดันดูใด้ บางที เปิดมาดูใด้ แป๊บ ก็ค้าง แล้วก็ดูไม่ใด้ ครับ ผมติด กะจาน ทรู อะครับ ไม่รู้ว่าเค้าเรียกว่า อะไร ลองโทรไปถามก็เป็นเหมือนท่าน เลยครับ. โยนไปโยนมา สุดท้ายให้รอสาย คุยกะช่างเทคนิค. รออยู่นานมาก ไม่มีใครรับสาย

ใช้จานทรูเหมือนกันครับ ของผมตอนยังไม่เปลี่ยนความถี่ใหม่ปกติดูได้แค่ 4-5 ช่องเองครับช่องอื่นกดไปเเล้วมันขึ้นว่าไม่มีสัญญาณพอมันเปลี่ยนความถี่ใหม่ ผมลองปรับตามเเล้วกลายเป็นว่าช่องที่เคยดูได้กลายเป็นไม่มีสัญญานเหมือนกันเลย

#10 Guitar_O+

เซียนเกม

Posted 07 November 2013 - 12:16 PM

เครื่อง gmm hd ที่บ้านดูได้เลย ไม่ต้องทำไร จานก็ไม่ต้องปรับ

ส่วน dtv อีกบ้านนึงปรับค่าที่กล่อง แล้ว scan ช่องใหม่ก็ดูได้เหมือนเดิม

ไม่ได้ไปยุ่งกับจานเลย

#11 Big14

Prince Big

Posted 07 November 2013 - 12:20 PM

มีต้นไม้อะไรมาคลุมจานหรือเปล่าครับ ของผมตอนแรกดูได้ พอซักพักดูได้เป็นบางช่อง ตามช่างมา สรุปว่าต้นไม้มันยาวมาคลุมจานรับสัญญาณไม่ได้ ตัดออกเลยหาย

#12 kritz

นักเล่นเกมมือโปร

• Freshy

Posted 08 November 2013 - 02:01 PM

ไม่รู้ว่าตลาดวายหรือยัง ลองวิธีนี้ดูนะครับ

ถอดปลั้กไฟออก แล้วเสียบปลั้กไฟใหม่เครื่องจะบุ๊ต แล้วหน้าจอขึ้นข้อความว่า ไม่มีสัณญาณ ให้กดที่รีโมท 9988 เครื่องจะบู๊ตใหม่ แล้วเครื่องจะทำการ OTA รอจนOTAเสร็จแล้วภาพช่อง 0 Shopping ขึ้นมา กด 1(ช่อง3 เป็นความถี่ใหม่ 12313 V 30000) เป็นว่าดูช่องฟรีทีวีไทยได้แล้วครับ

เครดิตท่าน bonzai @boransat ครับ