Jump to content

อยากทราบระบบการขอใบส่งตัวผู้ป่วยไปโรงพยาบาลอื่นจากบัตรทองครับ

3 replies to this topic

#1 ZEFA_GUST

Hime Sama ~

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:Granado Espada

Posted 22 March 2012 - 03:24 PM

เรื่องของเรื่องคือ ทางแม่ผมเขามีบัตรทองอยู่กับโรงพยาบาลต้นสังกัดบัตรทองอยู่ แล้วทีนี้

ทางโรงพยาบาล ไม่มี จักษุแพทย์ ในการรักษา ซึ่งทางแม่ผม ก็ได้ไปติดต่อกับทาง

อีกโรงพยาบาลไว้แล้ว ซึุ่งทางอีกโรงพยาบาลก็ได้ออกใบอะไรสักอย่างแนบมา เพื่อให้

แม่ผม มาขอใบส่งตัว ไปมอบให้กับอีกโรงพยาบาลน่ะครับ แต่ทีนี้ ยื่นเรื่องส่งไปตั้งแต่เมื่อวาน

รอเมื่อวานอยู่ทั้งวัน ก็ไม่มีวี่แววว่าจะได้เลย ไปสอบถาม ก็บอกแต่ว่าต้องให้หมอเซ็น

ทั้ง ๆ ที่นัดกับทางอีกโรงพยาบาลไว้แล้วว่า จะเอาใบส่งตัวไปยื่นให้ภายในเวลาไม่เกิน 16.00 น.

(ไปยื่นเรื่องขอใบส่งตัวตั้งแต่ตอนเที่ยงครึ่ง) ซึ่งก็รออยู่ยันบ่าย 3 โมงกว่าได้ ก็ยังไม่ได้สักที

ก็เลยต้องกลับครับ มาวันนี้ ตอนเช้าเลย ตั้งแต่ 06.30 น. ผมก็ไปที่โรงพยาบาลต้นสังกัดอีกครั้ง

เพื่อไปตามเรื่องขอใบส่งตัว รอจนเวลา เกือบ ๆ 09.00 น. น่ะครับ กว่าฝ่ายที่อยู่แผนกบัตรทอง

กับออกใบส่งตัวจะมาทำงาน - -* พอไปสอบถาม ก็ไม่ได้เรื่อง ให้ไปถามกับฝ่ายด้านใน ฝ่าย

ด้านในก็บอกแบบหน้าเฉยเมยว่า ไม่ได้ทำเรื่องให้หรอกนะ ที่นี่ เราทำระบบแบบวันต่อวัน

ถ้าคุณไม่ได้มารอ จนรอไม่ได้ มันก็เรื่องของคุณ ถ้าอยากขอเหรอ ได้ ไปยื่นบัตรคิวมารอสิ

เอิ่ม... แค่ที่ผมเห็นในวันก่อน มันก็สะท้อนอะไรหลาย ๆ อย่างได้แล้วล่ะครับ รับคนไข้ตรวจ

ก็ตะบี้ตะบันรับ โดยไม่ได้มีการคำนวณอะไรไว้เลย ว่าวันนี้จะรับตรวจคนไข้ได้กี่คน คนที่ได้

ตรวจก็ดีไป แต่คนที่มารอแล้วไม่ได้ตรวจล่ะ? แล้วอย่างที่บอกครับ มาก็ต้องวันธรรมดา ซึ่ง

หลาย ๆ คน ก็ต้องลางานกันมา ผมได้ยินที่พยาบาลคุยกัน ว่านี่อยู่รอบบ่ายเข้าไปแล้ว แต่ยัง

เคลียร์คนไข้รอบเช้าไม่หมดเลย แล้วคนที่มารอบบ่ายล่ะครับ จะให้เขาทำยังไง

ก็เกริ่น + ระบายกับสิ่งที่ได้พบเจอที่โรงพยาบาลแห่งนี้มาแล้วนะครับ ไหน ๆ ผมก็เห็นว่า ในบอร์ดเรา

พอจะมีผู้เล่น ที่ทำอาชีพในสายงานนี้อยู่บ้าง เลยอยากที่จะทราบ ระบบการขอใบส่งตัวผู้ป่วยบัตรทอง

จริง ๆ ครับ ว่าโดยปกติแล้ว เขามีระบบกันยังไง ต้องรอนานแค่ไหน ขอเน้นเป็นโรงพยาบาล (รัฐ) นะครับ

เล่นเอา ผมล่ะเหนื่อยจิต กับโรงพยาบาลแห่งนี้เลยจริง ๆ :r15:

* ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดครับ เราสามารถทำเรื่องของเปลี่ยนโรงพยาบาลต้นสังกัดบัตรทอง เป็นโรงพยาบาลอื่น

ได้ไหมครับ? เพราะผมเบื่อกับโรงพยาบาลต้นสังกัดนี้จริง ๆ รักษากับบริการได้...มาก :r52:

#2 BlizDay

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 22 March 2012 - 04:07 PM

ถ่้าที่รพสต ผม คือเขียนใบส่งตัวไห้คนไข้เสร็จ ก็ไห้คนไข้เอาใบส่งตัวที่ รพสต หรือว่า (อนามัยนั่นเอง) ออกไห้ นำไปที่ โรงพยาบาลต้นสังกัดอีก 1 ครั้ง
เพราถ้าโรงพยาบาลในสังกัดรักษาได้ก็ไม่ต้องส่งเข้าตัวจังหวัดครับ ใบส่งตัวของ รพสตผม มีอายุไห้คนไข้ 2 วัน เช่นมาเอาวันที่ 22 มี.ค 55 ก็สามารถเอาไปยื่นโรงพยาบาลวันรุ่งขึ้นได้

ส่วนการขอย้ายบัตรทอง สามารถ ทำได้ครับ แต่ ทำได้ปีละ 2 ครั้งเท่านั้น เราอยู่ไกล้ที่บริการใดก็นำหลักฐานไปติดต่อได้เลย ไม่จำเป็นต้องย้ายสำเนาทะเบียนบ้าน โดยการไห้เจ้าบ้านในเขตุที่เราจะไปขอบัตรทองเซ็นรับรอง แค่นี้เราก็จะได้บัตรทองที่ใหม่แล้วล่ะครับ หลักฐานก็
คือ 1 สำเนาทะเบียนบ้าน
2 สำเนาบัตรประชาชน
3 ถ้าเราไม่ได้มีที่อยู่ในเขตุนั้นๆ ก็ไห้เจ้าบ้านเซ็นสำเนาทะเบียนบ้านเค้า เพื่อเจ้าหน้าที่จะได้นำเราเข้าบ้านเลขที่นั้น
แค่นี้แหล่ะครับ เราก็จะได้บัตรทองที่ใหม่แล้ว แต่ปีนึงย้ายได้แค่ 2 ครั้งนะคร้าบ

ส่วนผู้ป้่วยฉุกเฉินสามารถใช้ข้ามเขตุได้เลย
ส่วนอนามัยผม ไครมารักษาฟรีหมด เพราะอนามัยเป็นรากหญ้าไครมารักษาโลด ฟรีเป็นส่วนใหญ่ ฮาๆๆ

#3 funsafe

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 22 March 2012 - 08:34 PM

คนรับเรื่องเค้าคงชาชินแล้ว ไม่รู้จะรีบไปทำไมเพราะเจอเยอะเหมือนเดิมทุกวันๆ ทำไม่ทันทุกวัน คนไข้เยอะกว่าหมอ,พยาบาล
คนต่างจังหวัดไปรอตั้งแต่เช้ามืด เราคงต้องไปเข้าคิวแบบนั้นแหละครับ เตรียมหลักฐานให้ครบ สองเดือนก่อนพาแม่เพื่อนไปรักษาขาแบบใช้บัตรทอง จ้างพนักงานเข็นรถเดินเรื่องให้ครับ คิดว่าที่อื่นน่าจะเหมือนกัน ถ้าอยากได้การบริการไวขึ้น ลองดูครับ " ขอให้คุณแม่หายเร็วๆครับ "

ไม่เคยหาหมอนานมากๆ เป็นผื่นนิดหน่อยลองใช้บัตรประกันสังคม ตะลึงคนเยอะมากๆ ไป8โมงนั่งรอคิว11โมงได้รักษา
ยิ่งชั้นที่แยกเฉพาะบัตรทองเยอะกว่าอีกหลายเท่า ของผมรักษาที่รพ.เจริญกรุงประชารักษ์ทั้งหมอและพยาบาลพูดจาดียิ้มแย้ม คุยสั้นกระชับเข้าใจ.

#4 Torita

เมื่อไหร่กูจะเรียนจบว่ะนี่ จะตั้งหน้าตั้งตาเล่นเกมซะที

•  High Royal Executive Members 

Posted 22 March 2012 - 09:01 PM

View PostZEFA_GUST, on 22 March 2012 - 03:24 PM, said:

เอิ่ม... แค่ที่ผมเห็นในวันก่อน มันก็สะท้อนอะไรหลาย ๆ อย่างได้แล้วล่ะครับ รับคนไข้ตรวจ

ก็ตะบี้ตะบันรับ โดยไม่ได้มีการคำนวณอะไรไว้เลย ว่าวันนี้จะรับตรวจคนไข้ได้กี่คน คนที่ได้

ตรวจก็ดีไป แต่คนที่มารอแล้วไม่ได้ตรวจล่ะ?

ขอแค่ตรงนี้ล่ะกัน

ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันครับ

คนไข้มาเยอะ หมอมีน้อย มันตรวจไม่ทันอยู่แล้ว

และ คิดว่าถ้าทางรพ.ปฏิเสธคนไข้ จะเกิดอะไรตามมาครับ

คนไข้ยินดีกลับบ้าน ยิ้มแย้มหรือเปล่า เปล่าเลย ต้องมีเรื่องกันอีกแน่

ก็ต้องรับๆไว้ ตรวจได้แค่ไหนก็แค่นั้น ตามมีตามเกิดจริงๆ

บางวันต้องตรวจจนถึง 6 โมงเย็นก็ยังไม่เสร็จ บ้านช่องไม่ต้องได้กลับ เงินก็ไม่ได้นะครับ ไม่ใช่ว่าทำเกินเวลาแล้วจะได้ตลอด

...........

ส่วนเรื่องที่คุณรอบัตรทอง ก็ต้องรอคิวจริงๆครับ

คุณต้องทำให้จบใน 1 วัน ทุกรพ.เป็นแบบนี้

ก็คงต้องทนๆกันไปครับ ทั้งหมอทั้งคนไข้