Jump to content

ถามเรื่องกู้เงินซื้อบ้านหน่อยครับ ว่าธ.ปล่อยกู้ให้เราได้วงเงินสูงสุดกี่เท่าของเงินเดือนครับ และ ท่านมีแบงค์อะไรแนะนำมั้ยครับ

12 replies to this topic

#1 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 14 July 2013 - 12:03 PM

ถามเรื่องกู้เงินซื้อบ้านครับ มีคำถามรบกวน 2 ข้อนะครับ

1. ธ.ปล่อยกู้ให้เราได้วงเงินสูงสุดกี่เท่าของเงินเดือนครับ

ผมลองเข้าไปคิดคำนวณจากโปรแกรมของแบงค์ต่างๆ มันให้เราได้ประมาณ 40-50 เท่าของเงินเดือนปัจจุบัน เช่น

เงินเดือน 100,000 บาท

แบงค์ให้เรากู้ 4 MB

ผ่อนขั้นต่ำ 35000 บาท

(ทั้งหมดโปรแกรมมันคำนวณมาให้นะครับ)

แต่ในความเป็นจริง เรามีโอกาส กู้ได้มากกว่า 4MB มั้ยครับ เช่น 5.5MB เพราะมั่นใจว่า ผ่อนได้มากกว่า 35000 หน่ะครับ

2. มี Bank แนะนำมั้ยครับ เช่น บางแบงค์ปล่อยได้เยอะมากแต่ก็ดอกเบี้ยสูง แต่บางแบงค์ปล่อยได้น้อยแต่ดอกเบี้ยต่ำ

รบกวนด้วยนะครับขอบคุณมากครับ

#2 LoVe Is

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 July 2013 - 12:24 PM

จำนวนเงินกู้ได้ขึ้นอยู่กับ

[ เงินเดือน - ภาระ(พวกที่ต้องผ่อน ค่าใช้จ่าย ฯลฯ) ] = ความสามารถในการชำระเงินกู้ / เดือน

ความสามารถในการชำระเงินกู้ จะนำไปคำนวณเป็นจำนวนเงินสูงสุดที่ให้กู้ได้ ตามจำนวนที่จะผ่อนเช่น 30ปี, 20ปี

ซึ่งปกติจำนวนเงินที่ต้องชำระเงินกู้ต่อเดือนจะไม่เกิน 40% ของเงินเดือน และ ควรมีการเดินบัญชีขั้นต่ำ 6 เดือน (สลิปเงินเดือนและบัญชีเงินฝาก) ในการทำการกู้

ระยะเวลาที่ทำงานต่ำกว่า 1 ปีจะกู้ยากมากครับ หากทำงานมา 2 ปี+ ก็สบายครับ

และขึ้นอยู่กับธนาคารและโปรโมชั่นของธนาคาร

สามารถลองคำนวณเล่นๆได้ที่ http://www.gsb.or.th...lator/index.php

ขอให้โชคดีครับ

ปล.ธนาคารมีการเคลื่อนไหวตลอดเวลาครับ ไม่สามารถแนะนำได้

ควรดูที่ MRR และรายละเอียดสัญญากู้ ว่าไถ่ถอนได้ภายในกี่ปี อะไรพวกนี้ครับ

Edited by LoVe Is, 14 July 2013 - 12:27 PM.

#3 MY_POP

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 14 July 2013 - 12:39 PM

แนะนำ2 แบงค์คับ

ออมสิน กะ. ธอส

โอเคสุดครับ

#4 keepwalking

since 1978 and still going strong

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 14 July 2013 - 12:47 PM

แต่ละbankหลักการน่าจะเหมือนกัน วงเงินอนุมัตินอกจากรายได้-ภาระแล้ว มันจะอยู่ที่อายุทำงานที่เหลือด้วยครับ เช่นเกษียณ60(ธอส.อาชีพพิเศษ65) ถ้าตอนนี้อายุ30 ก็ผ่อนยาวสุด30ปี ผ่อนต่อเดือนขั้นต่ำก็น้อยลงก็จะได้วงเงินเยอะขึ้น แต่ผ่อนจริงเท่าไรก็แล้วแต่เรา โปะได้

ผมแนะนำว่าbankไหนก็ได้ ที่ดอกเฉลี่ยไม่เกิน5%ต่อปี ใน3ปีแรก เพราะหลัง3ปีเรารีไฟแน้นท์ หรือขอลดดอกเบี้ยได้ ส่วนที่ผมเพิ่งไปกู้มาผมเลือก ktbเพราะบริษัทมีสวัสดิการอยู่ และโปะได้ไม่จำกัด ส่วนธอส. ดอกก็โอเค แต่ห้ามโปะหมดก่อน3ปี

#5 BadlyHero

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 July 2013 - 12:48 PM

ผมทำสินเชื่อบ้าน ธ.ม่วงครับ

เกณฑ์คร่าวๆ มีประมาณนี้
ภาระหนี้บ้านได้ไม่เกิน 50% ของเงินเดือน
ดังนั้นหากว่าผ่อนบ้านเดิมอยู่ กู้บ้านใหม่ ก็จะนำค่างวดมารวมกันได้ไม่เกิน 50%

ภาระทั้งหมดได้ไม่เกิน 80% ของเงินเดือน
นอกจากภาระบ้านแล้วก็จะรวมภาระอื่นๆ เช่นบัตรเครดิต ผ่อนรถ หรืออื่นๆ ที่โชว์ในบูโร

คร่าวๆ ก็ประมาณนี้ครับ

แต่ละแบงค์มีข้อดีต่างกันครับลองสอบถามกับทางเจ้าหน้าที่สินเชื้อแต่ละแบงค์ดูครับ

#6 Dr.T

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 14 July 2013 - 12:59 PM

ประมาณ 50 เท่าของยอดเงินเด่อนที่เข้าแบงค์

#7 winny6969

Posted 14 July 2013 - 01:05 PM

bonus เอามารวมด้วยป่าวครับ

#8 keepwalking

since 1978 and still going strong

• Interests:aviation, travel, game, movie, spa&massage

Posted 14 July 2013 - 01:09 PM

Bonusไม่รวม เพราะรายได้ไม่แน่นอน

#9 BadlyHero

Posted 14 July 2013 - 01:56 PM

โบนัสเอามาร่วมพิจารณาได้ครับ โดยเอามาเฉลี่ยออกมาเป็นต่อเดือน

สิ่งสำคัญอย่างนึงคือการมีเงินออมในบัญชีครับ เป็นส่วนช่วยในการดูหลายอย่าง สมมุติว่ามีรายได่เข้ามาแต่ละเดือน แต่ใช้หมดตลอด ก็เป็นส่วนที่ดูแล้วไม่น่าไว้วางใจ อาจจะไม่อนุมัติได้

อีกอย่างนึงโดยทั่วๆไปแล้วธนาคารปล่อยวงเงินไม่เต็ม 100% การมีเงินออมก็จะเป็นตัวบ่งบอกว่าผู้กู้มีเงินรองรับกับส่วนต่างที่นอกเหนือจากวงเงิน

แต่ว่าหลักเกณต่างๆ มันสามารถยืดหยุ่นได้นิดหน่อยครับ ขึ้นอยู่กับเหตุผลของแต่ละเคสครับ

#10 TANN

นักเล่นเกมมือฉมัง

•  Executive Members 

Posted 14 July 2013 - 02:35 PM

คร่าวๆ นะครับ คุณมียอดผ่อนอย่างอื่นอยู่รึป่าว
เช่น ค่างวดรถยนต์ หรือมอไซค์ หรือบ้าน หรือที่ดิน
สมมติ ไม่มีเลย คำนวณคร่าวๆ นะครับ

เงินเดือนไม่เกิน 30,000 บาทต่อเดือน
จะได้ยอดผ่อนชำระได้ไม่เกิน 30% ของเงินเดือน ได้เท่ากับ 9,000 บาทต่อเดือน (ค่างวดการผ่อนชำระทั้งหมด)
กู้บ้านผ่อน 30 ปี เรตดอกเบี้ย 7% ได้บ้านไม่เกิน 1.2 ล้าน

เงินเดือน ตั้งแต่ 30,000-60,000 บาทต่อเดือน
จะได้ยอดผ่อนชำระได้ไม่เกิน 40% ของเงินเดือน ได้เท่ากับ 12,000 - 24,000 บาทต่อเดือน(ค่างวดการผ่อนชำระทั้งหมด)
กู้บ้านผ่อน 30 ปี เรตดอกเบี้ย 7% ได้บ้านไม่เกิน 2-4 ล้าน

เงินเดือน ตั้งแต่ 60,000 - 100,000 บาทต่อเดือน
จะได้ยอดผ่อนชำระได้ไม่เกิน 50% ของเงินเดือน ได้เท่ากับ 30,000 - 50,000 บาทต่อเดือน(ค่างวดการผ่อนชำระทั้งหมด)
กู้บ้านผ่อน 30 ปี เรตดอกเบี้ย 7% ได้บ้านไม่เกิน 4-7 ล้าน

เงินเดือน ตั้งแต่ 100,000 บาทต่อเดือนขึ้นไป
จะได้ยอดผ่อนชำระได้ไม่เกิน 60% ของเงินเดือน ได้เท่ากับ 60,000 บาทต่อเดือนขึ้นไป(ค่างวดการผ่อนชำระทั้งหมด)
กู้บ้านผ่อน 30 ปี เรตดอกเบี้ย 7% ได้บ้าน 7 ล้านเป็นต้นไป ขึ้นอยู่จะเกินแสนขนาดไหน

ข้าราชการ, พนักงานออฟฟิค กู้ไม่เกินอายุ 60 ปี
เจ้าของธุรกิจ (ที่มีใบทะเบียนการค้า หรือจัดตั้งบริษัท ) กู้ได้ถึงอายุ 65 ปี

ในวงเงินต่อเดือนที่ได้มา ถ้ามีผ่อนรถ ก็หักค่างวดไปในก้อนนี้
แต่ถ้าจะกู้บ้านแต่คำนวณค่างวดที่ต้องจ่าย สูงกว่าที่คำนวณได้
ใช้คนที่เป็นพี่น้อง พ่อแม่ มากู้ร่วมได้ครับ เพื่อรวมให้วงเงินสูงขึ้น

เรตดอกเบี้ย ธนาคาร ข้างบนตอบไปแล้วครับ

Edited by TANN, 14 July 2013 - 02:40 PM.

#11 hokung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 July 2013 - 04:48 PM

ลองดู ออมสิน นะครับ แต่มักจะให้ยอดไม่สูงเท่าธนาคารอื่น

แต่ม้ามืด ที่ผมเจอ คือ uob ผมได้ มา 3.25% 2 ปี ลอยตัว mlr -1.5 ( mlr 7.625)

#12 mjko

•  Executive Members 

Posted 14 July 2013 - 07:14 PM

ไม่ได้ดูว่ากี่เท่าของเงินเดือนครับ
แต่จะดูกำลังผ่อนต่อเดือนของเรา เช่น40% แล้วคูณด้วยจำนวนเดือนจำนวนปีที่กู้ยืม สูงสุดไม่เกิน 30ปี หรืออายุผู้กู้รวมปีที่ผ่อนไม่เกิน 60ปี
กำลังในการผ่อน ไม่ได้เอาเงินเดือน คิดเท่านั้นน่ะครับ ต้องดูด้วยว่าเรามีผ่อนอะไรอยู่บ้าง

แบงค์ที่พอแนะนำ อยากให้ลองดูกรุงศรี กสิกรครับ แต่นี่ผมกูว่า 2 ปีแล้วน่ะ โปรดี โปะเท่าไรก็ได้
แต่ อย่างไทยพาณิชย์ ผมเคยกู้ 5-6 ปีก่อน โปะได้ไม่เกิน 2 เท่า ถ้าเกินมีปรับ

Edited by mjko, 14 July 2013 - 07:18 PM.

#13 winny6969

Posted 14 July 2013 - 10:09 PM

ขอบคุณทุกๆ คคห. มากครับ มีประโยชน์จริงๆครับ

ผมว่าบอร์ดนี้เป็นบอร์ดที่สาระครบรสสุดแล้วอะ