Jump to content

ขอระบายชุดใหญ่หน่อย ถามด้วยว่าคุณคิดกับโลกปัจจุบันยังไง

39 replies to this topic

#1 VETIVER

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 02 October 2013 - 11:21 PM

ดู 2 ทู้มอไซค์ไล่ทุบรถกับคนเหยียบลูกหมาแล้วทำไมผมรู้สึกโลกนี้มันเลวกว่าตอนที่ ผมยังเด็กและวัยรุ่นเยอะรึว่าเพราะการสื่อสารมันดีเลยเห็นสันดานดิบของคน ง่ายขึ้นก็ไม่รูู้.

ดูในบ้านเราคนขับรถซิ่งไปชนคนตายเกลื่อนที่ไม่ลง นสพ.ก็มากจนไม่รู้จะพูดยังไง เศษคนยึดสะพานพุทธทำชั่วได้ทุกประเภทขนาดเด็กเห่อหมอยที่เบิ้ดกะโหลกได้โดยไม่ต้องกะระยะยังริจะเป็นโจร แต่คนธรรมดาแค่ป้องกันตัวเองก็ยังทำไม่ได้ อย่าถามหาตำรวจเลยผมนึกว่าที่นี่เป็นปากีรึอินเดียไปแล้วที่ตำรวจเป็นโจรถูกกม.ว่างๆนั่งช๊อดไข่ผู้ต้องหาไม่มีเงินก็ไปขอทานบนถนน มันดีกว่าแอฟริกาที่เอาปืนกลกราดใส่ผู้ประท้วงก่อนตรงไหน.

สันต์ ศรุตานนท์อดีต ผบ.ตร.เคยให้สัมภาษณ์ออกอากาศราวๆว่ามีศพไร้ญาติเกลื่อนกทม.ไปหมดตำรวจหาไม่พบทุกรายทำให้ผมนึกถึงตำรวจในเรื่องจม.ถึงนายที่มีชัย ฤชุพันธุ์เขียนเอาไว้หลายปีก่อนแต่จะโทษไงได้เพราะคนไทยยังไม่ร่ำรวยพอจนใช้อำนาจเงินขับเคลื่อนสังคมให้เป็นธรรมพอได้ มีกำลังจ้างได้แค่นี้ก็ดีถมแล้วแต่ตำรวจไม่ทำหน้าที่ตัวเองอย่างนี้ผมว่า จ้างบอดี้การ์ดติดอาวุธดีกว่านะถ้าเงินถึง

ผมขับรถทุกวันนี้ต้อง ภาวนาว่าอย่าได้ใกล้เบญจภาคีแห่งความซวยประกอบไปด้วย มอไซค์ รถตู้ แทกซี่ รถใหญ่ รถหรูเพราะกลัวจะไม่ได้เจอหน้าสรยุทธ์ในเช้าถัดไป แม่ผมเคยบอกว่ามีปัญหาอย่าลงจากรถเพราะแถวบ้านผมยิงกันอย่างเดียว ใครปล่อยให้ปืนกระจายตัวขนาดนี้ คนไทยมีปืนครอบครองติดอันดับ 10 ของโลกแล้วถ้าทะเลาะกับคนไหนก็ตามอาจถูกยิงตายได้ กราบขอโทษไม่ช่วยอะไร?

ผมต้องใช้เวลากว่า 20ปีถึงเข้าใจคำว่าป่าคอนกรีต มันก็ไม่เชิงเป็นคำเท่ๆแสดงถึงเมืองใหญ่ แต่ที่จริงมันก็คือที่อยู่ของสัตว์ที่ยังมีสัญชาตญาณแบบล่าแล้วกินสัตว์อื่นเพื่ออยู่รอดในเมือง ผู้ที่อ่อนแอกว่าเขลากว่าเป็นเหยื่ออย่างลูกหมาที่ไส้แตกตายนั่นแหละเพราะ มันมีสัตว์ในคราบคนอยู่จริง อย่างบิ้กไบค์นั่นจงใจยั่วรถใหญ่เพื่อหาเรื่องเหยียบคนชัดๆ ความผิดถูกไม่เกี่ยวพวกมากล้วนๆ เหี้ยยังอาย

ดูๆคนไปแล้วการตั้งความ ฝันว่าโลกจะดีขึ้นนั้นถ้าคนยังล้นโลกอย่างนี้คงฝันกลางวันแล้ว ล่าสุดไปซื้อจักรยานเห็นเด็กฝึกงานไขตระกร้าคนเดียวถามหาคนส่งสินค้าไม่เจอ ต้องกลับไปซื้อจักรยานกับน้องเขา พอบอกให้ไปหาคนมาช่วยขายเพิ่มรึซ่อมจักรยานก่อนเด็กมันกำไขควงแน่นบอกขายอยู่คนเดียวพี่ช่วยรอหน่อย ผมก็บอกทุกคนก็ต้องรอผมซื้อของหลายชิ้นด้วย เด็กไม่พอใจมั้งเหวี่ยงจักรยานบ๋อยโดนคันอื่นล้มใส่ผม สาธุฯ ยังดีที่ขอโทษเป็น
Spoiler

เหมือน คนในยุคนี้มันอัดอั้นอะไรหลายอย่างพร้อมจะระเบิดถ้าสะกิดได้ที่ถูกจังหวะ ผมเดาว่ามันต้องมีวันที่กม.ใช้ไม่ได้อย่างสิ้นเชิงการฆ่ากันบนถนนเป็นปกติวิสัย ขอทายให้ผิดด้วยเถอะโฆษณาทรูมูฟโลกสวยหลายๆเรื่องคงช่วยเมืองไทยสำเร็จ แต่โลกสงบได้ถ้ามีปชช.1/2 เดียวในจน.ปัจจุบัน

พวกคุณคิดไงกันมั่งอะสังคมมนุษย์ปัจจุบัน ผมคิดว่าเมืองไทยหย่อนจนน่ากลัว น่าจะให้การทำแท้งถูกกม.ซะช่วยได้มากจริงๆ

ปล.ขอโทษด้วยถ้าทำให้ใครลำบากใจ

#2 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

•  High Royal Executive Members 

Posted 02 October 2013 - 11:24 PM

ดีนะไม่ใช่เรื่องพี่ชายหลงรักน้องสาว

#3 naknaknak

since 2005

•  High Royal Executive Members 

Posted 02 October 2013 - 11:27 PM

ผมว่า มัน โหดอยุ่แล้วละมะก่อน แค่ เทคโนโลยี มัน ยัง ไม่เชื่อมต่อกัน แบบ นี้

การฆ่าตัวหัว ของพวกแก๊งผิดกฎหมาย เป็นเรื่องปกติ

อย่างการฆ่าล้างเผ่าพัน โหดกว่าอีก สมัย นี้ก้อไม่มีแล้วนะคับ

#4 rujikate

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 02 October 2013 - 11:34 PM

โลกเปลี่ยนใจคนก็เปลี่ยนครับ

#5 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

•  Royal Executive Members 

Posted 02 October 2013 - 11:58 PM

เอาจริงๆพฤติกรรมที่ท่านว่ามาทั้งหมดมันก็มีมานานแล้วแหละ แทบจะไม่ต่างจากยุคนี้

แต่ปัจจุบันสิ่งที่ผมห่วงจริงๆคือการเข้าถึงข้อมูลของเด็กๆมากกว่า

สมัยก่อนตีกันที่อำเภอกระเจี้ยว เรื่องก็อยู่แค่ที่อำเภอกระเจี้ยว แต่ตอนนี้ตีที่กระเจี้ยว เรื่องถึง youtube ซึ่งถ้าเด็กเสพข้อมูลพวกนี้ไปโดยไม่มีการชี้แนะจากพ่อหรือแม่ การเลียนแบบผิดๆ และการมีคนเลวเป็นไอด้อลมันจะยิ่งมากขึ้น มากขึ้นเรื่อยๆ

สังคมต่อไปมันจะเป็นยังไงถ้าเด็กมันจะคิดว่า

โหหหหห....เด็กแว๊นแม่งเท่หว่ะ ได้หญิง ขายยา มีเงิน ออกทีวี มีแฟนคลับ

เชี่ยยยย....เหยียบหมาออก youtube ดูสะใจ กูอยากลองมั่ง

เฮ้ยยยยย....ขนาดในละครแม่งยังจับข่มขืนขึงพืดกันเลยวุ๊ย พรุ่งนี้จัดไป

ทั้งนี้ทั้งนั้นมันก็ย้อนกลับมาที่สังคมของการแก่งแย่งอีกแหละ ยุคสมัยปากกัดตีนถีบ ทำงานอย่างต่ำวันละ 10 ชม. เราจะมีเวลาดู สั่งสอน ให้ข้อคิด next gen ยังไง

งูกินหาง เอวัง

#6 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 03 October 2013 - 12:06 AM

สมัยก่อนแย่กว่านี้อีกครับ เสือโน้นเสือนี้เต็มไปหมด และยุควลีเด็ด

ไม่มีอะไรใต้หล้าที่ตำรวจไทยทำไม่ได้

สมัยนี้ผมว่าดีกว่าเยอะ เรามี pantip facebook และ สรยุทธ์ ไว้เรียกร้องความเป็นธรรม

Edited by Avant-garde, 03 October 2013 - 12:07 AM.

#7 ooh7

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 03 October 2013 - 12:22 AM

ผมว่าโลกปัจจุบันยังดีอยู่ครับ จากที่ผมไปอยู่ต่างประเทศบางประเทศมาก
เรื่องที่คุณพูดมามันเยอะในไทยครับ ผมเห็นมาเยอะคลุกคลีมาเยอะยอมรับว่าบ้านเรากู่ไม่กลับแก้ไม่ได้แล้วครับ

#8 burger

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 03 October 2013 - 12:22 AM

ทำไมโลกของท่านมันช่างมืดมน และดูแย่จังครับ

ทุกวันนี่ผมก็มีความสุขในมุมของผม

อะไรเรื่องมีเรื่องกับตำรวจ หรือ คนอื่นๆก็ไม่เคยมี

เราพูดจาดี อารมณ์ดีๆ อะไรๆก็ดีตาม อย่าไปคิดมาก

อุบัติเหตุมันก็มีตลอด

อะไรไม่ได้ก็อยู่ห่างๆ แล้วค่อยแจ้ง จนท. ก็ได้

คนดีๆ ตำรวจดีๆ ยังมีอีกเยอะ ท่านแค่ไม่เห็นเพราะคนเหล่านี้ไม่แสดงตัว

#9 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 03 October 2013 - 12:31 AM

เป็นเพราะเราเข้าถึงสื่อได้อย่างทั่วถึงมากกว่า เหตุเกิดที่ อเมริกา นั่งขี้ยังไม่ทันออก ข่าวยิงขึ้นทีวี อินเตอร์เน็ตแล้ว

ลองเป็นสมัยก่อน พม่ายกทัพคนเป็นแสนจวนจะประชิดกำแพงกรุงละ ม้าเร็วเพิ่งจะมาส่งข่าวถึงพระนคร

เพราะการสื่อสารเข้าถึงได้ง่าย เราถึงได้เห็นอะไร ที่เราไม่เคยเห็นมากมายไปหมด

#10 Sys

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 03 October 2013 - 12:56 AM

View Postburger, on 03 October 2013 - 12:22 AM, said:

ทำไมโลกของท่านมันช่างมืดมน และดูแย่จังครับ

ทุกวันนี่ผมก็มีความสุขในมุมของผม

อะไรเรื่องมีเรื่องกับตำรวจ หรือ คนอื่นๆก็ไม่เคยมี

เราพูดจาดี อารมณ์ดีๆ อะไรๆก็ดีตาม อย่าไปคิดมาก

อุบัติเหตุมันก็มีตลอด

อะไรไม่ได้ก็อยู่ห่างๆ แล้วค่อยแจ้ง จนท. ก็ได้

คนดีๆ ตำรวจดีๆ ยังมีอีกเยอะ ท่านแค่ไม่เห็นเพราะคนเหล่านี้ไม่แสดงตัว

+ 1

#11 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 03 October 2013 - 01:03 AM

โลกนี้มีทั้งแง่บวกและลบ อยู่ที่ว่าคุณจะดึงด้านไหนเข้าหาตัวเอง ยกตัวอย่าง

เนตเร็ว = โหลดหนังโป้เร็วขึ้น

เนตเร็ว = ระดมทุนหรือขอความช่วยเหลือเร็วขึ้น

#12 nongomyim

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 03 October 2013 - 01:15 AM

ผมเห็นแววนี้มา10กว่าปีละ

ตั้งแต่เริ่มมีสื่อหลงทาง สร้างวัฒนธรรมผิดๆขึ้นในสังคม
ใครว่าสื่อไม่มีผล ผิดถนัดสุดๆ มันมีผลเต็มเปี่ยมกับประเทศที่การศึกษาไม่ทั่วถึงเท่าสื่อ

เห็นแล้วคิดเลยว่า ประเทศที่การศึกษาไม่เข้มแข็ง กับประชากรที่ถูกมอมเมาทางวัตถุและทางเพศ หลงไปกับชีวิตที่รักสนุก
...พอสะดุ้งตื่นมาอีกที เมืองนี้มันก็น่ากลัวซะแล้ว

Edited by nongomyim, 03 October 2013 - 01:17 AM.

#13 Julong

กินกับใครก็ไม่อร่อยเท่ากินกับข้าว

Posted 03 October 2013 - 01:26 AM

เทคโนโลยีเจริญขึ้นแต่จิตใจมนุษย์ก็ต่ำลง ไม่สนว่าคนอื่นจะเป็นอย่างไร ขอให้ตัวเองสบายไว้ก่อน

#14 dokdak

Posted 03 October 2013 - 01:52 AM

ผมรู้แต่ว่าคนไทยชอบแขวะชาวบ้าน ครับสร้างภาพตัวเองเป็นคนดี เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น คนอื่นล้มซ้ำเติม ที่ตัวเองล้มทำเป็นแถ โลกสำหรับผมยังโอเคอยู่ในหลายประเทศที่ผมเคยไปมานะครับ (ถ้ามีคนรีเพลย์มาไม่ขอตอบนะครับอันนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอนะครับคนอื่นผมไม่รู้นะแต่ของผมเป็นอย่างงี้)

#15 9th TEARDROP

หยาดน้ำตาหยดที่ ๙

•  DGO Blogger 

Posted 03 October 2013 - 02:01 AM

ผมได้ยินคนพูดเสมอว่า คนสมัยนี้จิตใจมันต่ำทรามลง ซึ่งผมมองว่าไม่จริง

เราต่ำทรามเท่าเดิมและดีเท่าเดิมเพียงแต่คนละวิธี
เพียงแต่ข่าวดีไปได้ไม่เร็วไม่ไกล แต่เรื่องเลวนี่ยาวไปๆ
จริงไม่จริงไม่รู้ชอบแชร์กันนักเรื่องเลวๆ (ของคนอื่น)

สมัยยุคหิน
เราเอาหินทุบหัวคนที่เราไม่ชอบ วิ่งเข้าไปแหกขาผู้หญิงที่เราจะผสมพันธุ์ด้วย

สมัยยุคกลาง
ประเทศที่พอจะทำได้ต้องล่าอนานิคมเพื่อขยายดินแดน เป็นสิ่งพึงกระทำ
มีสัตว์ชั้นต่ำไว้ใช้แรงงานที่เรียกว่าทาส ใช้มันสร้างปิรามิดตายชั่งมัน พอมันมีลูกก็เอามาแบ่งขายในตลาด
@แต่เราเลิกวิ่งไปแหกขาตัวเมียแล้ว

สมัยยุคสงครามโลกครั้งที่2
เยอรมันว่าเชื้อชาติกุพิเศษที่สุด มองชาติอื่นเหมือนลิง
ยิวคือวัชพืช ต้องกำจัดจับมันรมแกสล้างเผ่าพันธุ์
@แต่เราเลิกทาสไปแล้ว และเป็นจุดจบของยุคล่าอนานิคม ไม่ยกทัพไปฆ่ากันตรงๆอีก (ถ้าจะเอาต้องหาข้ออ้างหล่อๆก่อน)

ปัจจุบัน
เราตัวใครตัวมัน ต้องหาตังเยอะๆเพื่อสร้างอำนาจต่อรองทางสังคมอย่างงถูกกฏหมาย
(ไม่ก็อาศัยช่องว่างของกฏหมาย) ช่างหัวโชว์ห่วยกุโลตัส ชาวนาช่างมันกุโรงสีโกยไว้ก่อน
การเลี้ยงสัตว์แบบทรมาน เชือดคอ พรากลูกมันเป็นเรื่องที่ควรทำ เพราะเราเอามากินไม่ผิดจ้า
@ เราเลิกเหยียดผิวแล้ว มนุษย์เราเท่าเทียมกัน ผู้หญิงไม่ได้เป็นแค่เครื่องมือทางเพศอีกต่อไป

ผมว่าเรื่องเลวน้อยลง เรื่องเลวที่ยังเหลือได้ถูกเปลี่ยนวิธีการให้เข้ากับความเปลี่ยนแปลงของโลก

Edited by 9th TEARDROP, 03 October 2013 - 02:05 AM.

#16 9th TEARDROP

หยาดน้ำตาหยดที่ ๙

•  DGO Blogger 

Posted 03 October 2013 - 02:11 AM

View Postdokdak, on 03 October 2013 - 01:52 AM, said:

ผมรู้แต่ว่าคนไทยชอบแขวะชาวบ้าน ครับสร้างภาพตัวเองเป็นคนดี เอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น คนอื่นล้มซ้ำเติม ที่ตัวเองล้มทำเป็นแถ โลกสำหรับผมยังโอเคอยู่ในหลายประเทศที่ผมเคยไปมานะครับ (ถ้ามีคนรีเพลย์มาไม่ขอตอบนะครับอันนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอนะครับคนอื่นผมไม่รู้นะแต่ของผมเป็นอย่างงี้)

จริงๆผมก็คิดแบบนี้นะ แต่ชอบมีคนสวนว่า "ก็คิดอย่างงี้ไง มันเลยไม่พัฒา"

ในโซมาเลีย
คนถืออาก้าเดินกันเพียบ โดนยิงก็คือตายฟรี ไม่มีใครสนใจ

ในอินเดีย
ผู้หญิงถูกข่อมขืนสัปดาละเป็น100คน

ในเอทิโอเปีย
แห้งแล้งจนไม่มีอะไรทำ ถ้าอยากเกิดต้องออกมาดิ้นนอกประเทศ

ในบราซิล
คอรัปชั่นกันเป็นเครือข่าย ยิ่งใหญ่ที่สุดของโลก แทบทุกตึกเป็นของต่างชาติ
เจ้าของประเทศอยู่ในสลัมที่เต็มไปด้วยยา

เห็นแล้วรักเมืองไทยขึ้นมาทันที

Edited by 9th TEARDROP, 03 October 2013 - 02:11 AM.

#17 shareyok

Posted 03 October 2013 - 02:17 AM

เรื่องโหดๆที่เรายังไม่รู้มีอีกมากครับ แค่มันยังไม่ถึงเวลาที่จะรู้

แค่อย่าไปดูมัน ถ้ามันทำให้ใจเราหดหู่ ทุกชีวิตมีเกิดมีดับ กงกรรมกงเกวียน ใครทำอะไรไปซักวันก็ได้รับอย่างนั้น ไม่โดนกับตัวก็โดนกับคนที่รัก

#18 ~BusteR~

You are not alone.

• Interests:DGO BATTLE SYSTEM

Posted 03 October 2013 - 02:45 AM

สังคมแห่งการกลิ้งกลอก หลอกลวง มือถือสาก ปากถือศีล เชื่อผมเถอะไม่มีใครดีที่สุดบนโลกนี้หรอกครับ ไม่มีแม้สักคนเดียว.....

อาจจะมีคนพูดว่า ผมสีเทา เพราะไม่ขาวและก็ไม่ดำ แต่ส่วนที่ดำ มันก็คือความผิด มันก็เลวอยู่ดีครับ เห็นคลิปเหยียบหมาแล้ว

ผมเลยมาลองคิดว่า ทุกสิ่งทุกอย่างใน โลก มันต้องมีจุดเริ่มต้นของมัน แล้วจักรวาลล่ะ กาแลคซี่ล่ะ มันมาจากไหน และเมื่อเรา

อาจพบคำตอบว่ามันเป็นอะไรขึ้นมาแล้วล่ะก็ มันก็จะตามมาด้วยคำถามแบบไม่มีที่สิ้นสุดซักที

ถ้าพระเจ้าที่ว่ากันว่าเป็นผู้สร้างโลกอย่าง พระยะโฮวา หรืออัลเลาะห์ หรือองค์ใดก็แล้วแต่ พวกท่านเหล่านั้นทำอะไรกันอยู่ ทำไม

มันถึงกลายเป็นแบบนี้ไปได้ พวกท่านเหล่านั้นถ้ามีอยู่จริงๆ ตอนนี้กำลังคิดอะไร สนุกมากเลยใช่มั๊ย ที่เห็นสิ่งที่ท่านเหล่านั้นสร้าง

มากับมือ ต้องมาทำระยำอย่างปัจจุบันนี้น่ะ สนุกเหรอ สะใจ? ผมว่าผมเริ่มสับสนไปทุกวันแล้วครับ ถ้านรกหรือสวรรค์มีจริงๆ ป่านนี้

คงจะไม่มีที่ให้ยืนเพิ่มแล้วล่ะครับ

มนุษย์เราคือตัวทำลายอันดับ 1 ซักวันธรรมชาติคงจะทำลายพวกเราเอง ผมว่าไม่ช้าก็เร็ว ตอนนี้ผมพยายามหาและทำในสิ่งที่ชอบ

ที่มันไม่ไปเดือดร้อนใคร อาจจะมีชีวิตอยู่ไม่ถึงวันโลกาวินาศของโลกแต่ให้ตายเถอะครับ ผมอยากอยู่จนเห็นวันนั้นจริงๆ พับผ่า

ตายก็ไม่เสียดายครับ ตายกันให้หมดๆ โลกใหม่ขอให้มีแต่สิ่งมีชีวิตที่พวกเราเรียกว่าเดรัจฉานก็พอแล้วครับ มนุษย์ไม่ต้องมีแล้วครับ

อย่างน้อยถึงจะล่าจะฆ่ากัน มันก็กินเพื่ออยู่ ไม่เหมือนมนุษย์เพราะหลายครั้งฆ่ากันโดยหาสาเหตุไม่ได้ก็มีเยอะแยะ

#19 VETIVER

นักเล่นเกมมือฉมัง

• Freshy

Posted 03 October 2013 - 04:12 AM

ยอมรับว่าการมองโลกได้มืดมนหดหู่นั้น ชีวิตส่วนตัวผมเองก็มีส่วนแต่ไม่อยากขยายความ แต่ขอบคุณที่ยังมีคนรับฟัง

ที่จริงหยาดพูดถูกนะ ผมก็คิดว่ามนุษย์ก็มีดีเลวในระดับเดิมๆไม่เปลี่ยนเพียงแต่การพัฒนาของ กฎหมาย วิทยาการ วัฒนธรรม ช่วยทำให้คนแลเป็นผู้สูงส่งขึ้น แต่เนื้อแท้ก็เดิมๆ คนดำเนินไปในโลกโลกีย์ใช้ความอยากเป็นตัวตั้ง โลภ โกรธ หลง อิจฉาริษยาเลยพันธนาการไว้ ให้วนเวียนในโลกนี้

เผอิญผมเป็นโรคเปรียบเทียบด้วยติดมาตอนอยู่โตเกียว บ้านเขาผู้คนเป็นระเบียบ คิดถึงส่วนรวม ใส่ใจจริงจังต่อสิ่งที่ทำ มีความปลอดภัย ถึงหลังฉากมันจะเหนื่อยยากประสาทแดก ผู้คนเสแสร้ง ดูแคลนต่างชาติ จิตใจก็ไม่ถึงกับประเสริฐเพียงแต่เขาฝังคาถาความสูงส่งให้กับคนเขารู้ว่าอะไรสำคัญจริงอย่างพวกยิว ผมก็ว่ามันยังดีกว่าอะไรหลายอย่างในบ้านเราที่ตอนนี้ ขอโทษอยากใช้คำว่า "เน่า" ไว้อาลัยให้กับคนในปท.ตัวเอง

ทั้งที่เราน่าจะดีขึ้นกว่านี้ไม่ต้องกับเป็นญี่ปุ่นหรอกให้ติดระดับกลางค่อนไปสูงก็น่าจะพอใจแล้วสำหรับผมซักมาเลเซียก็โอเคนะ แต่ถ้าเอาปท.ด้อยกว่ามาเทียบเราก็ดีกว่าทุกด้านแต่แน่ใจนะว่าพอใจ เราสาละวันเตี้ยลงๆอย่างเห็นได้ชัดผมว่าไม่นานเราก็เดินตามรอยฟิลิปปินส์จนได้ จริงอยู่การไปเป็นปท.ที่ดีมันมีต้นทุนสูงโดยเฉพาะเรื่องคน ผมเจอมาหลายคนที่อ่อนต่อการสู้งาน คำวิจารณ์ การควบคุมอารมณ์ไม่ได้ เลยเจอคนฝั่งเจริญบรรจงมอบคำว่า"ห่วย"ให้คนไทยกับชาติลูกไล่ทั้งหลาย

ผมก็ไม่ได้สู้งานอะไรนักหนาแต่น้อมรับคำวิจารณ์ที่เรียกว่า"สับ"ให้ได้เพื่อเรียนรู้ข้อบกพร่องตัวเอง ทุกวันนี้ผมต้องเรียนรู้ทุกอย่างในหุ้นพร้อมๆกับการถูกหักหน้าต่อธารกำนัลจากเซียนหุ้น 100ล้านประจำเพราะพอร์ตหุ้นไม่โตเป็น 10 ปี คนมันคงต่างกันตรงนี้

สรุปผมไม่เชื่อในพระเจ้าไม่ใช่เพราะเป็นพุทธ ผมคิดว่าคนไปสร้างขึ้นเองและเออออไปว่ามีจริงเพราะบุคลิกทุกอย่างก็คือด้านพ่อพระแม่พระของคนนี่เองที่เข้าถึงได้ ถ้าผมเลี้ยงหรือเพาะหมาขายผมจะไปสนใจมันทำไมขอให้ขายได้พอ ไม่อยากให้มันมาเข้าใจหรือรักผมด้วย ผมแค่มองโลกที่ทำกำไรได้ก็มีความสุขในโลกใบเล็กนี้แล้ว จะไปสนด้านอัปลักษณ์นี้ก็เสียเปล่า อุเบกขาเป็นคำตอบมั้งครับ ส่วนระบบสรยุทธ์ติธรรมเป็นตลกร้ายในปท.ก่ำกึ่งอย่างไทยที่ขำไม่ออกจริงๆ

ขอบคุณที่ติดตามชม.

#20 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 03 October 2013 - 06:56 AM

ท่านต้องอย่าไปอยู่ในที่ อโคจร หรือ ที่ รโหฐาน พยายามหาที่ โอฬาร หรือ มโหฬาร อยู่จะดีกว่าครับ