Jump to content

แนะนำหนังเก่า 2046 หนังรักเศร้าๆ เหงาๆ เจ็บๆ ที่ดีที่สุดในจักรวาล เอ๊า กราบพี่หว่อง

10 replies to this topic

#1 Kbeehuk

until the day I die.

•  High Royal Executive Members 

Posted 19 July 2012 - 04:01 PM

เมื่อพูดถึงหนังของ หว่อง กา ไว

ผมจำได้ลางๆว่าตอนเด็กๆ เคยดูหนังหว่องกาไว โดยไม่รู้ว่าเป็นหนังของหว่องกาไว ประมาณสองเรื่อง คือเรื่องนักฆ่าตาชั้นเดียว กับ ผู้หญิงผมทอง ดูแบบประสาเด็กๆ คือแมร่งดูแล้วจำอะไรไม่ได้เลย จำได้แต่ชื่อเรื่อง (มีอีกเรื่องที่ ทาเคชิ คาเนชิโร่เล่น แล้วเรียกชื่อนางเอก,พระเอกเป็น เลขประจำตัวอันนี้ไม่แน่ใจว่าแกกำกับ หรือแค่เขียนบท)
ประมาณสองสามปีที่แล้ว ได้ดูหนังสั้น ของแกเรื่อง เดอะแฮน แต่จำไม่ได้แล้วว่าจบยังไง หรือดูไม่จบวะ
ไม่นานมานี้ เอาอีกแล้วเว้ยเฮ้ย ได้ดู มังกรหยก ของ ลูกพี่หว่อง กาไว ผมแมร่ง ดูได้ไม่ถึงครึ่งชั่วโมง ก็เลิกดูเลย เบื่อชิบหาย

สำหรับ 2046 อยากดูมานานแร้ว เพิ่งมีโอกาสได้ดูเมื่อวานซืน ดูด้วยความไม่คาดหวังอะไร กะว่าถ้าหลับ ก็ปล่อยให้หนังมันดูผมไปแล้วกัน

แต่แมร่ง หนังเรื่องนี้ มันได้เปลี่ยนชีวิตผม ไป ….ตลอดกาล

“ทุกคนที่ไป 2046 มีจุดมุ่งหมายเดียวกัน พวกเขาอยากรำลึกถึงความทรงจำที่สูญเสียไป เพราะที่ 2046 ไม่เคยมีสิ่งใดเปลี่ยนแปลง แต่ไม่มีใครรู้ว่าเป็นเรื่องจริงหรือไม่ เพราะไม่เคยมีผู้ใดได้กลับมา” “ผมเป็นคนแรก”

ภาพยนตร์เรื่องนี้ ผมยกให้เป็นภาพยนตร์ที่บรรยาย ทัศนคติของความรักที่ฝังใจ รอยแผลจากความรัก ที่เกิดกับใครสักคนแล้วมันไม่มีทางรักษาได้ สำหรับคนที่พยายามหนี พยายามเริ่มใหม่ พยายามหาวิธีต่างๆนาๆ แต่สุดท้าย ก็ยอมรับความเป็นจริงที่ว่า เราลืมอดีตไม่ได้ ฮือๆๆๆๆๆๆ ออกรถเลยนายหัว

หนังพูดถึง ตัวเอกมีอาชีพเป็นนักเขียนนิยายประโลมโลก พระเอกแมร่ง เพลย์บอย เจ้าสเน่ห์ ขี้เอา กับนิยายเรื่องล่าสุดที่ชื่อว่า 2046 ซึ่งเกี่ยวกับโลกในอนาคตที่มีรถไฟสามารถพาผู้คนไปยังสถานที่ ที่เรียกกันว่า 2046 โดยตัวนิยายมันคอยสะท้อนความรู้สึก สภาพจิตใจ ปมชีวิต อันเกี่ยวเนี่ยงกับความรักความใคร่ และสิ่งที่กำลังดำเนินไปกับชีวิตพระเอกเอง แน่นอนว่าพระเอกมันมีปมเกี่ยวกับความรักที่ไม่สมหวัง แม้จะโหยหาความเปลี่ยนแปลง การเริ่มต้นใหม่ แต่แมร่ง…ฮือๆๆๆๆ สุดท้ายเรื่องราวจะเป็นอย่างไร ต้องหามาดูนะครับท่านผู้ชม

สำหรับคำพูดที่เหล่าผู้ดูหนัง หรือนักวิจารณ์ ได้กล่าวไว้ว่า เมื่อคุณดูผลงานของ หว่องกาไว คุณจะถูกดูดเข้าไปในโลกของเขา คำพูดเหล่านั้น ไม่เกินจริงเลย เพราะระหว่างที่ผมดูหนังเรื่องนี้ แมร่ง บอกตรงๆ ความรู้สึกมันไม่เหมือนกับการดูหนังเรื่องอื่นๆที่ผมเคยดูมาเลยตลอดชีวิต มันมีสเน่ มีเอกลักษณ์ สะกดผม ดึงดูดผม ความรู้สึกนั้นมันแปลกประหลาด อย่างบอกไม่ถูก แม้ตัวหนังจะระบุว่าเป็นยุค 60 แต่งแมร่งถ้าบอกว่า มันเป็นดาวอีกดวง หรือโลกคู่ขนาน ผมก็ไม่ตั้งคำถามอะไรทั้งสิ้น ตัวหนังเอาอยู่อย่างแรง

หลังจากดูเรื่องนี้จบ ผมพยายามตามหา หนังอีกสองเรื่อง ซึ่งมีความเกี่ยวโยงกับ 2046 มาดู คือ Day of being wild กับ In the mood for Love แมร่ง แต่หายากอ่ะ หาไม่เจอเลย ใครมีที่ให้โหลด ชี้เป้าหน่อยตะคับ อยากดูอย่างแรง

สุดท้ายนี้ เรื่องนี้เหมาะมากกับคนที่มี อดีตเกี่ยวกับความผิดพลาดในความรัก มีอดีตกับรักแรก มีอดีตกับใครสักคนที่เรารักมาก และไม่เคยลืมเค้าได้เลย ฮือๆๆๆๆๆ รักนะคะคนดีของเหลียง

ปล.ผมดูนางไม้ของเป็นเอกแล้ว เออ ก็ชอบนะ แต่แมร่ง เจอเรื่องนี้ ลืมเป็นเอกไปได้เลย หว่องแมร่ง เทพกว่าเยอะ

Edited by Kbeehuk , 19 July 2012 - 04:06 PM.

#2 The Fool

LaW GaRDeN

•  High Royal Executive Members 

Posted 19 July 2012 - 04:23 PM

หนังเก่าแล้วนะท่านของหว่อง กา ววย เรื่องนี้

#3 oshi146

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 19 July 2012 - 04:34 PM

โคตรชอบ day of being wild กับ chungink express เลยครับ หนังเฮียแกตอนนี้เห็นมีขายแทบทุกเรื่องเลยนะครับ ลองดูที่บูมเมอแรง ไม่ก็ก็หน้าลิโดครับ มีแน่นอน ประมาณแผ่นละ 99 ครับ

#4 Eavery

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 19 July 2012 - 04:50 PM

ถ้าชอบเรื่องนี้ แนะนำให้ดู The chungking express คับ

Edited by Eavery, 19 July 2012 - 04:51 PM.

#5 lengga

You'll Never Walk Alone

•  Junior Moderator 

Posted 19 July 2012 - 04:55 PM

พี่เบิร์ด ธงชัย เล่นด้วยนิครับ

แต่ผมเข้าไม่ถึงแหะ ดูแล้วเครียดไม่รู้เรื่อง

#6 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

Posted 19 July 2012 - 04:57 PM

ตกลง ลุงบี่จะมารีวิวหนังเก่ากะผม ชิมิ >_<"

#7 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 19 July 2012 - 06:15 PM

พี่เบิร์ดแมร่ง โผล่มาชั่วพริบตาจริงๆ

#8 lengga

You'll Never Walk Alone

•  Junior Moderator 

Posted 19 July 2012 - 06:31 PM

View PostKbeehuk, on 19 July 2012 - 06:15 PM, said:

พี่เบิร์ดแมร่ง โผล่มาชั่วพริบตาจริงๆ
จำได้เลยว่าเช่ามาดูพี่เบิร์ดเล่นหนังจีนเนี่ยแหละ

นั่งขำอยู่พี่เบิร์ด 5 วิเอง อาจน้อยกว่านั้นอีก

ดันขึ้นชื่อตรงเครดิตก่อนเริ่มเรื่องด้วยนะ

Edited by lengga, 20 July 2012 - 12:33 PM.

#9 killy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 19 July 2012 - 11:04 PM

ดู The chungking express ต้องเฟย์ หว่องด้วย

#10 gasimos

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 20 July 2012 - 12:07 PM

in the mood for love ผมมีนะ โหลดใส่หลอดไว้นานแระ
ให้หาคงหาไม่เจอ
:r31:

#11 studioinu

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 20 July 2012 - 12:31 PM

พูดแล้วก็นึกถึง The Grandmasters หนังยิบมันของ หว่อง กา ไว

อยากดูแล้ว