Jump to content

เช็คหุ้นพวกนี้ให้หน่อยครับ

33 replies to this topic

#1 burger

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 28 February 2013 - 07:52 PM

ใครจำกระทู้ผมได้ เรื่อง knight กับ preist คือเรื่องราวมันเยอะเหลือสร้างนิยายน้ำเน่าได้หลายเรื่อง
เรื่องมีอยู่ว่า Knight เล่นหุ้นไม่เป็นเล่นตามโบรคเกอร์ เสียไปเป็นล้าน คือผมอายุ 19 อะนะแต่ศึกษารู้เรื่องพอควร
คือมีหุ้นติดศูนย์ อยู่2-3 ตัว เล่นหุ้นปั่น จนเสียตังไปเป็นล้าน คือตอนนี้ผมต้องหาข้อมูล ไปชักนำเค้าให้ได้ครับ
ต้องการให้เค้า ขายให้หมดเลยแบบนี้มันเล่นการพนันแล้วครับ
ช่วยดูให้หน่อยครับ
AKR
ASCON ตัวนี้ติด 0 ไปแล้ว
BSBM
BTC
GJS
IRPC
KTECH
NPARK
NNCL
PLE
TMB
TPIPL
TRUBB
TTT
WIN
ZMICO

ส่วนใหญ่ติดดอยครับ ขาดทุน 2 ล้านกว่าบาท

เค้าหลอกตัวเองว่ามันจะขึ้นมาอีกแต่ผมว่าไม่ใช่ละครับ อยากได้ข้อมูลที่หนักแน่นพอที่จะชักนำเค้าได้หน่อย :r52:

อยากเช่น TPIPL ซื้อมา 35 ตอนนี้ เหลือ 14
ปล. คือ บัญชีที่ซื้ขายเป็นชื่อแม่ผมครับ แต่พ่อผมเล่น ถ้าอยากจะปิดพอร์ทได้ไหมครับ
ปล. ตอนนี้เหมือนเป็นหัวหน้าครอบครัวกลายๆ รู้สึกเหนื่อยจริงๆครับ

Edited by burger, 28 February 2013 - 08:00 PM.

#2 glassheart

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 28 February 2013 - 08:08 PM

ดูๆแล้วพื้นฐานไม่ดีกว่าครึ่งเลยอะ จะขึ้นไม่ขึ้นแล้วแต่เจ้าเลยครับ
แต่ก็มีข้อดีคือตลาดลงมันอาจจะปั่นขึ้น :r31:
ลองแนะนำเค้าให้ดูหุ้นพื้นฐานกำไรดี เติบโตดีครับ สองปีมานี้ใครซื้อกลุ่มพวกนี้(มีเยอะมาก)
ก็โตไม่ต่ำกว่า 50-200% กันมาแล้ว ถ้ากลัวตลาดจะฟองสบู่ก็เล็งตอนราคามันลงหน่อย

ส่วนถ้าจะปิดบัญชีก็ต้องให้เจ้าของเป็นคนปิดอะนะ

#3 Kbeehuk

until the day I die.

•  High Royal Executive Members 

Posted 28 February 2013 - 08:11 PM

คัทลอส แปลว่าอาไร

#4 Donny

สองเต้า เขย่าโลกีย์

• Interests:Big tits with glasses

Posted 28 February 2013 - 08:12 PM

ลองติดต่อมาร์ว่าอยากทำการซื้อขายทาง internet ด้วย ให้เขาจัดการสมัครให้แล้วถ้าเขาต้องการหลักฐานอะไรก็ให้เขาไป

ถ้าคุณแม่เป็นเจ้าของบัญชีก็ให้คุณแม่เซ็นส่งไป

หลังจากนั้นก็เอารหัสที่ได้มา login แล้วตั้งขายตามสะดวกครับ

#5 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 February 2013 - 08:18 PM

View PostKbeehuk, on 28 February 2013 - 08:11 PM, said:

ขายแบบขาดทุน เพื่อไม่ให้ขาดทุนไปกว่านี้

#6 welovegame

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 28 February 2013 - 08:23 PM

ผมไม่เคยเล่นหุ้นเลยครับ...อยากรู้ว่า เล่นกันยังไงถึงขาดทุนกันเป็นล้าน ๆ

#7 Brooklyn

Manchester United

Posted 28 February 2013 - 08:29 PM

เข้ามาหาข้อมูล+เนียล

#8 romance

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 28 February 2013 - 08:32 PM

เรื่องต้องศึกษาครับ แล้วลองซื้อขายทีละไม่มาก แล้วดูพฤติกรรมว่าหุ้นที่เราลงทุนไปนั้นมันมีที่มาที่ไปยังไง จะให้สอนกันมันไม่ง่ายครับ ต้องคุยกันเป็นวันๆ ผมเข้ามาลงทุนในหุ้นเมื่อช่วงปลายปี 54 ช่วงแรกๆก็ขาดทุน มาถึงปี 55 ก็กำไร จนถึงปีนี้ บอกได้คำเดียวว่าได้มากกว่าที่ตั้งใจไว้ แต่ก็อยากจะบอกเพื่อนๆที่จะมาเล่นหุ้นนะครับว่า หุ้นน่ะถ้ามองว่าเป็นการพนันแบบว่าซื้อเข้าขายออกเร็วก็ได้ และมองว่าเป็นการลงทุนที่ให้ผลกำไรดีกว่าธนาคารก็ได้ แล้วแต่เราเลือกสไตล์การเล่นครับ แต่ยังไงก็ขอให้ศึกษาก็และทำความเข้าใจในหุ้นที่เราเลือกนะครับ
จะได้ไม่เจ็บตัว เพราะผมเข้ามาลงทุนเพื่อเป้าหมายที่จะซื้อรถครับ (ตอนนี้ถึงที่หมายเร็วเกินคาด)

#9 naknaknak

since 2005

Posted 28 February 2013 - 08:34 PM

อายุ 19 แต่ต้องมาเจออะไรแบบนี้ หนักจัง

ผมว่า ถ้าอยากให้แนะนำจริงๆ

ไปเปิด พอท ห้องสินธร เลย น่าจะดีนะครับ

บางที มันต้อง ดูด้วยว่าทุนเท่าไหร่

#10 b๐๐

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 February 2013 - 08:35 PM

View PostKbeehuk, on 28 February 2013 - 08:11 PM, said:

ถ้าไปติดซอกหินยอมตัดจู๋ทิ้งดีกว่าตาย :r18:

#11 nuttty

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 28 February 2013 - 08:48 PM

ผมลงทุนมา2ปี อ่านศึกษาหุ้น2ปีนี้น่าจะศึกษามาได้สัก100กว่าบริษัท เชื่อมั้ยว่าในlistที่คุณมาผมแทบไม่รู้จักเลย มีแค่tmbกับzmicoมัง รู้ว่าทำอะไรแต่ไม่เคยศึกษาละเอียดๆเลยคงวิจารณ์ไรมากไม่ได้ จริงๆลองเปิดงบในเวปsetใหัเค้าดูก้อได้มั้งว่าผลประกอบการแบบนี้มันน่าลงทุนตรงไหน

Edited by nuttty, 28 February 2013 - 08:50 PM.

#12 xeon

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

• Interests:Asset & Wealth

Posted 28 February 2013 - 08:51 PM

ส่วนใหญ่หุ้นเน่าทั้งนั้นเลย ร้อยวันพันปีเค้าจะเล่นกันที จะปิดพอร์ตได้ต้องขายหุ้นที่มีราคาออกให้หมด ส่วนหุ้นที่ขึ้นเครื่องหมายดอกจัน(หุ้นเจ๊งซื้อขายไม่ได้)ให้ทำเรื่องถอนใบหุ้นออกมา จากนั้นถึงจะปิดพอร์ตได้ครับ
แนะนำให้ จขกท.ไปเปิดพอร์ตเองดีกว่า อายุไม่ถึง 20 จะเปิดพอร์ตได้แค่บัญชีประเภท cash balance เท่านั้น จากนั้นให้คุณแม่โอนหุ้นให้ ถ้าเป็นโปรกเดียวกันจะไม่เสียค่าธรรมเนียมการโอนครับ
หุ้นถ้าใครมองยังไงก็ได้อย่างนั้นครับ ถ้ามองว่าเป็นการพนันก็จะเป็นการพนัน สำหรับผมมองว่าเป็นรูปการลงทุนชนิดหนึ่งที่ผลตอบแทนสูงมากๆ แถมปราศจากความเสี่ยงถ้าเล่นหุ้นพื้นฐานดี + ศึกษามาดี
ปล.ปีนี้หุ้นขึ้นดีมากเลยครับ สองเดือนที่ผ่านมาพี่ชายผมสามารถสร้างผลตอบแทนได้ตั้ง 40% แนะ ขอให้ จขกท. โชคดีนะครับ

#13 Blue Atom

"If you get one shot, make it real."

Posted 28 February 2013 - 09:01 PM

มาเก็บข้อมูล .... เพิ่งได้ ESOP จากบริษัทมา.....เพิ่งรู้จัก "หุ้น" 555

Edited by Blue Atom, 28 February 2013 - 09:02 PM.

#14 Eavery

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 February 2013 - 09:08 PM

โอวว มีแต่หุ้นปั่นทั้งนั้นเลยยย 5555 แต่ทุนเท่าไหร่ไม่ได้บอกมา ผมขอวิเคราะห์ตามจากการนับ Wave ให้แล้วกันนะครับ

AKR ตัวนี้ถ้าตัดเงื่อนไขของเวลาออกแล้ว มันจบ Wave C เรียบร้อย ตอนนี้กำลังอยู่ใน Super Grand Cycle wave 1 ถ้าลง 2 จะลงลึกเสมอ แต่ตอนนี้ยังไม่มีสัญญาณให้ขาย
ASCON ตัวนี้ RSI เกิด Bullish Divergence มีสัญญาณ Prebuy แล้ว น่าจะจบ Super Grand Cycle Wave 1-2 กำลังจะขึ้น 3 ใหญ่ ตัวนี้กอดไว้แน่ ๆ เลย เพราะจะขึ้นอีกมหาศาล
BSBM ตัวนี้ก็ต้องตัดเงื่อนไขของเวลาออกก่อน ตอนนี้น่าจะเป็น Major Wave 2 ของ Grand Cycle Wave 3 ของ Super Grand Cycle Wave 3 หุ้นตัวนี้จะขึ้นอีกเยอะมากกกก แต่ระยะสั้น ๆ จะลงก่อนครับ
BTC ตัวนี้น่าจะอยู่ใน wave 5 รอดู RSI ทำ Bearish แล้วจะเป็น Fail Pattern หรือไม่ ถ้า Fail จะขึ้นอีกไกลครับ ต้องรอดูอีก 1 อาทิตย์
GJS
IRPC ตัวนี้อยู่ใน major wave 3 ของ Grand cycle wave 3 จะขึ้นอีกเยอะครับ ห้ามขายเลย
KTECH จบ Wave C แต่ยังไม่มีสัญญาณฟื้นตัวครับ
NPARK ทุนเท่าไหร่ครับ มันขึ้นมาเป็น 1000% แล้วนี่
NNCL ตัวนี้ยังอยู่ใน Major wave 3 ของ Grand cycle wave 3 ของ Super Grand Cycle wave 3 จะขึ้นอีกเยอะๆๆๆๆๆ
PLE ตัวนี้น่าจะกำไรมหาศาลแล้วนี่ครับ
TMB กำลังขึ้น Major wave 3 ของ grand cycle wave 3 จะไปอีกไกลลลลล
TPIPL กำลังขึ้น Wave 3 ของ Major Wave 3 ขึ้นต่อครับ แต่วันนี้มีสัญญาณขายแล้ว
TRUBB จะขึ้นครับ แต่ระยะสั้นให้ขายทิ้งไปก่อนแล้วค่อยเข้าเมื่อมีสัญญาณที่ชัดเจน
TTT ตัวนี้ high เก่าที่ 175 ถ้าทะลุได้จะขึ้นอีกเยอะครับ
WIN ตัวนี้ RSI ทำ Bearish ดูแล้วน่าจะอยู่ใน wave 5 ถ้าทะลุ 1.08 ได้ จะเป็น fail pattern ขึ้นอีกไกล
ZMICO ตัวนี้กำลังขึ้น Wave 3 ครับ ถือต่อไป

ป.ล. การนับ wave ไม่มีผิดหรือถูก แต่จะรู้ก็ต่อเมื่อเวลาผ่านไปแล้วเท่านั้น กรุณาใช้วิจารณญาณ นะครับ

#15 joamz3

Posted 28 February 2013 - 09:10 PM

คือมันบอกไม่ได้นะครับว่าตัวไหนเพราะต้นทุนของแต่ละคนไม่เท่ากันครับ อยากให้ทราบไว้ว่าหุ้นปั่นแต่ละตัวมีพื้นฐานไม่เท่ากัน จ้าวก็ใช้วิธีส่งต่อไม้ไปเรื่อยๆ จนอยู่ที่ไม้สุดท้ายใครเป็นคนรับ? เพราะ คน2คนเล่นหุ้นตัวเดียวกัน แต่คนหนึ่งกำไร คนหนึ่งขาดทุน ต่อให้พื้นฐานของหุ้นดีแค่ไหน แต่พอถึงเวลาหุ้นปรับฐาน คนจะเกิดอาการ panic sellตกใจ เถขายขาดทุนหรือถ้าไม่ขาย ก็อาจค้างบนยอดเป็นเวลานานครับ
สองทางครับ
ทางที่หนึ่ง. ขาย cut loss แต่กรณีที่มันปรับฐานเพื่อขึ้นต่อละครับ กรณีนี้ ก็คงนึกเสียดายทีหลัง
ทางที่สอง ถือต่อ แต่ถ้ามันไม่ใช้กรณีปรับฐานละครับ ดิ่งลงเรื่ิอยๆ พื้นฐานไม่ดี ข่าวร้าย ราคาที่ซื้อค้างบนดอย 2ปี 5ปี ตอบไม่ได้ครับ แบบเนี้ยจะรู้สึกว่าเสียบดายที่ไม่ได้ cut loss

นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่จึง แนะนำให้ cut loss ที่ -15% ถึง -20%.

ไม่รู้จะแนะนำยังไง ที่แนะนำได้ตอนนี้ครับ ถ้าจะcut loss?
1.ดูพื้นฐานงบดุล ของหุ้นแต่ละตัวก่อน (เช่นปันผลมั้ย ราคาย้อนหลัง ซัก2ปี ปริมาณซื้อขายยังมากอยู่มั้ย เป็นต้น). ย้ำว่าดูแล้วจดเป็นตารางอย่างง่ายไว้ก่อนก็ได้ครับ
2.ดูผู้ถือหุ้นใหญ่ 3 อันดับแรก (ว่าใครเป็นผู้ถือ และ ณ ปัจจุบันใครนั่งตำแหน่งบริหาร). ทีนี้ก็มาไล่เช็คประวัติเป็นรายบุคคล ว่ามีประวัติ ปั่นหุ้นมั้ย ถ้าปั่นแล้วทิ้งมั้ย เป็นต้น ใช้ google. หาหรือถามจากโบรกก็ได้ครับ
3.แยกประเภทหุ้นออกจากกัน เช่นตัวไหนเป็น blue chip(ปริมาณซื้ิอขายมากๆ ). ตัวไหนเป็น dividend(กินเงินปันผล ขึ้นลงน้อย สวิงน้อย) หัวไหนเป็น high risk(หุ้นปั่น). เป็นต้น ให้แยกออกจากกันก่อน เพราะบางทีหุ้นปั่น ก็มีปริมาณซื้อขายสูงได้ แต่ระวังการซื้อขายถ้าจากมากๆแล้วหายไปดื้อๆ ก็ควรพิจารณาดูครับ ว่าถือต่อเสี่ยงมั้ย

ลองไล่และศึกษาหุ้นที่ถืออยู่ดูครับ เพราะไม่มีใครกล้าฟันธงครับว่าตัวไหนจะกลับไปที่เดิม และไม่กลับ แต่เท่าที่ผมดู โอกาสกลับมันก็มีครับแต่ไม่ทุกตัวครับ เชื่อมาถามนักเล่นหุ้น ใครเค้าก็ตอบแบบนี้ อีกอย่างดู ดัชนีควบคู่ไปด้วยครับ หุ้นที่อยู่ set 100. ส่วนใหญ่ราคาขึ้นลงจะตามดัชนี ครับ

#16 Fuunsaiki

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 28 February 2013 - 09:13 PM

แต่ละตัว เห็นแล้วสยองครับ ////ผมcut lossไม่เป็นอ่ะครับ ขาดทุนก็แช่เอาไว้ ไม่เคยเชื่อฟังใคร โบรคเกอร์นี่ตัวดีเลยอบ่าไปเชื่อ.. ไม่ศึกษาข้อมูล รู้แค่พื้นฐานของบริษัท นั้นๆ
ของผมมีดังนี้
Tmb มีเหมือนกัน อิอิ ยังขาดทุนเช่นกัน แต่น้อยและ
Pttgc ดอยมานานและ
Loxley มีกำไร
sport ดอยอีกและ
tkt มีกำไร
emc ตอนนั้นกำไรหลายแสนไม่ขาย โลภจะเอาอีก ติดดอยอยู่

#17 joamz3

Posted 28 February 2013 - 09:18 PM

คุณ eavery.
ผมขอ slc อีกตัวครับ ของผม ทุน .40 ขายทำกำไรครึ่งหนึ่งที่ 2.0 เก็บไว้ลุ้น3.0 ต่อน่าถือต่อมั้ยครับเชื่อ วิชัย ทองแตง ดีมั้ย

#18 ArtDVDs

เซียนเกม

• Interests:-__-'

Posted 28 February 2013 - 09:35 PM

เห็นชื่อแต่ละตัวแล้วหนาวแทนครับ n-park ทุนเท่าไรคับเนี่ย เคยเห็นใน Pantip นานแล้ว n-park เขาซื้อมาหุ้นละหกร้อยกว่าบาท

เล่นหุ้นยังไงให้เจ๊งให้ขาดทุน ก็เล่นตามคนอื่นครับ เช่นโบร๊คบอกให้ซื้อตัวไหนก็หลับหูหลับตาซื้อตาม พอกำไรก็ไม่ขายโลภจะเอาอีก สุดท้ายหมดรอบจ้าวไปแล้ว ราคาดิ่งก็ยังคิดว่ามันจะขึ้น สุดท้าย ขาดทุนเป็น VI จำเป็น

#19 milfeulle

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 28 February 2013 - 09:42 PM

แต่ละตัว เห็นแล้วปวดขมับ ไม่เข้าใจว่าเลือกมาได้ยังไง เหลือที่ยังพอตั้งความหวังได้ไม่ถึงครึ่ง

#20 nuttty

Posted 28 February 2013 - 09:48 PM

View Postxeon, on 28 February 2013 - 08:51 PM, said:

ส่วนใหญ่หุ้นเน่าทั้งนั้นเลย ร้อยวันพันปีเค้าจะเล่นกันที จะปิดพอร์ตได้ต้องขายหุ้นที่มีราคาออกให้หมด ส่วนหุ้นที่ขึ้นเครื่องหมายดอกจัน(หุ้นเจ๊งซื้อขายไม่ได้)ให้ทำเรื่องถอนใบหุ้นออกมา จากนั้นถึงจะปิดพอร์ตได้ครับ
แนะนำให้ จขกท.ไปเปิดพอร์ตเองดีกว่า อายุไม่ถึง 20 จะเปิดพอร์ตได้แค่บัญชีประเภท cash balance เท่านั้น จากนั้นให้คุณแม่โอนหุ้นให้ ถ้าเป็นโปรกเดียวกันจะไม่เสียค่าธรรมเนียมการโอนครับ
หุ้นถ้าใครมองยังไงก็ได้อย่างนั้นครับ ถ้ามองว่าเป็นการพนันก็จะเป็นการพนัน สำหรับผมมองว่าเป็นรูปการลงทุนชนิดหนึ่งที่ผลตอบแทนสูงมากๆ แถมปราศจากความเสี่ยงถ้าเล่นหุ้นพื้นฐานดี + ศึกษามาดี
ปล.ปีนี้หุ้นขึ้นดีมากเลยครับ สองเดือนที่ผ่านมาพี่ชายผมสามารถสร้างผลตอบแทนได้ตั้ง 40% แนะ ขอให้ จขกท. โชคดีนะครับ
เฮือกกก 40%!!! ทำผมอายม้วนไปเลย กลุ่มทีวีดาวเทียมหรือดิจิตอลป่าวอ่ะ