Jump to content

อัพ iOS 7 แบบไม่ใช้ UDID

28 replies to this topic

#1 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

•  Royal Executive Members 

Posted 11 June 2013 - 11:06 AM

วิธีนี้ไม่การันตีว่าจะทำได้ทุกเครื่องนะครับ เท่าที่อ่านๆมาบางเครื่องได้ บางเครื่องไม่ได้ รับความเสี่ยงกันเอาเอง

1. Backup ซะ
2. ไปโหลดไฟล์มาจาก http://www.unlockios...ml#.UbablPY-LT1 เลือกไฟล์ที่ตรงกับเครื่องตัวเองจากที่ Un-Official links (without developers account)
2.1 ไฟล์ที่ได้มาจะเป็น .dmg สำหรับ Mac ก็ double-click แล้วลาก IPSW ลง desktop ได้เลย ส่วน Windows ให้ convert เป็น IPSW ตามนี้ http://rebelsimcard....ml#.UbagM_Y-LT1
3. Shift-Update (win) หรือ Option-Update (osx)
4. รอ

First Impression
ผมอัพจาก iPhone 4s 6.1.3 No JB รู้สึกว่ามันไม่ลื่นเท่าไหร่ swipe หน้าไปมาแล้วหนืดๆ Animation ตอนเปิดแอพ ปิดแอพก็หนืด ตอนพิมพ์ก็หนืดๆ

Control Center customize ไม่ได้เลย
Posted ImagePosted Image

Multitask เหมือน Cydia App Auxo เป๊ะเลย ปาดขึ้นเพื่อปิดแอพ

App Update ก็ตามที่คุยไว้ อัพเดทเองจริงๆ

ฟอนต์ไทยสวย แต่ยังไม่ apply กับทุกแอพ
Posted ImagePosted Image

Keyboard ไทย 4 แถว

มี Dynamic Wallpaper มาให้ 2 แบบ

motion (ที่เอียงเครื่องแล้วไอค่อนเอียงตาม) ทำงานดี แต่กระตุก

แอพพื้นฐาน กล้อง, รูป, calendar, ฯลฯ ก็ตามที่คุยไว้

อยากให้ลองอะไรอีกก็บอกครับ

#2 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

•  High Royal Executive Members 

Posted 11 June 2013 - 11:09 AM

ยินดีต้องรับสู่ UI หุ่นกระป๋องเขียว

จะดราม่าป่ะเนี่ย ก็มันเหมือนจริงๆนินา :r38:

ปล. สวยดีครับ สบายตา เดี๋ยวจัด MIUI Theme มาใส่บ้าง อิอิ

Edited by NottosanG, 11 June 2013 - 11:29 AM.

#3 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

•  High Royal Executive Members 

Posted 11 June 2013 - 11:14 AM

ไม่เคยใช้ ด๋อย

แต่บอกได้เลยว่านี่มันก้อปมาชัดๆ

#4 loof

เซียนเกม

Posted 11 June 2013 - 11:15 AM

เหมือน กระป๋องเขียว จริงๆ เพียงเเต่เเฟนๆจะยอมรับหรือเปล่าเท่านั้น

#5 aLcHieZ

Posted 11 June 2013 - 11:24 AM

ไม่เคยใช้ด๋อยเหมือนกันครับ แต่ยอมรับเลยว่า UI นี่ Google Now มากๆ

ท่าทางจะดราม่ากันมัน :r31:

#6 naknaknak

since 2005

Posted 11 June 2013 - 11:29 AM

ไม่เคยใช้ ด๋อย แต่ว่าอะไรดีๆ ก็เอามาเถอะ ถ้า copy ก็ฟ้องกันไปตามกระบวนการ

ยังไงผมก็ยัง เชื่อมัน ว่า ios เสถียรกว่าด๋อย อิอิ

#7 Thosapol_TH

เซียนเกม

Posted 11 June 2013 - 11:39 AM

หลังจากเราเป็นผู้นำมาตลอด ตอนนี้เราขอเป็นผู้ตามดูบ้าง จะได้มีแนวคิดใหม่ ๆ ให้กลับมานำอีกครั้ง :r31:

#8 boest

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 11 June 2013 - 11:43 AM

ใครชอบยังไง ก็อยู่ที่ความชอบครับ ส่วนผมเล่นด๋อยมาตั้งแต่มัน กาก จนตอนนี้ผมว่ามันเทพ ก็ยังด๋อยเหมือนเดิมครับ ยิ่ง s4 นี่ ทำแฟนผม ออกจาก ผลไม้แหว่ง มาด๋อยเลย (แต่อันนั้มันเหมือนด๋อยจริงๆนะ อิอิ )

พี่ที่ทำงานผมเล่น ผลไม้แหว่ง ผมก็ไม่ว่าอะไรหรอก อยู่ที่ความชอบ แต่แหมม ชอบมากัด ด๋อย ให้ผมฟังจริงๆ รำคานก็ตรงนี้แหละ นอกนั้นไม่มีอะไร

#9 DraKenZ 360

•  DGO Reporter 

Posted 11 June 2013 - 11:47 AM

ลองดูแล้วเช่นกันครับ ไม่ประทับใจเหมือนที่ใน Presention VDO ว่าไว้ (อาจเป็นเพราะนี่ยังเป็นตัว Beta อยู่) Bugs พรึม

- ลองดึง ​Notification แล้วดูใน Tab Today เลื่อนมาล่างสุด จะเห็นว่า Tomorrow สั่นไม่หยุดเลยครับ
- ส่วนผมต้องใช้ทำงาน Calendar ถือว่าสำคัญสุดๆ แต่ที่ลองเล่นดูแล้วไม่ค่อยโอเลยครับ การใช้งานงงๆ แล้วก็ไม่โชว์รายละเอียดคร่าวๆเหมือน iOS 6
- และเหมือน จขกท กล่าวมาข้างต้นครับ การทำงานไม่ค่อยลื่นไหลไม่เหมือน iOS 6 เลย ช้ามากๆ จะปิดหน้าจอก็ Fade ช้าๆ (หรือผมใจร้อน)
- แต่ว่าที่ชอบก็คือตัว Control Center ที่มีประโยชน์ดี ปิด-เปิด WIFI ง่ายมาก แต่มัน Customize ไม่ได้ (เซงตามเคย)
- Dock ที่สีขาวแล้ว Translucent ผมโอเคสำหรับ Wallpaper สว่างสุดๆ แต่หากใช้ Wallpaper ดำแล้วไอ Dock นี่มันเด้งขึ่นมาเกะกะหน้ามากๆ ทำให้จอดูเล็กไปเลย
- UI ผมว่าน่าจะทำให้เปลี่ยนได้สำหรับคนที่ชอบ UI ที่ออกแนว Dark มากกว่า Light เพราะอันนี้พี่แกเล่นขาวตลอด
- หลังอัพมาผมรู้สึกว่าเครื่องมันร้อนกว่าปรกตินิดหน่อย (หรือว่าคิดไปเอง)
- กล้องดูน่าใช้กว่าเดิมเยอะครับ อันนี้ชอบครับ
- ใน Photo ผมว่ามันไม่ User friendly เหมือนสมัยก่อน Response เวลากดปุ่มก็ช้า
- Weather สวยดีครับ น่าใช้มาก มีแค่นี้ไม่จำเป็นต้องใช้ App Weather ตัวอื่นแล้ว

รายละเอียดย่อยๆ มีอีกเยอะครับแต่นี่มันแค่ Beta version คงมีการปรับเปลี่ยนกันอีกเยอะ

ป.ล. ผมทนไม่ไหว Down มา 6.1.4 ละครับ ขอใช้แบบเดิมดีกว่า ลื่นๆ สบายๆ กับการใช้ที่คุ้นเคย หวังว่าตัว Release คงดีกว่านี้เยอะๆนะครับ เพราะสำหรับผมแล้วผมว่า Jailbreak แล้วลง Winterboard โหลดพวก Theme Jaku, IMIUI, หรือ Laguna HD มาลง ยังสวยกว่ากันเยอะ - -"

*** พอดีผมสมัคร Apple Devleoper ID ไว้นะครับ เลยโหลดตัว Beta มาใช้ได้ (จำเป็นต้องใส่ UDID ใน Account บนเว็บถึงจะ Activate ได้นะครับ ไม่งั้นเครื่อง Brick ครับ)

Edited by DraKenZ 360, 11 June 2013 - 11:49 AM.

#10 tsm

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 11 June 2013 - 11:50 AM

นั่นมันของปลอม

ของจริงต้อง

iSO 7

:r19:

#11 Ezlo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 June 2013 - 12:08 PM

ถ้าเป็น iSO 7 ต้องให้คนระดับสูงของไทย เข้าร่วมออกแบบด้วย :r14:

#12 seasons

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 11 June 2013 - 12:12 PM

ถึงยังไงก็ควรหาคนที่มี ID Dev add UDID ไว้นะครับ เพราะเวลาอัพเดทพวกนี้มันบังคับอัพเดทเเล้วเกิด Patch หน้ามันตรวจเช็ค UDID เครื่องจะขึ้นให้ Activate เอานะครับ

ส่วนเรื่อง IO7 ผมคิดว่าคนใช้ android มาใช้ Iphone คงไม่ wow เท่าไรคงเฉยๆ มากกว่าเพราะ android มันมีมาทั้งหมดนานเเล้ว ( ความเห็นส่วนตัวนะครับ )

ปล. เห็นด้วยกับความเห็นคุณ DraKenZ 360 เท่าที่ได้ลองใช้เมื่อซักครู่ก่อน กลับมาลง 6.1.4 เหมือนเดิม

#13 loof

เซียนเกม

Posted 11 June 2013 - 12:12 PM

ด๋อย จริงๆมันไม่ได้ไม่เสถียรหรอกนะเเต่ด้วยการที่มันมี หลายรุ่นที่เอาด๋อยมาใช้เยอะการจะให้ครอบคุลมทั้งหมดมันเป็นไปไม่ได้เหมือนคอมพ์ นี่เเหละ เเต่ ios มันเหมือน เครื่องเกมส์มือถือที่ออกมาเฉพาะรุ่นจริงๆ ทุกอย่างถึงพัฒนาได้อย่างเต็ฒตัวไม่ต้องไปกังวล ว่าเด๊่ยวไอ้เครื่องรุ่นนู้นรุ่นนี้จะใช้ไหมได้

เเต่หลังๆ เอาเครื่องเเรงๆมาผสมใช้ กับ ด๋อย มันเจ่งจริงๆนะ ถ้า เเอปเปิ้ล ไม่ทำอะไรสักอย่างละก็ กลายเป็นเครื่อง mac ที่มีคนที่ชอบคอยสนับสนุน ใช้อยู่เเต่ก็ไม่บูมสุดๆ เหมือนยุคเเรกเเน่เลย

#14 aLcHieZ

Posted 11 June 2013 - 01:00 PM

โดน The Verge อัดเละเทะ

http://www.theverge....imply-confusing

นี่แค่เรื่อง UI กับ UX นะ เรื่อง Performance ยังไม่ได้พูดถึง

ปล. ผมเห็นด้วยกับที่เค้าด่านะ

#15 lupus

รู้น๊ะว่าอ่านอยู่

Posted 11 June 2013 - 01:34 PM

พูดตรงๆว่าลาวสุดๆ หมดกันความคลาสสิกของ apple

สีสันมาเต็มยังกับโทรสัพเกาหลีจีนไทย หมดกัน ไม่มีอะไรดูดีเลยจริงๆ

#16 DraKenZ 360

•  DGO Reporter 

Posted 11 June 2013 - 01:42 PM

View Postlupus, on 11 June 2013 - 01:34 PM, said:

พูดตรงๆว่าลาวสุดๆ หมดกันความคลาสสิกของ apple

สีสันมาเต็มยังกับโทรสัพเกาหลีจีนไทย หมดกัน ไม่มีอะไรดูดีเลยจริงๆ

+1 เลยครับ ขาด Uniqueness ไปเลย

#17 Zeraph

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 June 2013 - 02:12 PM

ใช้คำอื่นที่ไม่ใช่ประเทศเพื่อนบ้านจะดีกว่ามั้ย!?

ถ้าไม่นับสีของไอค่อนที่ดูสดใสฉูดฉาด ส่วนติดต่อผู้ใช้ส่วนอื่นๆก็ออกแบบมาสวยดีนะตามสไตล์ ไอฟ์ แต่ผมยังชอบไอค่อนแบบเดิมๆมากกว่ากึ่งๆ flat

Edited by Zeraph, 11 June 2013 - 02:14 PM.

#18 bank16132

เซียนเกมนรกแตก ขุมที่18

Posted 11 June 2013 - 02:23 PM

คิดถึง จ๊อบ :r38:

#19 MiniSize

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 11 June 2013 - 02:45 PM

ไปตาม microsoft ทำไม ผมนี่เกลียด live tiles จริงๆ

#20 THEGENERAL

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Interests:Anything that I like ^^

Posted 11 June 2013 - 03:20 PM

สงสัยมันจะถึงเวลาแล้วที่ผมต้องบอกลา Apple ไปลองสิ่งใหม่ๆ :r05: