Jump to content

!! ช่วยด้วยคับ Ex HDD ร้องให้ Format อย่างเดียวเลย ทำไงดีคับ !!

13 replies to this topic

#1 Bolnz beta 1.1

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 20 December 2012 - 02:26 PM

เป็น Ex HDD ของ WD 2TB USB 3.0 3.5"

ตอนนี้เสียบเข้าคอม เครื่องไหน ก็ร้องให้ Format ก่อนถึงจะใช้งานได้ แต่ข้างในเก็บ หนัง HD ไว้เต็มเลย แต่ก็ยังไม่ถึง 1 TB
ไม่อยาก Format

มีทางไหนที่จะช่วยดได้บ้างมั้ยคับ / เอาไปร้านซ่อมคอมเค้าจะทำให้ได้มั้ย / หรือ มีโปรแกรมไหน วิธีไหน ช่วยบอกทีคับ

#2 maxi

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 20 December 2012 - 03:51 PM

ผมเคยเป็นครับ
และผมก็formatไปทั้งน้ำตาครับ เต็มลูกเบย
วิธีอื่นรอท่านต่อไปครับ

Maxiน้องครับ

#3 voyevoda

part-time-GAMER LOL

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:archery and stuff

Posted 20 December 2012 - 08:02 PM

มันเป็นเพราะอะไรเหรอครับ ถึงถามให้ format ผมเคยเจอกรณี flashdrive น่ารำคาญมาก แต่อันนั้นสงสัยของมันกาก เสียบเครื่องไหนถามให้ format ตลอด
(flashdrive แบบเป็นตัว adapter ให้เสียบ mini SD(เมมแบบเกม NDS อะ) อีกที)

#4 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

•  High Royal Executive Members 

Posted 20 December 2012 - 08:20 PM

1.พอเสียบแล้ว ขึ้นให้ format เลย หรือว่า ตอนกดเข้า drive ครับ

2.ไม่ทราบว่ายังมองเห็น drive อยู่ไหม

#5 Bolnz beta 1.1

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 20 December 2012 - 08:29 PM

View PostPongZung, on 20 December 2012 - 08:20 PM, said:

1.พอเสียบแล้ว ขึ้นให้ format เลย หรือว่า ตอนกดเข้า drive ครับ

2.ไม่ทราบว่ายังมองเห็น drive อยู่ไหม

เสียบแล้ว ถึงขึ้นให้ Format คับ แล้วก็ยังเห็น drive อยู่คับ มีวิธีแก้มั้ยคับ

#6 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 20 December 2012 - 08:37 PM

คงต้องลองใช้ cmd เข้าไปดูครับ ว่ายังเห็น ข้อมูลไหม

ใช้ cmd ในหมวด safe mode ที่เขียนว่า safe mode with command promt อะไรเทือกๆนี้

เพราะถ้าใช้ในหมวดปกติ น่าจะเด้งให้ format ถ้าเห็น ก็คงทำได้แค่ ก๊อปลง drive อื่นไว้ก่อน

ถ้าไม่ได้ ผมก็เสียใจด้วยครับ :r15:

#7 lunartear

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 20 December 2012 - 09:25 PM

ผมเคยแต่Flashdrive พอดีมันทำงานอยู่แล้วค้างหรืออ่านข้อมูลนี่หล่ะครับ ก็ถอดออกเลย ไม่ได้safety remove drive จากนั้น มันก็ต้องFormat อย่างเดียวเหมือนกันในครั้งต่อไป
ไม่น่าจะกรณีเดียวกัน แต่เอามาแชร์ให้ฟังอ่ะครับ

#8 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 21 December 2012 - 07:20 AM

ลองเสียบกับ mac เปิด disk utility แล้วเลือก mount ดูนะครับ อย่าเลือก repair นะครับ file หายไปเลย

Edited by thaiger, 21 December 2012 - 07:20 AM.

#9 club69

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 21 December 2012 - 05:47 PM

อาการนี้ HDD ใกล้จะพังแล้วมั้งครับ ผมก็เป็นครับ เอาไปเคลมที่พันทิพย์ ช่างเช็คดูบอกว่า BAD

#10 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 22 December 2012 - 08:29 AM

แก้ไม่ได้ครับแต่กู้ข้อมูลได้ครับ

#11 knotneo

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 23 December 2012 - 02:05 PM

Format ไปเลย เสร็จแล้วอย่าลงข้อมูลอะไร

ใช้โปรแกรม Recover My File กู้ข้อมูลกลับ HDD 2TB. น่าจะใช้เวลากู้1-2วัน แต่ต้องหา HDD ที่มีพื้นที่เท่าขนาดข้อมูลทีจะกู้ / ขนาดเดียวกันมาเก็บข้อมูลด้วยนะ

กู้แล้วลงไปในHDD ตัวเดิมที่กู้ไม่ได้นะไม่งั้นข้อมูลหาย

#12 Ibiamox

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members
  • Interests:Game, Computer, Music Instruments, Com Music

Posted 24 December 2012 - 02:36 AM

ext. 2.5 หรือ 3.5 ลองเปลี่ยนสาย usb หรือยัง ลองแสกนดิสก์แล้วหรือยัง ทางที่ดีรีบหาลูกว่างๆ backup ข้อมูลไว้ก่อนเลย (ตอนที่ฟลุคเสียบแล้วติด) บางที่อาจจะมีปัญหาแล้วก็ได้

ของผมนี่อยู่ดีๆก็ bad ใช้ 3.5 วางโต๊ะธรรมดาแท้ๆ อยู่ดีๆก็ไปกู่ไม่กลับเลยหละครับ ยังไม่ทันจะ backup เลย

#13 bank012

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 24 December 2012 - 03:45 AM

คับ ผมเคยทำแล้วหาย
เอาไปเสียบกะคอมเครื่องอื่น และเสียบกะเครื่องที่ต่าง os
เปลี่ยนสาย usb ที่ไม่ต้องยาวมาก

#14 Fucka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 24 December 2012 - 11:37 AM

http://support.micro...om/kb/315265/th