Jump to content

คิดยังไงกับศิลปิน กราฟิตี้ ในบ้านเราครับ

17 replies to this topic

#1 Lupin

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 10 March 2013 - 12:18 PM

เมื่อวันก่อนครับ.... (ทำไมครับ)

เพิ่งจะได้มีโอกาส แวะไปแถวราชดำเนิน 4แยกคอกวัว
สิ่งที่สังเกตุเห็นเลย โห มันจะเขียนอะไรเยอะแยะนักหนาว่ะนั้น เต็มไปหมด
ผมดูแล้วไม่เห็นจะสร้างภาพดูเป็นเมืองน่าท่องเที่ยวตรงไหน

แน่นอนว่าไม่มีใคร ในบ้านเมืองสนใจ หรอกครับ ก็ปล่อยให้เขียนๆ กันไป
คนเขียนก็ได้ใจ เขียนทับไป ทับมาอยู่นั้น

ไม่รู้ว่า เพื่อนๆ คิดอย่างไรกับ ศิลปินพวกนี้

ภาพประกอบ ไม่เกี่ยวกับเนื้อหา (ถ่ายที่ ปากเกร็ด โดยเจ้าของตึก ยินยอมให้พ้น ไม่ได้เป็นตึกร้าง แต่เป็นร้านขายอุปกรณ์ก่อสร้าง)

ถ่ายที่ ซอย ลาซาล

#2 ไอหม้อ

นักเล่นเกมตัวยง

• Freshy

Posted 10 March 2013 - 12:21 PM

เก่งนะครับแค่ไม่ถูกที่ ถ้าเป็นสถานที่หรือศูนย์รวม ให้มาแข่งกันนี่แจ่มมากเลย

#3 burger

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 10 March 2013 - 12:24 PM

คิดว่า มีไม่กี่คนที่เป็นศิลปินจริงๆ

ส่วนไอพ่นๆเขียนนู้นเขียนนี้เอามันไปเก็บด่วนนน

#4 Devilot

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 10 March 2013 - 12:24 PM

เสาโฮปเวล์ นี่มีเยอะเลยนะสวยๆทั้งนั้นเลย มีทั้งศิลปินไทบกับจากเมืองนอกเลย

#5 leosungz

นักเล่นเกมมือโปร

• Freshy

Posted 10 March 2013 - 12:29 PM

สวยผมไม่ว่าครับแต่พวกพ่อทุกสถาบันไม่เอาอ่ะครับ

#6 tonzz

หนูน้อย "ลัลล์ลลิล"

Posted 10 March 2013 - 12:36 PM

สวยเนี่ยผมยังอยากให้มาพ่นกำเเพงบ้านผมเลย สวยดี แต่เช่นกันพ่อ ๆๆๆ ทั้งหลายไม่เอา

#7 soi1361

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 10 March 2013 - 01:03 PM

ถ้าได้รับอนุญาตจากเจ้าของที่ก็ไม่มีปัญหาครับ แต่พวก พ่น ท้าทายด่ากันนี่ไม่ไหวๆ

#8 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 10 March 2013 - 02:29 PM

พวกนี้แมร่งมือบอน นี่คือความเห็นผม

พ่นมากๆ ผมว่าดูแล้วเป็นแหล่งเสื่อมโทรม

#9 LEONHEART80

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

• Freshy

Posted 10 March 2013 - 02:32 PM

ในรูปเสาโฮปเวล์สวยดีครับ แต่ถ้าเป็นรูปตัวอักษรมองแล้วธรรมดาไปหน่อย

#10 zxcv

Posted 10 March 2013 - 03:35 PM

ผมเป็นคนเรียนศิลปนะ แต่ไม่ใช่ทุกอย่างที่ผมจะเรียกว่าศิลป การทำศิลปก็มีปัจจัยหลายๆอย่าง อันนี้ผมพูดรวมๆก่อนนะไม่ได้เจาะจงกราฟิตี้

แต่จะบอกว่าคนทำกราฟฟีตี้ในเมืองไืทยที่ทำแบบจริงจังและมีชื่อเสียงนะยังไม่เยอะครับ

บ้านเรายังไม่ค่อยมีการสนับสนุนตรงนี้อย่างเป็นทางการ แต่พืท้นที่ทำกราฟีตี้จริงๆก็มีแล้วเขาก็มี กฎกติกาในเรื่องพื้นที่ของเขาถ้าคนทำจริง ๆ เขาก็จริงจังเป็นการทำศิลปอย่างนึงนั่นแหละ

บ้านเราไม่เคยมีการปลูกฝังเรื่องศิลปะอยู่แล้วมุมมองผู้ใหญ่แค่วาดภาพก็ถามว่าทำไรกิน แต่เอาจริงๆ อย่างหอศิลปกรุงเทพเขาดิวกับต่างประเทศให้ศิลปปินจากนอกมาทำงานในไทย เพื่อให้ภาครัฐเห็นถึงความสำคัญ

เราจะมองศิลปะเมื่อมันอยู่ในเฉพาะ แกลอลี่หรอ (ถูกต้องครับเพราะันั่นคือพื้นที่ของที่แสดงงานศิลปแบบถูกต้อง) แต่งานที่อยู่นอกแกลอลี่่ที่เป็นศิลปะมีอีกมาย

ผมพูดตรง ๆ นะคนไทยอย่างที่บอกไม่เคยได้รับการสอนให้ดูงานศิลปด้วยซ้ำ เห็นภาพไหนเหมือนก็ชมว่าสวยแล้ว แต่ก็คือเข้าใจกันแค่นั้นแหละ ผมเคยทำงานพาชมงานศิลป ก็เจอทั้งเด็กทั้งผู้ใหญ่คนแก่ได้เรียนรู้ทัศนะของคนมาเยอะ

สรุปง่าย ๆ ถ้าพูดถึงกราฟีตี้ ในบ้านเราไม่มีพื้นที่พอ หรือถึงพอบางพื้นที่มันสามารถแสดงได้ชัดกว่าคนทำก็อยากให้คนอื่นเห็นไม่ได้เก็บไว้ดูคนเดียว

แล้วพวกเก่งๆนี้ค่าตัวเขาทำงานกำแพงไม่กี่เมตรราคาหลายหมื่นถึงครึ่งแสนนะครับ แล้วทำกันเร็วด้วย

สรุปอีกทีอะ ทำศิลปะ มันก็ต้องมีกฎและความเข้าใจของเรื่องพื้นที่บางอย่างให้สมควร

#11 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 10 March 2013 - 03:37 PM

เคยแต่ กราบซิตี้ เพราะไปปาดหน้ามันแล้วมันชักปืน

#12 zxcv

Posted 10 March 2013 - 03:41 PM

อีกนิดละกันครับอาจสงสัยทำไมพ่นทับไปทับมา ผมมีเพื่อนทำตรงนี้อยู่ คืออย่างบางที่ๆเป็นจุดที่เอาไว้พ่น เขาจะแบ่งกันสมมุติเดือนนึงลบทีคนใหม่ก็มาพ่นอะไรแบบนี้

คงไม่มีใครมาก่อกำแพงเพื่อพ่นใหม่หรอก มันก็เหมือนงานที่เขียนบนเฟรมนั่นแหละครับ แต่อันนั้นแค่ถอดออกแขวนใหม่ 555+

#13 ToOM

แก่แล่ว ยังเล่นเกมส์อยู่ ใครจะทำไม...

Posted 10 March 2013 - 06:23 PM

ถ้าถูกที่ แล้วสวยๆนี่ ศิลปะขอรับ
แต่ไปเรื่อย แล้วพ่นด่า นี่ ขยะ ชัดๆ

#14 sai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 10 March 2013 - 07:39 PM

ส่วนตัวผมว่ามันดูเลอะเทอะนะ แต่ก็เห็นมีจัดแข่งขันกันเป็นเรื่องเป็นราว
อย่างน้องคนนี้เค้าว่าเป็นแชมป์ด้วย

http://23c-ative.exteen.com/graffiti

#15 superpunch

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• Freshy

Posted 10 March 2013 - 08:52 PM

พ่นในที่ๆควรพ่น ไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อน หรือที่สาธารณะ ทำไปเถอะครับ ไม่เสียหายอะไร

#16 dy_break

คนเก่ง

Posted 11 March 2013 - 04:32 AM

เกลื้อนบนหลังผม ถือว่าเป็นกราฟฟิตี้ไหมครับ

#17 Trigger-Happy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 11 March 2013 - 08:16 AM

View Postsai, on 10 March 2013 - 07:39 PM, said:

ส่วนตัวผมว่ามันดูเลอะเทอะนะ แต่ก็เห็นมีจัดแข่งขันกันเป็นเรื่องเป็นราว
อย่างน้องคนนี้เค้าว่าเป็นแชมป์ด้วย

http://23c-ative.exteen.com/graffiti

น่ารักขนาดนี้ เอาสีใส่ก้นแล้วตดใส่กำแพงยังชนะเลยครับ

#18 ..HnOnG..

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 
  • Interests:The Gamer

Posted 11 March 2013 - 11:52 AM

ผมอยากให้มาเขียนลงฝาห้องผมจิงๆ ชอบอ่ะ เพ้นท์แทนวอลเปเปอร์ไปเลย..!!