Jump to content

รักเจ็ดปีดีเจ็ดหน หนังครบรอบ GTH ลองไปชมมาแล้วครับ No Spoil

19 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 31 July 2012 - 11:29 AM

เมื่อคืน จัดไปครับ เพราะมีส่วนลดเลยไปใช้ซะหน่อย โดยส่วนตัว หนังไทยชอบ ค่าย GTH ที่สุดแล้ว ในบางเรื่องก็สนุกมาก บางเรื่องก็พอสอบผ่าน
แต่ผมว่าค่ายนี้ ทำหนังโอเคสุด

เกริ่นเลยครับ หนังเรื่องนี้ ที่ไปชมเพราะคิดว่า GTH น่าจะมีอะไรเสนอแจ่มๆ ในเมื่อครบรอบ 7ปี ด้วยความยาวหนัง 2ชมครึ่งเห็นจะได้
และหนังแบ่งออกเป็นสามเรื่อง สามช่วงอายุคน คือ วัยมัธยม วัยทำงาน และ วัยผู้ใหญ่แอบรักเด็ก

เรื่องแรก ผมแก่ หรือ เล่นเฟส น้อยไป หรือป่าว ก็เข้าใจครับว่า เป็นหนังเรื่องรักๆเกี่ยวกับวัยรุ่น แต่ผมพยายาม ทำความเข้าใจมุขและ
ตีความลึกๆลงไปหน่อย เกี่ยวกับ ไอ้โพสเหสบุคและแชร์ยูทูป เรื่องแรกนี้ ถามว่าเป็นไง ผมว่าบทมันยืดมาก ยืดขนาด ผมนั่งหาว
ถามตัวเองว่า ตูดูหนังรักวับรุ่นอะไรวะ ไม่มีซึ้ง หรือ แอบอมยิ้มเลย ถึงแม้น้องปันๆจะน่ารัก เนื้อหา มันยืดและทื่อเกินไปครับ
ก็แค่พยายามทำอะไรเพื่อแฟนและเสพติดเฟส ง่ายๆเลย ผมนั่งดูก็เดาตอนจบของเรื่องแรกได้สบาย แถมนั่งดูไปคิดในใจ จบยังวะตอนแรก

เรื่องที่สอง เป็นเรื่องเกี่ยวกับ ความรักคนสองคน วัยทำงาน เรื่องสองนี่เค้าพยายามกัดจิกดาราที่รักกันและมั่วกันนอกจอป่าวหว่า
แนวแบบรักๆเลิกๆ รักลวงๆ ค้นหารักแท้ ที่ผ่านมาคืออะไร เราจะกลับมารักกันดังเดิมได้ไหม
ซึ่ง เอาตรงๆ ผมไม่มีความอินเลยก่ะตอนนี้ อาจจะเพราะมันไกลตัวไปป่าวหว่ากับความรักแบบนี้ แต่ยังดีกว่าเรื่องแรกนิดนึง
ตรงตอนจบ เรื่องสอง ความน่าเบื่อคือ ความนิ่ง ของดาราสองคนนี้ เกือบทั้งเรื่อง อารมนิ่งกันสุดๆ เนือยย ครับ

เรื่องสุดท้าย เรื่องราวความรักของ คนแก่แอบรักเด็ก เหอๆ น่าจะสอบผ่านสุด ตรงมีมุขฮาอยู่ตั้งฉากนึงอ่ะ แต่มันไม่สนุกก็ตรง
มันง่ายไปหน่อย คือเรื่องราวมันไม่มีอะไรมากเลยครับ แค่ต้องการบอกว่า มันเป็นไปได้หรือกับความรักสองวัย และมอง
ผ่านมุมมองของการวิ่งว่า ความรักก็เหมือนวิ่งมารธอน ที่ช่วงแรกสปีดต้นดูน่าตื่นเต้น แต่จุดเปลี่ยนเมื่อวิ่งมาถึงครึ่งทาง
และสุดท้าย เราจะไปถึงเส้นชัยได้ไหม หรือ มองว่า คุณพร้อมที่เริ่มใหม่กับช่วงปลายชีวิตไหม หรือจะหยุดมันไว้ที่ กม35
ถ้าผ่านไปได้ ก็คือการเริ่มต้นอีกครั้ง ถ้ามองเรื่องสุดท้ายให้แบบลึกๆ ก็ถือว่าโฮเคครับ

GTH ทำหนังเรื่องนี้ ผมว่า เหมือนแค่เป็นการเอา ดารามายำให้หายคิดถึงว่า ตูครบเจ็ดปีแล้วนะ มีใครเคยเล่นหนัง GTH
บ้างที่แกปั้นมา เสียดาย ไม่มีมาช่า 555 ถ้าถามผมว่า สนุกไหม ตอบเลย ไม่สนุกครับ มันไม่สมกับ GTH เท่าไหร่
เหมือนหนังทำออกมาแค่ฆ่าเวลาป่าวหว่า

สรุป ไม่นีช มาก อย่าไปอะไรมากเลยครับ ถ้าว่างๆจัดๆ หยุดยาว ไม่มีไรดู ก็อุดหนุน GTH เค้าหน่อย คุ้มตรง หนังมันยาวดีแต่แอบหาว

Edited by Pasaniva14, 31 July 2012 - 01:13 PM.

#2 koki

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 31 July 2012 - 11:37 AM

ขอบคุณสำหรับรีวิวดีๆ ครับ

#3 leosungz

นักเล่นเกมมือโปร

• Freshy

Posted 31 July 2012 - 11:42 AM

ขอบคุณครับ แต่เรื่องนี้พูดจริงๆมันไม่มีพลังที่ทำให้อยากดูเลย :r08:

#4 Pikiol

Posted 31 July 2012 - 12:09 PM

ดูเสร็จแล้วอยากไปวิ่งเลยอะ แต่จำได้มะก่อนก็วิ่งแล้วโคตเหนื่อยเลยไม่เอาดีกว่า

#5 gardener

• Interests:Economist

Posted 31 July 2012 - 12:28 PM

ขอผ่าน

#6 RiderXYG

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

•  High Royal Executive Members 

Posted 31 July 2012 - 12:37 PM

ชอบหมดเลย 3เรื่อง :r05:

#7 tagazine

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 31 July 2012 - 12:40 PM

ทำไม วัยผู้ใหญ่แอบรักเด็ก ไม่เอา ผู้ชายกะเด็กสาว ม.ปลาย ล่ะ

#8 Patrenko

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

• Freshy

Posted 31 July 2012 - 12:52 PM

ผมว่าอารมณ์มาเเนว ขอบคุณที่รักกันแน่เลย

#9 ponpong

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 31 July 2012 - 12:52 PM

สรุปว่าไม่สนุกผ่านครับ 555

#10 Ezlo

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 31 July 2012 - 01:06 PM

ผมว่าหนังมันบอกว่า SPOILED นิดหน่อย
.
.
.
.
14. เรื่องแรกหนังมันเหมือนกับบอกว่าความรักในวัยรุ่นที่ สมัยนี้หมกมุ่นอยู่กับเทคโนโลยี โดยไม่ได้ให้ความใส่ใจกับคนใกล้ตัว สุดท้ายความรักก็ต้องจบลง
21/28 เรื่องสองผมคิดว่าหนังมันจะบอกว่า ความรัก มันก็มีหลายแบบ คือ รัก เลิก และกลับมาคบกัน ชีวิตช่วงนี้จะมีอารมประมาณนี้
42.195 เรื่องสาม นี่ผมว่าเค้าเปรียบมาราธอนเหมือนกับว่า ช่วง 42 เราเข้าสู่ช่วงสุดท้ายของชีิวิตแล้ว คือจากนี้ไปนี่ เราอาจจะต้องสู้คนเดียว (เหมือนกับที่สามีของคุณสุ่ขวัญจากไป) แต่คนที่อยู่ก็ยังคงต้องก้าวต่อไป มันก็เหมือนกับมาราธอนที่เราต้องสู้กับตัวเอง โดยค่อยๆก้าวไปข้างหน้า ถึงแม้จะเหนื่อยแต่ก็ต้องอดทน อย่าไปมัวแต่คิดถึงอดีต เพราะอะไรมันก็กลับมาแก้ไม่ได้แล้ว (เหมือนตอนที่โทรศัพท์บอกสามีว่า "อย่ากลับมา") ส่วนนิชคุณก็เหมือนกับเป็นสิ่งใหม่ๆที่เข้ามาในชีวิต ถ้าเปิดใจยอมรับมัน บางที่คุณอาจจะได้พบกับชีวิตใหม่ก็ได้ !!!
ปีศาจที่ กม35. ผมว่ามันจะบอกว่า ช่วงชีวิต อายุ 35 ก็เป็นอีกช่วงรอยต่อของชีวิต บางทีอาจมีล้ม หรือพลาดได้ แต่ถ้าคุณแก้ไขมันได้ สุดท้ายคุณก็จะผ่านมันไปได้ในที่สุด

สรุปในเรื่อง ก็จะมีช่วงชีวิตหลัก 7 - 14 - 21 - 28 - 35 - 42
ผมเข้าใจแบบนี้นะ

ถ้าใครคิดว่าไม่อยากจะดู ลองดูคนนี้เค้าตีความ บางทีการไปดูอาจจะสนุกขึ้นก็ได้
http://www.pantip.co.../A12449927.html

Edited by Ezlo, 31 July 2012 - 04:02 PM.

#11 Kopman14

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

• Freshy

Posted 31 July 2012 - 01:40 PM

ขอบคุณครับเรื่องนี้ผมยังไม่ได้ดูแต่ก็รู้สึกเฉยๆ

#12 Toi-ii2u

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 31 July 2012 - 02:33 PM

ไม่อยากดูเพราะรำคาญเสียงเพลงประกอบทุกครั้งที่ขึ้นรถไฟฟ้านี่แหละ
:r38:

#13 bannakan2000

Posted 31 July 2012 - 05:07 PM

ไปอ่านมาในพันทิพย์บางคนบอกสนุก หลายคนก็บอกน่าเบื่อ
แต่ก็ไม่แน่ใจว่าจะมีฝั่งไหนเป็นหน้าม้ามาอวย กับคู่แข่งมาดิสมั้ย
แต่โอเคแระ คนใน DGO มารีวิวให้ฟังแบบนี้ งั้นเรื่องนี้ผ่านดีกว่า แต๊งมาก

#14 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 31 July 2012 - 05:38 PM

ตามไปอ่าน กระทู้ในพันทิพย้อนหลังแล้ว เค้าตีความออกมาดีครับ แต่เชื่อว่าน้อยคน คงดูแล้วตีความแบบนั้น เช่นเดียวกับผม หนังมันจบไปแล้ว
และเพิ้งเข้าไปอ่าน หรือ อ่านแล้วเข้าไปดูก็ สปอยหมด

GTH พยายามทำหนังให้คนดู ดูจบจะเอาไปคิดลึก หรือ ไม่คิดเลย ก็แล้วแต่คนดดู แต่ถ้าดูแบบผ่อนคลาย ผมว่าหนังเรื่องนี้เนือยไปเยอะครับ คหสต นะ
ถ้าดูแบบคิดลึก เกรงว่า จะปวดหัวก่ะหนังมากไปว่ามันใช่ป่าววะ

#15 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 31 July 2012 - 05:47 PM

View PostPasaniva14, on 31 July 2012 - 11:29 AM, said:

เมื่อคืน จัดไปครับ เพราะมีส่วนลดเลยไปใช้ซะหน่อย โดยส่วนตัว หนังไทยชอบ ค่าย GTH ที่สุดแล้ว ในบางเรื่องก็สนุกมาก บางเรื่องก็พอสอบผ่าน
แต่ผมว่าค่ายนี้ ทำหนังโอเคสุด

เกริ่นเลยครับ หนังเรื่องนี้ ที่ไปชมเพราะคิดว่า GTH น่าจะมีอะไรเสนอแจ่มๆ ในเมื่อครบรอบ 7ปี ด้วยความยาวหนัง 2ชมครึ่งเห็นจะได้
และหนังแบ่งออกเป็นสามเรื่อง สามช่วงอายุคน คือ วัยมัธยม วัยทำงาน และ วัยผู้ใหญ่แอบรักเด็ก

เรื่องแรก ผมแก่ หรือ เล่นเฟส น้อยไป หรือป่าว ก็เข้าใจครับว่า เป็นหนังเรื่องรักๆเกี่ยวกับวัยรุ่น แต่ผมพยายาม ทำความเข้าใจมุขและ
ตีความลึกๆลงไปหน่อย เกี่ยวกับ ไอ้โพสเหสบุคและแชร์ยูทูป เรื่องแรกนี้ ถามว่าเป็นไง ผมว่าบทมันยืดมาก ยืดขนาด ผมนั่งหาว
ถามตัวเองว่า ตูดูหนังรักวับรุ่นอะไรวะ ไม่มีซึ้ง หรือ แอบอมยิ้มเลย ถึงแม้น้องปันๆจะน่ารัก เนื้อหา มันยืดและทื่อเกินไปครับ
ก็แค่พยายามทำอะไรเพื่อแฟนและเสพติดเฟส ง่ายๆเลย ผมนั่งดูก็เดาตอนจบของเรื่องแรกได้สบาย แถมนั่งดูไปคิดในใจ จบยังวะตอนแรก

เรื่องที่สอง เป็นเรื่องเกี่ยวกับ ความรักคนสองคน วัยทำงาน เรื่องสองนี่เค้าพยายามกัดจิกดาราที่รักกันและมั่วกันนอกจอป่าวหว่า
แนวแบบรักๆเลิกๆ รักลวงๆ ค้นหารักแท้ ที่ผ่านมาคืออะไร เราจะกลับมารักกันดังเดิมได้ไหม
ซึ่ง เอาตรงๆ ผมไม่มีความอินเลยก่ะตอนนี้ อาจจะเพราะมันไกลตัวไปป่าวหว่ากับความรักแบบนี้ แต่ยังดีกว่าเรื่องแรกนิดนึง
ตรงตอนจบ เรื่องสอง ความน่าเบื่อคือ ความนิ่ง ของดาราสองคนนี้ เกือบทั้งเรื่อง อารมนิ่งกันสุดๆ เนือยย ครับ

เรื่องสุดท้าย เรื่องราวความรักของ คนแก่แอบรักเด็ก เหอๆ น่าจะสอบผ่านสุด ตรงมีมุขฮาอยู่ตั้งฉากนึงอ่ะ แต่มันไม่สนุกก็ตรง
มันง่ายไปหน่อย คือเรื่องราวมันไม่มีอะไรมากเลยครับ แค่ต้องการบอกว่า มันเป็นไปได้หรือกับความรักสองวัย และมอง
ผ่านมุมมองของการวิ่งว่า ความรักก็เหมือนวิ่งมารธอน ที่ช่วงแรกสปีดต้นดูน่าตื่นเต้น แต่จุดเปลี่ยนเมื่อวิ่งมาถึงครึ่งทาง
และสุดท้าย เราจะไปถึงเส้นชัยได้ไหม หรือ มองว่า คุณพร้อมที่เริ่มใหม่กับช่วงปลายชีวิตไหม หรือจะหยุดมันไว้ที่ กม35
ถ้าผ่านไปได้ ก็คือการเริ่มต้นอีกครั้ง ถ้ามองเรื่องสุดท้ายให้แบบลึกๆ ก็ถือว่าโฮเคครับ

GTH ทำหนังเรื่องนี้ ผมว่า เหมือนแค่เป็นการเอา ดารามายำให้หายคิดถึงว่า ตูครบเจ็ดปีแล้วนะ มีใครเคยเล่นหนัง GTH
บ้างที่แกปั้นมา เสียดาย ไม่มีมาช่า 555 ถ้าถามผมว่า สนุกไหม ตอบเลย ไม่สนุกครับ มันไม่สมกับ GTH เท่าไหร่
เหมือนหนังทำออกมาแค่ฆ่าเวลาป่าวหว่า

สรุป ไม่นีช มาก อย่าไปอะไรมากเลยครับ ถ้าว่างๆจัดๆ หยุดยาว ไม่มีไรดู ก็อุดหนุน GTH เค้าหน่อย คุ้มตรง หนังมันยาวดีแต่แอบหาว

มีคนบอก เรื่องนี้ สนุกกว่า Batman อีก แต่ยังไม่คิดไปลอง

#16 TAKUMI

Achievement Addict

• Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 31 July 2012 - 05:48 PM

เรื่องล่าสุดที่ผมดูคือ ATM ผมดูเสร็จผมไม่ชอบเลย เข้าขั้นห่วยสำหรับผม

#17 bannakan2000

Posted 31 July 2012 - 06:23 PM

View PostPasaniva14, on 31 July 2012 - 05:38 PM, said:

ตามไปอ่าน กระทู้ในพันทิพย้อนหลังแล้ว เค้าตีความออกมาดีครับ แต่เชื่อว่าน้อยคน คงดูแล้วตีความแบบนั้น เช่นเดียวกับผม หนังมันจบไปแล้ว
และเพิ้งเข้าไปอ่าน หรือ อ่านแล้วเข้าไปดูก็ สปอยหมด

GTH พยายามทำหนังให้คนดู ดูจบจะเอาไปคิดลึก หรือ ไม่คิดเลย ก็แล้วแต่คนดดู แต่ถ้าดูแบบผ่อนคลาย ผมว่าหนังเรื่องนี้เนือยไปเยอะครับ คหสต นะ
ถ้าดูแบบคิดลึก เกรงว่า จะปวดหัวก่ะหนังมากไปว่ามันใช่ป่าววะ

คล้ายๆกะคนในพันทิพย์เค้าพูดอ่ะ ค่อนข้างโดนใจ เค้าว่า

จะดูหนังเรื่องนึง แม่มต้องเตรียมตัวขนาดนั้นเลยเรอะ 555

#18 DumeanoN

Posted 31 July 2012 - 07:33 PM

ผมชอบนะ ดูแล้วไม่รู้จะติตรงไหน ชอบ

#19 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 31 July 2012 - 10:03 PM

View PostEzlo, on 31 July 2012 - 01:06 PM, said:

ผมว่าหนังมันบอกว่า SPOILED นิดหน่อย
.
.
.
.
14. เรื่องแรกหนังมันเหมือนกับบอกว่าความรักในวัยรุ่นที่ สมัยนี้หมกมุ่นอยู่กับเทคโนโลยี โดยไม่ได้ให้ความใส่ใจกับคนใกล้ตัว สุดท้ายความรักก็ต้องจบลง
21/28 เรื่องสองผมคิดว่าหนังมันจะบอกว่า ความรัก มันก็มีหลายแบบ คือ รัก เลิก และกลับมาคบกัน ชีวิตช่วงนี้จะมีอารมประมาณนี้
42.195 เรื่องสาม นี่ผมว่าเค้าเปรียบมาราธอนเหมือนกับว่า ช่วง 42 เราเข้าสู่ช่วงสุดท้ายของชีิวิตแล้ว คือจากนี้ไปนี่ เราอาจจะต้องสู้คนเดียว (เหมือนกับที่สามีของคุณสุ่ขวัญจากไป) แต่คนที่อยู่ก็ยังคงต้องก้าวต่อไป มันก็เหมือนกับมาราธอนที่เราต้องสู้กับตัวเอง โดยค่อยๆก้าวไปข้างหน้า ถึงแม้จะเหนื่อยแต่ก็ต้องอดทน อย่าไปมัวแต่คิดถึงอดีต เพราะอะไรมันก็กลับมาแก้ไม่ได้แล้ว (เหมือนตอนที่โทรศัพท์บอกสามีว่า "อย่ากลับมา") ส่วนนิชคุณก็เหมือนกับเป็นสิ่งใหม่ๆที่เข้ามาในชีวิต ถ้าเปิดใจยอมรับมัน บางที่คุณอาจจะได้พบกับชีวิตใหม่ก็ได้ !!!
ปีศาจที่ กม35. ผมว่ามันจะบอกว่า ช่วงชีวิต อายุ 35 ก็เป็นอีกช่วงรอยต่อของชีวิต บางทีอาจมีล้ม หรือพลาดได้ แต่ถ้าคุณแก้ไขมันได้ สุดท้ายคุณก็จะผ่านมันไปได้ในที่สุด

สรุปในเรื่อง ก็จะมีช่วงชีวิตหลัก 7 - 14 - 21 - 28 - 35 - 42
ผมเข้าใจแบบนี้นะ

ถ้าใครคิดว่าไม่อยากจะดู ลองดูคนนี้เค้าตีความ บางทีการไปดูอาจจะสนุกขึ้นก็ได้
http://www.pantip.co.../A12449927.html

เห็นด้วย 1000% ครับ
คิดแบบนี้แหละ ผมไม่รู้ว่าอินไม่อิน แต่หนัง GTH คือมุมมองของความรัก
เรื่องนี้ ผ่าน ครับผม ผมก้อว่าเทียบ Batman ที่พยายามขมวดให้ลงสามภาคแล้ว เรื่องนี้น่าไปดูครับ

#20 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 31 July 2012 - 10:09 PM

อันนี้แชร์ส่วนตัวที่โดนๆ
เรื่องแรกเลย แฟนผม โคดแอนตี้การเอาเรื่องส่วนตัวไปลง Facebook มากๆ
จะลงนี่ต้องขอกันก่อน ไอ้ผมก้อเจือก ชอบอุตริลง โดนด่าตลอด ดูตอนแรกไป แฟนก้อบ่นไป ไอ้นี่เหมือนเธอเลย โง่คิดไม่ได้
ดูจนจบ สุดท้าย สังคมไซเบอร์คนที่ติดมันก้อติดจริงๆอะเนอะ แฟนยังบอกเดี๋ยวมึงก้อเป็นแบบนี้แหละ 555

เรื่องสอง เป็นอารมณ์แบบ ขี้หึงงี่เง่า ตัวเราเองก้อเป็น แบบว่าไม่มีความมั่นใจในตัวเอง เจอคนแบบเด่นกว่า ย่อมมีนอยด์ แล้วก้อมีทะเลาะกัน
หนักๆบ่อยๆ ก้อเลิกกัน ปากผมหมาพอๆกับจอนเลยอะ สมควรโดนทิ้ง

เรื่องสาม อยากแต่งงานกับแฟน แฟนผมกลัวชีวิตคู่ล่ม อันนี้สอนคนที่อยากมีชีวิตคู่ คนเราอยากมีชีวิตรักที่ดี แต่จะมีกี่คนที่อดทน

ราวๆนี้ที่โดนๆส่วนตัว หนังโอเคนะ ตอนสามผมว่าอืดสุด