Jump to content

+++ รถSUVรุ่นไหนน่าใช้ครับ +++

72 replies to this topic

#1 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

•  High Royal Executive Members 

Posted 17 September 2012 - 01:02 PM

ที่ผ่านมาอ่านแต่กระทู้สอบถามเรื่องรถขออท่านอื่น วันนี้ขออนุญาติ รบกวนถามของตัวเองบ้างครับ...เนื่องจากหลังๆไม่ค่อยได้
ติดตามข่าวสารเกี่ยวกับรถเลย มีหลายรุ่นหลายยี่ห้อ รู้จักบ้างไม่รู้จักบ้าง...

อยากได้รถSUV (อเนกประสงค์) มาใช้งานซักคัน เน้นขับในเมืองเป็นหลักครับ ท่านใดใช้รุ่นไหนอยู่ หรือเคยทดลองขับ หรือมีคำแนะนำดีๆ ข้อดี-ข้อเสียแต่ละรุ่น ช่วยแนะนำหน่อยครับ ผมลองเซิจหาข้อมูล ส่วนมากมีแค่สเปคกับโฆษณารุ่นนั้นๆ หรือไม่ก็มีแต่แฟนบอยแต่ละค่ายทะเลาะกัน --" อยากได้ข้อมูลเยอะๆมาประกอบการตัดสินใจหน่อยครับ...

ตอนนี้ที่เริ่มมองๆไว้มี

1) มิตซูบิชิ ปาเจโร่สปอร์ต

2) โตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์

3) เชฟโรเลต แคปติว่า

4) เชฟโรเลต เทรเบลเซอร์

>>> 1.5M +- <<<

อ๋อ!! มีอีกเคสนึงครับ คือน้องชายแฟนผมขับ Audi Q5 อยู่เมื่อวาน แฟนลองถามเล่นๆว่า ขายมั๊ย จะให้2M (เด่วค่อยผ่อนให้)

ซื้อมาเกือบ4M ใช้ไม่เยอะครับ (อายุประมาณ2ปีกว่า)เค้ารักษารถมากด้วย คันนี้น่าสนมั๊ยครับ แต่เหมือนน้องชายไม่ค่อยอยากขาย (รักคันนี้มาก) ผมเคยขับแล้วก็ชอบคับ ทั้งแรงทั้งหนึบ
แต่กลัวค่าบำรุงรักษาเหมือนกัน...--"

สมมุติว่ายอมขาย น่าสนใจมั๊ยครับรุ่นนี้ราคานี้ หรือหวดป้ายแดงงบ1.5M เหมือนเดิมดีครับ...

(ทางเลือกนี้แค่คิดเล่นๆเฉยๆนะคับ เพราะน้องชายอาจจะไม่ขายก็ได้) --"

ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำครับ^^

Edited by RONAN321, 17 September 2012 - 03:19 PM.

#2 Kongky

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:OnePiece
    DragonBallz
    StarWars
    SamillVille

Posted 17 September 2012 - 01:05 PM

เห็นว่า วีโก้ ปีหน้าจะเปลี่ยนโฉมแล้ว แบบนี้ ฟอจูนเนอร์น่าจะเปลี่ยนด้วย ^^

#3 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

Posted 17 September 2012 - 01:05 PM

แฮริเอ้อตัว2009 ไม่ถึงล้าน จับติดแก๊ส

#4 aem

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 17 September 2012 - 01:06 PM

เชฟโรเลต เทรเบลเซอร์ คับเมื่อวานขี่จักรยานผ่าน ใหญ่ยาวมาก เท่อ่ะ ยิ่งสีดำน่ะ ดุดันดีคับ

#5 chinn

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 17 September 2012 - 01:06 PM

อย่างงี้ไหวมั้ยคับ จขกท :r31:

ปล.รอFortunerโฉมใหม่ดีกว่าคับ เห็นเค้าบอกว่าสวยกว่าตัวเก่าเยอะสุดๆ

#6 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

Posted 17 September 2012 - 01:08 PM

แถวบ้านผมออกปาเจโร่แยะครับ ผมดูเห็นว่าสวยดีสีดำดูเข้มมาก

#7 MY_POP

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 17 September 2012 - 01:10 PM

ไม่ค่อยสนใจ SUV นะครับ

แต่เป็น fb Honda

แต่้ถ้าขับในเมือง ผมว่า รอ CRV 2012 ครับ

#8 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 17 September 2012 - 01:11 PM

วันก่อนผมเซิจไปเล่นๆไปเจอคันนี้ถูกใจมาก งามแต้

กดดูราคา 5ล้าน ป๊าดด!! (งบป๋มล้านห้าเองคร๊าบบT^T)

chinn, on 17 September 2012 - 01:06 PM, said:

ปล.รอFortunerโฉมใหม่ดีกว่าคับ เห็นเค้าบอกว่าสวยกว่าตัวเก่าเยอะสุดๆ

#9 Ryouhei

Hayley Williams

Posted 17 September 2012 - 01:11 PM

chinn, on 17 September 2012 - 01:06 PM, said:

ตัวนี้เป็น SUV ที่ผมชอบสุดเลยแต่ได้แค่มองตาระห้อย :r15:

#10 moochachi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

•  Royal Executive Members 

Posted 17 September 2012 - 01:12 PM

CR-V พรุ่งนี้เปิดตัวโมเดล 2013

#11 rufast

งืมๆแงมๆ

Posted 17 September 2012 - 01:13 PM

BMW X3 ไปเบยครับ
เห็น central world จัดงานอยู่

#12 NottosanG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 17 September 2012 - 01:19 PM

แคปติว่ากับปาเจโรครับ ลองขับมานิ่งดี ฟอจูนกระด้างไปโหน่ย :r14:

#13 Mavin

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 September 2012 - 01:22 PM

Cayenne ครับเกินงบไปหน่อย

#14 High

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 17 September 2012 - 01:25 PM

rufast, on 17 September 2012 - 01:13 PM, said:

BMW X3 ไปเบยครับ
เห็น central world จัดงานอยู่

ถ้าคิดจะซื้อ SUV ไว้ลุยแล้วเลือก BMW ถือว่าเลือกผิดอย่างแรงเลยแหละครับ

เพราะตระกูล x มันลุยไม่ได้เลยสักคัน เห็นชาว bmw เค้าออกมาบ่นกัน เพราะว่า bmw

แกเอา turbo ไปวางไว้ส่วนล่างของรถแถวๆช่วงล้อหน้า เวลาน้ำสูงก็จะกระเดนเข้า turbo แล้วก็ดับอนาจ

ถ้าลุยจริงๆ Range Rover นี้ได้ครบจริงๆทั้งหล่อทั้งลุยผมชอบมาก แต่ก็แพงมาก รวมทั้งอะไหล่นี้รอกันตายถ้าซ่อมที

ผมอยากดูการทดสอบของ Trailbrazer มากตอนนี้ดูแล้วน่าจะขับมันส์มาก ตอนนี้คนส่วนใหญ่เล่น Pajero sport เยอะมาก

เพราะเห็นว่าหนึบกว่า Fortuner

#15 joamz3

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 17 September 2012 - 01:26 PM

evoque เกียร์เท่สุดๆ ถ้าตามlist ppv กระบะดัดแปลง เป็นผมเลือก trailblazer เพราะสดที่สุด ถ้าเอานุ่มเก๋ง ช่วงล่างอิสระก็ captiva

#16 RONAN321

Posted 17 September 2012 - 01:30 PM

ปีหน้าก็ไม่นานนะ ถ้าออกมาสวยโดนใจ +ช่วงล่างดีขึ้นอีกสักนิดก็น่าสนใจเลยคับ^^

Kongky, on 17 September 2012 - 01:05 PM, said:

เห็นว่า วีโก้ ปีหน้าจะเปลี่ยนโฉมแล้ว แบบนี้ ฟอจูนเนอร์น่าจะเปลี่ยนด้วย ^^

#17 ปีกหัก

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 September 2012 - 01:33 PM

ปาเจโร่น้าผมเพิ่งขายไปอ่ะ สภาพโครตงามรถ2ปี วิ่งไม่ถึง20000 กิโล

วอลโว่ก็ดีนะลุงป๊อป เพื่อนผมมีอยู่คัน นั่งของมันประจำโอเคเลย

#18 RONAN321

Posted 17 September 2012 - 01:35 PM

มะวานคุยๆกับที่บ้าน ผมลองเกริ่นๆเรื่องติดแก๊สเป็นทางเลือกดู

สรุปไม่ผ่านมติเสียงส่วนใหญ่ (โดยมีผบ.ผมเอง ) ถือเสียงข้างมากอยู่คับ --"

ถ้าคิดจะติดแก๊สจริงๆ ผมจะรบกวน PM หาคุณอู๋เป็นคนแรกเลย^^

auhibs, on 17 September 2012 - 01:05 PM, said:

แฮริเอ้อตัว2009 ไม่ถึงล้าน จับติดแก๊ส

ก็เพราะความสวยของคันนี้เลยเข้ารอบมาติด ท๊อปโฟร์(ผมนี่ไงคับ)^^ แต่ข้อมูลอย่างอื่นของรถรุ่นนี้ผมรู้จักน้อยมากๆเลยครับ--"

aem said:

เชฟโรเลต เทรเบลเซอร์ คับเมื่อวานขี่จักรยานผ่าน ใหญ่ยาวมาก เท่อ่ะ ยิ่งสีดำน่ะ ดุดันดีคับ

Edited by RONAN321, 17 September 2012 - 01:38 PM.

#19 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 17 September 2012 - 01:37 PM

Madza CX-5 กับเครื่อง Skyactiv ปลายปีนี้ครับ

Edited by taromax, 17 September 2012 - 01:40 PM.

#20 ne2ino

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 17 September 2012 - 01:37 PM

ถ้าในตัวเลือกขอเป็น Captiva Diesel ละกันครับ
แต่ถ้าเป็นผมจะขอรอดู MU-7 ตัวใหม่ครับ (ดูจาก D-Max ตัวใหม่แล้วน่าจะสวยขึ้นจม)