Jump to content

กรณีศึกษา(เฉยๆ) เกี่ยวกับมีคนโดนล่อจับลิขสิทธิ์

9 replies to this topic

#1 soundthai

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 15 November 2012 - 10:49 PM

พอดีเห็นว่ามันน่าสนใจดีครับ และเพื่อว่าเพื่อนๆ ที่มีส่วนเกี่วข้องในการประกอบอาชีพขายมือถือครับ

ยังไงก็ดูไว้เป็นวิทยาทานแล้วกันครับ หากรกก็ MOD ลบได้เลย
--------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ผมตามอ่านแล้วก็งงๆ เจ้าตัวมีคดีอื่นๆ ในเว็บด้วย

งานเข้ากันแล้ว-เจ้าของตำนานบทใหม่-Edit-ทุกกระทู้ใน-1-เป็นที่เรียบร้อยแล้วครับ

ต้นเหตุมันมาจากกระทู้นี้.....

http://www.overclockzone.com/forums/...neX-Samsung-S3

.....สรุปให้ง่ายๆ ว่า.....สาเหตุที่เป็นเรื่องเป็นราวกันคือ....

1. พ่อค้าลงประกาศขายสินค้า.....แต่สินค้ามีสเป็คสูงเกินกว่าที่จะเป็นไปได้ (ในขณะนั้น)
จึงมีมาม่าเล็กน้อยกับพ่อค้าท่านอื่น....(ตามลุ้นกันแทบจะทั้งบอร์ด)

2. Pre-order แล้วรอสินค้านานมาก....(หน้า 3 - 25) จนคนส่วนใหญ่นึกว่าโดนหลอก แต่แล้วสินค้าก็มาถึงจนได้
ซึ่งปัญหาน่าจะจบ ถ้าไม่มีข้อที่ 3 เกิดขึ้น.....

3. สินค้าไม่เป็นไปตามสเป็ค และเกิดปัญหาตามมามากมาย (หน้า 26 - 42) เช่น หน้าจอไม่ชัด, ลง app ไม่ได้,
สายชาร์จไม่เข้า, แบตหมดไว ฯลฯ ทำให้ลูกค้าต้องการเงินคืน.....แต่พ่อค้าใช้วิธีคืนเงินตามคิวที่กำหนดโดยให้เหตุผลว่า
ไม่มีเงินซัพพอร์ทเพียงพอ (ลงทุนกับเครื่องล็อตนี้ค่อนข้างสูง)

.......อย่างไรก็ตามยังมีสมาชิกบางท่านโพสว่ายังไม่ได้รับเงินคืนแม้ว่าจะถึงคิวแล้วก็ตาม......

ผมได้ลองเข้าไปหน้า FB ของพ่อค้าแล้ว พบว่า ได้ปิดเพจร้านไปเรียบร้อยแล้ว แต่เพจส่วนตัวพ่อค้ายังสามารถใช้ได้ ที่นี่ครับhttps://www.facebook.com/Chanattraboy

ส่วนชื่อ ที่อยู่ และเบอร์โทรของพ่อค้า
(เคยโพสลงบอร์ดซื้อขาย ดังนั้น ผมไม่ถือว่าเป็นเรื่องส่วนตัวนะครับ ขออนุญาติก็อปมาวางล่ะกัน)

chanattra wannasak
9/111 supalai park condo phahonyothin21

เบอร์โทร
087-59295xx (โอ)
088-88563xx (แบ้งก์)

......ซึ่งรายละเอียดข้อมูลส่วนตัวที่มากกว่านี้ เป็นเรื่องส่วนตัวของพ่อค้าและพ่อค้าเองก็ไม่ได้โพสบนบอร์ดสาธารณะ
ผมจึงไม่ขอเปิดเผยต่อนะครับ.....

อ้อ.....อีกเรื่องคือ ผมก็เห็นเค้าเข้ามาตอบคอมเม้นท์อยู่นะครับ ยังไม่หนีไปไหน

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

จึงเป็นที่มาของ
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ไม่ทราบว่าหมาตัวไหนในนี้มันแจ้งให้คนมาจับลิขสิทธิ์ผมครับ???ถึงขนาดต้องรุมหัวกันเลยนะ

ไม่ทราบว่าหมาตัวไหนในนี้มันแจ้งให้คนมาจับลิขสิทธิ์ผมครับ???ถึงขนาดต้องรุมหัวกันเลยนะ

อย่ามาเสี้ยมครับ ผมไม่ได้หนี ลูกค้าของผมก้รุ้ดีว่าผมไม่ได้หนีไปไหน แต่มันมีหมาอยู่กลุ่มนึงครับ รอบกัดแบบหมาๆ

นัดผมไปส่งของ แล้วเอา คนจับลิทธิ์ ของ Samsung มาด้วย มิงจะทำไปเพื่ออะไรครับ อิืจฉาขนาดนั้นเลย?????

แล้วตอนนี้ผมรู้แล้วว่าเป็นใคร ระวังตัวให้ดีนะครับ จะทำลายชีวิตคนอื่น ตัวมิงเองยังเอาไม่รอดเลย ผมก้ยังอยู่แถวนี้ไม่ได้หนีไปไหนหลอก วันนี้ยังแวะไปหา พี่โจ อยู่เลย ลองถามสิครับ

เหตุการณ์เกิดเมื่อวานตอน บ่าย2 ที่เซนทรั่ลลาดพร้าว ในร้าน KFC ครับ อย่าคิดว่าผมโง่นะจำไว้ เด๋วกุจะเอาคืนอย่างสาสมเลย ผมรู้แล้วด้วยว่าใคร สืบไม่ยากหลอกครับ น้าม้ามิงมีปัญหาเท่านี้เองนะ เหอะๆ...

ควายแท้ !!! ผมยอมเสีย S3 ไป 3 เครื่อง แลกกับ การรู้ว่าไอคนพวกนั้นเป็นใคร อยากรู้มั้ยใคร ผมไบ้ให้ มันขายของอยุ่ในOCZนี้ และมันเป็นลูกค้าเก่าผมด้วย และมันก็มาเป็นพ่อค้าแข่งกับผม

อีกไม่นานครับ ผมจะถ่ายคริบมันมาประจาร!!!! ระวังตัวด้วยนะครับ พ่อค้าทั้งหลาย ไอพวกนี้อาจไปหาพวกคุณได้

อนึ่ง พี่เอ็ม Masor เคยเตือนผมแล้ว แต่ผมคิดว่าไม่น่ามีอะไร จนได้มาเจอกับตัวเองนี่แหละครับ เกือบเอาตัวไม่รอด เหอะๆๆ

ปล.ใครอยากทราบข้อมูล PM มานะครับ ผมจะบอกให้ทุกอย่างเลย แต่ไม่รับหน้าไมค์นะครับ เด๋วผมจะโดนฟ้องหมื่นประมาทได้ -*-

Edited by soundthai, 15 November 2012 - 11:07 PM.

#2 โจ้

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 15 November 2012 - 10:54 PM

เพื่อนรักหักเหลี่ยมโหด

#3 Devilot

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 15 November 2012 - 11:07 PM

สรุปขายโทรศัพท์ปลอมใช่มั้ยครับ อ่านๆดูยังไม่เห็นเลยว่าคืออะไรเห็นแต่ซัมซุง

#4 nointrend

^ ^"

Posted 15 November 2012 - 11:48 PM

อยากจะบอกว่าไอ่ กระทู้ชื่อว่า "สิ้นสุดการรอคอย" เนี่ยมันมีดราม่าบ้อยบ่อย

#5 Ritcher

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 15 November 2012 - 11:56 PM

กระทู้นี้เคยเข้าไปดูอยู่ครับ คือว่าเขาเป้นพ่อค้าขายโทรศัพท์ก๊อบจีน
แต่งานของเค้าตามที่บอกคือลงเฟิร์มแวร์ศูนย์ได้ สเป็คแรง ประมาณนี้ละครับ
มีทั้งโซนี่ ซัมซุง iphone คงโดนล่อจับอ่ะ ซวยโครตๆ

#6 ruto

リリーのアトリエ

Posted 16 November 2012 - 03:43 AM

อ่านจบแล้วง่วงมากเลย
:witch:

#7 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

Posted 16 November 2012 - 08:16 AM

ขายของเทาๆ ดันมาขายในที่แจ้ง

แล้วโดนจับ โดนยึดของเคลียไม่ได้ ปากเก่ง.
ผิด แล้วยังคิดว่าตัวเอง ถูก เก่ง ฉลาด

เพี้ยน

#8 Eatter

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 November 2012 - 09:56 AM

น่าสงสารจุงเบยโดนไป3เครื่อง 6หมื่น

#9 secretagent

ทำไมมันช่างเปราะบางเหลือเกิน

Posted 16 November 2012 - 10:03 AM

เอ่อ...ขายของก็อปโต้งๆแบบนี้เลยหรอ

#10 manu16

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 16 November 2012 - 11:19 AM

ซวยเด้งแรกของคนขายเลยคือ ไปเชื่อขี้ปากคนขายชาวจีนนั่นแหละ

มันโม้มายังไงก็เอามาบอกต่อ พอของมาไม่ตรงกับที่โม้เลยซวยเป็นเรื่องเบย