Jump to content

อยากได้เครื่องกรองน้ำ แนะนำหน่อยครับบบบบ

26 replies to this topic

#21 Dragonfly

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 13 November 2012 - 08:56 AM

View PostKaNom, on 12 November 2012 - 07:27 PM, said:

ของแอมเวย์จะดีกว่าของทั่วไปตรงที่กรองได้ 4 ไมครอน แต่ทั่วไป 3 ไมครอน ประมาณนี้นะครับ คือกรองได้ละเอียดกว่าแค่นั่นครับ แต่ราคา ต่างกันลิปโลก

ปล.ความละเอียดผมจำไม่ได้แล้วครับแต่ก็ประมาณนั่นครับ

ซื้อเครื่องกรองน้ำ เพียวละมุน ซิครับ ผมซื้อ7500-8500 กรองด้วยทำน้ำร้อนน้ำเย็นด้วย เป็นกรองแบบROครับ

แอมเวย์กรองได้ 4 ไมครอน ทั่วไป 3 ไมครอน ... แสดงว่าแอมป์เวย์กรองได้ไม่ละเอียดกว่านะครับ
เพราะความละเอียดยิ่งน้อย ยิ่งดี
ผมเกรงว่าข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนนิดนึงครับ เพราะทั่วไปน่าจะอยู่ที่ 5 ไมครอนมากกว่า (ไส้ PP)

รูปที่คุณ soi1361 เอามาลง เป็นระบบ UF ครับ (Ultrafiltration Membrane)
ผมว่าเป็นระบบที่ใช้ง่ายและคุ้มมากที่สุดระบบนึง
เพราะไม่ต้องใช้ไฟฟ้า (เหมือนระบบที่มี UV หรือ RO)
และไม่มีน้ำทิ้งขณะกรอง (RO มีน้ำทิ้ง)
และไส้กรอง UF ก็คือไส้กรองเมมเบรนชนิดหนึ่งครับ
ละเอียดประมาณ 0.01 ไมครอน สามารถกรองเชื้อโรคได้

สามารถสรุปข้อดีข้อเสียของเครื่องกรองประเภทต่างๆคร่าวได้ดังนี้ครับ
RO ... น้ำสะอาดมากที่สุด ... แต่ใช้ไฟฟ้า (เพราะมีปั๊มน้ำ) มีน้ำทิ้ง เปลืองพื้นที่ในการติดตั้งนิดนึง (ต้องมีถังเก็บน้ำ) และราคาสูงกว่าแบบอื่น
UV ... มีระบบการฆ่าเชื้อโรค ... แต่ใช้ไฟฟ้า (หลอด UV )
UF ... มีระบบการกรองเชื้อโรค (0.01 ไมครอน) ไม่ใช้ไฟฟ้า ... แต่ต้องมั่นใจเรื่องคุณภาพการผลิตใส้กรอง UF จากรายที่เชื่อถือได้
Ceramic ... กรองเชื้อโรคได้ในระดับหนึ่ง (0.3 ไมคอรน) ราคาถูกลงมาก ... คุณภาพน้อยกว่าประเภทต่างๆข้างต้น
5 ขั้นตอนทั่วไป ... ราคาถูกที่สุด แต่คุณภาพน้ำที่ได้ก็น้อยกว่าทุกๆแบบข้างบน หากไม่ซีเรียสและน้ำดิบเป็นน้ำประปาที่ไม่มีโอกาสปนเปื้อน ก็ใช้ได้ครับ

ส่วนแอมเวย์นี่ ถ้าเลี่ยงได้ให้หลีกเลี่ยงเลยครับ (เว้นแต่ว่าคุณโดนสะกดจิตเข้าไปแล้ว หึๆๆ)
เปลี่ยนไส้กรองทีนึง แทบเอาเงินไปซื้อเครื่อง RO ใหม่ได้เลยครับ
เค้าเน้นขายแบรนด์มากกว่า
ระบบกรองมีเพียงแค่คาร์บอน+UV หลักๆแค่นั้นเอง
ถึงแม้คุณภาพการผลิตจะดี (ทั้งการออกแบบ วัสดุ และคุณภาพไส้กรอง) แต่ก็ถือว่าแพงเวอร์มากกกกกครับ

แนะนำสั้นๆแล้วกันครับ
ให้ซื้อเครื่องกรองรุ่นทั่วไป (แบบในรูปก็ได้) ซึ่งไส้กรองส่วนใหญ่จะผลิตในจีนหรือไต้หวัน (แล้วแต่ยี่ห้อ ... บางยี่ห้อเป็นไส้กรอง USA มาแต่ต้นก็มี)
แล้วซื้อไส้กรองของ USA สำรองไปด้วย
ดูที่มีพวก Certificate ต่างๆ เช่น NFS ,FDA
ต้องดูแหล่งที่มั่นใจได้นะครับว่าของแท้แน่นอน
ช่วงแรกๆก็ใช้ไส้กรองที่มากลับเครื่องซัก 3-4 เดือน
แล้วเปลี่ยนเป็นไส้กรอง USA ก็ใช้ยาวเลยครับอีก 8-10 เดือนสบายๆ (ขึ้นกับคุณภาพน้ำและปริมาณน้ำที่ใช้ด้วยครับ)

หากหาแหล่งดีๆ เครื่อง(UF) + ไส้กรอง USA (3 ไส้) ประมาณ 2000 กลางๆก็ซื้อได้แล้วครับ
คุณภาพดีกว่าแอมป์เวย์แน่นอน และถูกกว่าเป็น 10 เท่าครับ
เปลี่ยนไส้ทีนึงก็อยู่ในหลัก 1000 กว่าบาท (เปลี่ยนเป็น USA เกือบทั้งชุดนะครับ)
แต่ถ้าเอาเกรดกลางๆหมด (ไต้หวัน) ก็ไม่กี่ร้อยครับ (600-700)
ถูกหน่อยของจีนทั้งหมด (ที่เลือกแล้วว่าเชื่อถือได้) ทั้งชุดก็ 300-400 ได้ครับ

ต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็สอบถามได้ครับผม

#22 rufast

งืมๆแงมๆ

•  High Royal Executive Members 

Posted 13 November 2012 - 09:21 AM

View PostDragonfly, on 13 November 2012 - 08:56 AM, said:

แอมเวย์กรองได้ 4 ไมครอน ทั่วไป 3 ไมครอน ... แสดงว่าแอมป์เวย์กรองได้ไม่ละเอียดกว่านะครับ
เพราะความละเอียดยิ่งน้อย ยิ่งดี
ผมเกรงว่าข้อมูลอาจจะคลาดเคลื่อนนิดนึงครับ เพราะทั่วไปน่าจะอยู่ที่ 5 ไมครอนมากกว่า (ไส้ PP)

รูปที่คุณ soi1361 เอามาลง เป็นระบบ UF ครับ (Ultrafiltration Membrane)
ผมว่าเป็นระบบที่ใช้ง่ายและคุ้มมากที่สุดระบบนึง
เพราะไม่ต้องใช้ไฟฟ้า (เหมือนระบบที่มี UV หรือ RO)
และไม่มีน้ำทิ้งขณะกรอง (RO มีน้ำทิ้ง)
และไส้กรอง UF ก็คือไส้กรองเมมเบรนชนิดหนึ่งครับ
ละเอียดประมาณ 0.01 ไมครอน สามารถกรองเชื้อโรคได้

สามารถสรุปข้อดีข้อเสียของเครื่องกรองประเภทต่างๆคร่าวได้ดังนี้ครับ
RO ... น้ำสะอาดมากที่สุด ... แต่ใช้ไฟฟ้า (เพราะมีปั๊มน้ำ) มีน้ำทิ้ง เปลืองพื้นที่ในการติดตั้งนิดนึง (ต้องมีถังเก็บน้ำ) และราคาสูงกว่าแบบอื่น
UV ... มีระบบการฆ่าเชื้อโรค ... แต่ใช้ไฟฟ้า (หลอด UV )
UF ... มีระบบการกรองเชื้อโรค (0.01 ไมครอน) ไม่ใช้ไฟฟ้า ... แต่ต้องมั่นใจเรื่องคุณภาพการผลิตใส้กรอง UF จากรายที่เชื่อถือได้
Ceramic ... กรองเชื้อโรคได้ในระดับหนึ่ง (0.3 ไมคอรน) ราคาถูกลงมาก ... คุณภาพน้อยกว่าประเภทต่างๆข้างต้น
5 ขั้นตอนทั่วไป ... ราคาถูกที่สุด แต่คุณภาพน้ำที่ได้ก็น้อยกว่าทุกๆแบบข้างบน หากไม่ซีเรียสและน้ำดิบเป็นน้ำประปาที่ไม่มีโอกาสปนเปื้อน ก็ใช้ได้ครับ

ส่วนแอมเวย์นี่ ถ้าเลี่ยงได้ให้หลีกเลี่ยงเลยครับ (เว้นแต่ว่าคุณโดนสะกดจิตเข้าไปแล้ว หึๆๆ)
เปลี่ยนไส้กรองทีนึง แทบเอาเงินไปซื้อเครื่อง RO ใหม่ได้เลยครับ
ระบบกรองมีเพียงแค่คาร์บอน+UV หลักๆแค่นั้นเอง
ถึงแม้คุณภาพการผลิตจะดี (ทั้งการออกแบบ วัสดุ และคุณภาพไส้กรอง) แต่ก็ถือว่าแพงเวอร์มากกกกกครับ

ให้ซื้อเครื่องกรองรุ่นทั่วไป (แบบในรูปก็ได้) ซึ่งไส้กรองส่วนใหญ่จะผลิตในจีนหรือไต้หวัน (แล้วแต่ยี่ห้อ ... บางยี่ห้อเป็นไส้กรอง USA มาแต่ต้นก็มี)
แล้วซื้อไส้กรองของ USA สำรองไปด้วย
ดูที่มีพวก Certificate ต่างๆ เช่น NFS ,FDA
ต้องดูแหล่งที่มั่นใจได้นะครับว่าของแท้แน่นอน
ช่วงแรกๆก็ใช้ไส้กรองที่มากลับเครื่องซัก 3-4 เดือน
แล้วเปลี่ยนเป็นไส้กรอง USA ก็ใช้ยาวเลยครับอีก 8-10 เดือนสบายๆ (ขึ้นกับคุณภาพน้ำและปริมาณน้ำที่ใช้ด้วยครับ)

หากหาแหล่งดีๆ เครื่อง(UF) + ไส้กรอง USA (3 ไส้) ประมาณ 2000 กลางๆก็ซื้อได้แล้วครับ
คุณภาพดีกว่าแอมป์เวย์แน่นอน และถูกกว่าเป็น 10 เท่าครับ
เปลี่ยนไส้ทีนึงก็อยู่ในหลัก 1000 กว่าบาท (เปลี่ยนเป็น USA เกือบทั้งชุดนะครับ)
แต่ถ้าเอาเกรดกลางๆหมด (ไต้หวัน) ก็ไม่กี่ร้อยครับ (600-700)
ถูกหน่อยของจีนทั้งหมด (ที่เลือกแล้วว่าเชื่อถือได้) ทั้งชุดก็ 300-400 ได้ครับ

ต้องการข้อมูลอะไรเพิ่มเติมก็สอบถามได้ครับผม

ยอดเลยครับ ผมดูมานานยังไม่ได้ซื้อซักที
อยากทราบว่า ถ้าเป็น UF นี่ ไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ ก็เหมือนกันหรือเปล่าครับ
สำคัญที่ไส้แค่อย่างเดียวใช่หรือเปล่า
อยากซื้อมาก แต่ไม่อยากเจาะกระเบื้องผนังเพื่อแขวนเลยจริงๆ

#23 Xpert

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 13 November 2012 - 11:04 AM

บ้านผมใช้โคเวย์ (RO) หลายปีละ ไม่ค่อยมีปัญหาอะไรเท่าไหร่ครับ

#24 Dragonfly

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 13 November 2012 - 03:52 PM

View Postrufast, on 13 November 2012 - 09:21 AM, said:

ยอดเลยครับ ผมดูมานานยังไม่ได้ซื้อซักที
อยากทราบว่า ถ้าเป็น UF นี่ ไม่ว่ายี่ห้อไหนๆ ก็เหมือนกันหรือเปล่าครับ
สำคัญที่ไส้แค่อย่างเดียวใช่หรือเปล่า
อยากซื้อมาก แต่ไม่อยากเจาะกระเบื้องผนังเพื่อแขวนเลยจริงๆ

ไส้กรอง UF เป็นไส้กรองประเภทเมมเบรนชนิดนึงครับ
ตอนนี้แทบทั้งหมดในท้องตลาดจะทำออกเป็นแบบ Hollow Fiber (มีลักษณะเป็นเส้นๆ มองไกลเหมือนขดวุ้นเส้นครับ)
ผู้ผลิตก็มีมากมายนับ 10 รายเลยครับ ส่วนใหญ่จะผลิตจากจีน ของไต้หวันก็มีบ้าง ส่วนของ USA น้อยมากครับ
ผมว่าคุณภาพไม่หนีกันมากเท่าไหร่ (ถ้าโรงงานผลิตไม่ห่วยจริงๆนะครับ)

ส่วนเรื่องการเจาะผนัง จริงๆไม่จำเป็นครับ
หากมีซิงค์น้ำ ก็ให้วางใต้ซิงค์ก็ได้ (อาจยิงน็อตนิดนึง กันเครื่องกรองล้ม)
แล้วเดินสายน้ำมาให้ติดตั้งก็อกในที่อยากติดตั้งได้
(ปรกติในกล่อง ผู้ผลิตจะให้สายน้ำ PE 2 หุนเผื่อมาหลายเมตรอยู่แล้ว)
ก็อกน้ำจะติดผนังก็ได้ (ต้องเจาะผนังนิดนึง) หรือติดบนซิงค์ก็ได้ (ต้องเจาะซิงค์) แล้วแต่สะดวกเลย

เดี๋ยวย้ายเข้าบ้านใหม่ ผมก็ว่าจะติด UF ซักเครื่องเหมือนกันครับ

ปล. ใจจริงผมชอบทานน้ำ RO มากกว่า เพราะรสชาติดีสุด และมั่นใจในเรื่องของความสะอาดได้มากที่สุดครับ
แต่ไม่ชอบตรงที่ใช้ไฟฟ้ากับมีน้ำทิ้งนี่แหละ

#25 soi1361

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 13 November 2012 - 05:17 PM

View PostDragonfly, on 13 November 2012 - 08:56 AM, said:

ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ ผมสั่งแบบ UF ไปล้วครับ และก็สั่ง กรองเซลามิก มาใส่แทน pp (ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า เพิ้งศึกาาได้เมื่อคืนเอง) ข้อมูลมาเต็มจริงๆ ขอบคุณมากครับ

#26 /\ Harid /\

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 13 November 2012 - 08:54 PM

ที่บ้านใช้ เเบบโบราณหน่อย กรอกถ่านลงหนึ่งหลอด เเละก็อีกหลอกก็กรอกเรสิ่น เสร็จเเล้วต่อเขาอีกเครื่องที่ใส้กรองสีขาว ๆ ละเอียด ๆ บางทีต้องถอดออกมาขัดหน่อย
ใช้มาเป็น 10ปีเเล้ว ก็รุ้สึกสะอาดรสชาติก็ตามเรซิ่นที่ใส่ไป

#27 eicqx

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 13 November 2012 - 09:55 PM

ผมก้อเเอมเว นะรุ่นใหม่เพิ่งเปลี่ยนมาเเพงมากๆ ไส้กรองประมานเกือบ 5พันอ่ะ ตอนนี้มันร้องเตือนให้เปลี่ยนตลอด แต่ผมไม่เปลี่ยน ร้องไปเลย