Jump to content

ข่าวยุบโรงเรียนขนาดเล็กจริงเหรอครับ? เพราะไม่มีงบ?

54 replies to this topic

#1 Hugsama

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 09 May 2013 - 05:16 PM

สั่งยุบโรงเรียน! โดยรัฐมนตรี ศธ. กว่า 17,000 แห่งทั่วประเทศ เพื่อประหยัดงบ พร้อมย้ำดูแลเด็กที่จำต้องย้ายโรงเรียน

นายพงศ์เทพ รัฐมนตรี ศธ. เปิดเผยหลังประชุมผู้อำนวยการเขตพื้นที่การศึกษาทั่วประเทศเพื่อรับฟัง นโยบายเตรียมความพร้อมรับเปิดภาคเรียน 2556 ว่า เบื้องต้นได้มอบนโยบายให้ผู้อำนวยการเขตฯ ไปสำรวจโรงเรียน พบว่า โรงเรียนใดมีนักเรียนน้อยและด้อยคุณภาพ ก็ให้ยุบรวมกับโรงเรียนที่อยู่ใกล้เคียง โดยโรงเรียนที่จะยุบจะต้องมีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน โดยจะดูเป็นรายโรงเรียนไม่ได้เหมารวมทั้งหมด และจะรวบรวมตัวเลขมาประชุมร่วมกันอีกครั้ง และให้เร่งทำความเข้าใจกับชุมชน เพื่อลดการต่อต้าน โดยต้องชี้แจ้งว่า รัฐไม่มีกำลังงบประมาณจะพัฒนาโรงเรียนทุกแห่ง และไม่สามารถนำงบจากเงินภาษีมาดูแลทุกโรงเรียนได้เท่าเทียมกัน

ด้าน เลขาธิการ กพฐ. บอกว่า โรงเรียนขนาดเล็กที่เข้าข่ายว่าอาจถูกยุบ มีรายละเอียด ดังนี้

โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 120 คน มีทั้งหมด 14,816
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนน้อยกว่า 60 คน มีทั้งหมด 8,962 โรง
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียน 41-60 คน จำนวน 3,163 โรง
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียน 21-40 คน จำนวน 2,090 โรง
โรงเรียนขนาดเล็กที่มีจำนวนนักเรียนไม่เกิน 20 คน จำนวน 709 โรง

ข้อมูลโดย : www.talkystory.com

มีงบทำโน่นทำนี่เยอะแยะ ขอไม่เอ่ยถึงละกัน

แต่ไม่มีงบสำหรับพัฒนาโรงเรียนซึ่งเป็นพื้นฐานของประเทศเนี่ยนะ :r27:

ผมรู้สึกว่าถ้าข่าวนี้จริงทุเรศไปนะครับ สงสารเด็กตจว.ที่ต้องการเรียน

ปล. ย้ำจะดูแลเด็กที่ต้องย้ายโรงเรียน คือ มันต้องย้ายทุกคนไม่ใช่เหรอวะครับ ก็ยุบโรงเรียนอ่ะ ทำไงเหรอ? ซื้อรถบัสเพื่อรับส่ง นร.เข้าไปเรียนที่ รร.ใหญ่ๆ

สัก 1000 คันดีไหม คันนึงสัก 4 ล้าน ก็แค่ 4000 ล้านเอง อร่อยกันล่ะทีนี้

#2 filmman

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 09 May 2013 - 05:20 PM

ตามข่าวว่า "ให้่สำรวจก่อน" นะครับ ไม่ได้บอกว่าจะยุบตามตัวเลขที่ว่ามา

#3 naknaknak

since 2005

•  High Royal Executive Members 

Posted 09 May 2013 - 05:21 PM

ตามหลักการผมว่าดีนะ.... แต่ไม่รุ้ทำได้จริงจะเป็นยังไง...

แต่วิธีการนี้ผมลองใน simcity work นะ :D

#4 tonnie

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Executive Members 

Posted 09 May 2013 - 05:23 PM

การเมืองครับ ลบๆๆๆ

#5 โจ้

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 09 May 2013 - 05:25 PM

บางโรงก็ควรยุบจริงๆแหล่ะ อย่างโรงเรียนแถวบ้านอยู่ใกล้เทศบาลห่างกทม.แค่ข้าทางรถไฟแต่เป็นโรงเรียนวัด ผู้ปกครองเด็กไม่แลส่งลูกหลานไปเรียนที่อื่นหมด ทั้งป.1-6มีนักเรียนแค่30กว่าคนเอง
ถ้ายุบโรงเรียนพวกนี้ซัก4-5โรงแล้วไปเรียนรวมกันที่เดียวผมว่านอกจากประหยัดงบได้มหาศาลแล้วการเรียนการสอนยังจะมีประสิทธิ์เพิ่มขึ้นอีกมากเลยทีเดียว

#6 Brooklyn

Manchester United

Posted 09 May 2013 - 05:27 PM

ทำโครงการ เพื่อมาผลาญภาษีกรู
ปล.อีกแล้วหรอแสรดดดด

#7 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 09 May 2013 - 05:28 PM

สงสารเด็ก ถึงบอกว่าจะสำรวจก่อน ไม่ได้ปิดทั้งหมดก็เหอะ สมมุติง่ายๆ แค่ปิดรร.ที่มีนักเรียนน้อยว่า 60 คนไป 1000 โรงเรียน เด็กต้องย้ายโรงเรียน 60,000 คน 60,000 ครอบครัวจะได้รับผลกระทบในเรื่องค่าใช้จ่าย อาจจะจากการที่ต้องเดินทางไกลขึ้น เรื่องค่าเครื่องแบบนักเรียน ฯลฯ

สงสารเด็กครับ สงสารพ่อแม่เค้าด้วย ถ้าเลือกได้เค้าก็คงไม่อยากให้ลูกเรียนรร.เล็กๆแบบนี้ ถ้าเลือกได้เค้าคงไม่อยากให้รร.ของลูกถูกยุบ

#8 Hugsama

• Freshy

Posted 09 May 2013 - 05:33 PM

เอ่อ ผมไม่ได้ต้องการจะการเมืองนะครับ ผมถึงพยายามละไว้หลายๆอย่าง
แต่ผมเห็นข่าวนี้ผมรู้สึกว่าสงสารเด็กตจว.ที่ต้องการเรียนจริงๆครับ

รร.ตจว.ส่วนใหญ่ก็เป็น รร.เล็กๆอยู่แล้ว บางทีอยู่ชนบทมาก แล้วถ้าไม่มีโรงเรียนจะให้เขาเรียนที่ไหน
ให้จัดทำรถรับส่งเหรอครับ ค่ารถรับส่งภาระอยู่ที่ใครครับ? แล้วให้เด็กไปเรียนไกลบ้านจะดีกับเด็กเหรอครับ
ไม่มีปัญหาตามมาเหรอครับ?

แค่นี้เองครับ ผมคิดว่าถ้ามันไม่จริงก็ดีไป แต่ถ้ามันจริงนี่ ไม่ไหวนะครับ

บอกว่าไม่มีงบ ขอโทษนะครับ ผมเห็นใช้เงินยังกะเบี้ยเลยครับ ทำไมถึงบอกไม่มีงบล่ะครับ?

#9 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 May 2013 - 05:33 PM

มองได้หลายมุม โหดร้าย ปิดโอกาศเด็ก

อีกมุมก็ เด็กจะได้มีมาตรฐานเหมือนๆกัน เมื่อย้ายมาอยู่ด้วยกัน จะได้ไม่ต้องอ้างนู้นดีกว่านี่ดีกว่า

ผมเป็นกลางงงง ฮาๆ

#10 KILL_YOU

2 มือ 1 ใจ อะไรก็เป็นไปได้

Posted 09 May 2013 - 05:38 PM

ทุกวันนี้เข้าโรงเรียนดีๆก็ต้องเตรียมค่าน้ำชา คงลำบากสำหรับผู้ปกครองหลายๆคน

บางท่านหาเช้ากินค่ำ ใหเรียนแถวบ้านจะได้ไม่มีค่าใช้จ่ายเยอะ

แต่ถึงยังไงก็อยู่ในขั้นตอนสำรวจ ขอรอดูบทสรุปหลังสำรวจอีกครั้งละกันครับ

ปล แทบเลต นี่เด็กได้ใช้กันมั่งป่าวหว่า

#11 naknaknak

since 2005

Posted 09 May 2013 - 05:41 PM

View PostHugsama, on 09 May 2013 - 05:33 PM, said:

เอ่อ ผมไม่ได้ต้องการจะการเมืองนะครับ ผมถึงพยายามละไว้หลายๆอย่าง
แต่ผมเห็นข่าวนี้ผมรู้สึกว่าสงสารเด็กตจว.ที่ต้องการเรียนจริงๆครับ

รร.ตจว.ส่วนใหญ่ก็เป็น รร.เล็กๆอยู่แล้ว บางทีอยู่ชนบทมาก แล้วถ้าไม่มีโรงเรียนจะให้เขาเรียนที่ไหน
ให้จัดทำรถรับส่งเหรอครับ ค่ารถรับส่งภาระอยู่ที่ใครครับ? แล้วให้เด็กไปเรียนไกลบ้านจะดีกับเด็กเหรอครับ
ไม่มีปัญหาตามมาเหรอครับ?

แค่นี้เองครับ ผมคิดว่าถ้ามันไม่จริงก็ดีไป แต่ถ้ามันจริงนี่ ไม่ไหวนะครับ

บอกว่าไม่มีงบ ขอโทษนะครับ ผมเห็นใช้เงินยังกะเบี้ยเลยครับ ทำไมถึงบอกไม่มีงบล่ะครับ?

ไม่รุ้นะครับ ที่ผม คิดนะ ผมคิดว่า.... จะยุบ รร ที่ นร. ไม่เยอะ สถานที่ บุคลากร ทางการศึกษาไม่ได้มาตราฐาน...

โดยจะเหลือ รร ที่ ดีๆไว้... กระจายๆ ตาม พื้นที่ ส่วนเด็กต้องย้าย รร ก็จะมีรถรับส่งฟรีถึงบ้าน.......

ไม่รู้ผมมองโลกในแง่ดีไปรึเปล่า .... O.o ถ้าทำแบบนี้ได้ผมว่า ก็โอเคนะ...

แต่เหมือน บางทีมันมีอีกประเด้นว่า รร พวกนั้นส่วนใหญ่ เป็น รร ของชาวบ้าน ช่วยกันบริจาค ช่วยกันสร้างขึ้นมา อยู่ในชุมชน เป้น รร.ของชุม ชน อยู่ๆจะมายุบ...

#12 Avant-garde

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 09 May 2013 - 05:47 PM

ผมว่า ถ้า เด็กที่ได้รับผลกระทบ ได้รับการช่วยเหลือ ค่าเดินทาง ค่า หนังสือ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ที่ต้องเพิ่มขึ้น ก็เห็นด้วยว่าดีมาก การเรียน รร ใหญ่ ที่มีอุปกรณ์การเรียนการสอนครบครันนั้นดีกว่าอยู่แล้ว

Edited by Avant-garde, 09 May 2013 - 05:47 PM.

#13 ballayo

Posted 09 May 2013 - 05:48 PM

ใครออกตัวแรงๆ

จะบอกว่าหาข่าว ดีๆก่อนนะครับ

#14 paper003

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 May 2013 - 05:51 PM

ห่วงแค่เด็กต่างจังหวัดที่โรงเรียนห่างไกลนี่ละครับ
เรื่องเงินมันทำให้เป็นปัญหามากกว่า
เราทะเลาะกันเพราะเรื่องเงินมากกว่า
การเมืองเป้นแค่เบื้องต้น ละครฉากหนึ่ง ปลายทางมันก็คือเงินนี่ละ จบ

#15 Mr.HoshiMoRo

เซียนเกม

Posted 09 May 2013 - 05:54 PM

จขกท. ต้องแนวสร้างความแตกแยก เกย์ ใน DGO ต้องโดนลงโทษตามกฏ โดยจับกดแหกตูดเอาเอาพริกขี้หนูสับ อัดตูด เป็นเวลา 3 วัน พร้อมคลิป ลง DGO เป็นเวลา 1 เดืนอเพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง รอล้างตูดได้เลย Mod จะส่งคนไปเชิญ

:r27:

#16 aLcHieZ

ขี้เมาระดับ 8

Posted 09 May 2013 - 05:59 PM

View PostMr.HoshiMoRo, on 09 May 2013 - 05:54 PM, said:

จขกท. ต้องแนวสร้างความแตกแยก เกย์ ใน DGO ต้องโดนลงโทษตามกฏ โดยจับกดแหกตูดเอาเอาพริกขี้หนูสับ อัดตูด เป็นเวลา 3 วัน พร้อมคลิป ลง DGO เป็นเวลา 1 เดืนอเพื่อไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่าง รอล้างตูดได้เลย Mod จะส่งคนไปเชิญ

:r27:

ถ่ายคลิปรักษาริดสีดวงแข่งกับดีเจกบ :r06:

#17 Onion

พลังสนามแม่เหล็ก!!!

Posted 09 May 2013 - 06:06 PM

ไม่ต้องเข้าการเมืองหรอกฮะเพราะผมสนับสนุนนโยบายนี้มาตั้งแต่สมัยรัฐบาลที่แล้วล่ะ บ้านผมอยู่ต่างจังหวัด

ขอบอกเลยว่าคุณภาพโรงเรียนเล็กๆบางตำบลมีนักเรียนแค่ 15 คนด้วยซ้ำ แถมครูที่จะสอนก็ไม่แน่นอนมาบ้าง

ไม่มาบ้าง เรื่องความรู้ผมบอกเลยว่าเรียนผ่านดาวเทียมยังดีกว่า

#18 jookkook

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:PS4, Soccer, Cartoon, Girls ^^

Posted 09 May 2013 - 06:07 PM

เอาจริงๆเด็กที่ครอบครัวเค้าไม่มีเงินจ่ายค่าเทอมแพงๆจะทำไงอ่ะครับ เพราะโรงเรียนใหญ่ค่าเทอมย่อมแพงกว่าอยู่แล้วใช่มั้ยครับ ถ้ารัฐแก้ปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายที่ต้องเพิ่มขึ้นแน่ๆของครอบครัวเด็กได้วิธีการนี้ก็น่าจะก่อให้เกิดประโยชน์ได้อยู่นะ

#19 natthaphct

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 09 May 2013 - 06:12 PM

รถรับส่งนักเรียนจ้างเอาก็ได้นิ ไม่เห็นต้องซื้อเลย
รถบัส รถตู้ รถสองแถวเยอะแยะ สร้างรายได้ให้คนขับรถด้วย

#20 Big14

Prince Big

Posted 09 May 2013 - 06:34 PM

ดีนะ ยุบเหอะ โรงเรียนที่มีนักเรียนไม่กี่10 ครู3 คน มีไว้ก็เท่านั้น