Jump to content

ขอระบายหน่อยครับ ประกันไทยพาณิชย์

19 replies to this topic

#1 rorkung

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 12 March 2012 - 01:59 PM

เรื่องคือ ผมทำประกันกับไทยพาณิชย์ไว้ เป็นประกันอุบัติเหตุ

เมื่อประมาณ 3 อาทิตย์ก่อนผมได้เครมประกันครั้งแรกหลังจากที่ทำมาประมาณ 3 ปี ยอดประมาณ 700 กว่าๆเกือบ 800 (เบี้ยประกันผม 1100 ต่อปี) สำรองจ่ายไปก่อน รอไป 2 อาทิตย์ สรุปไม่ได้ เพราะสิ่งที่เขียนในใบรับรองแพทย์ ไม่ละเอียดพอไม่ถือเป็นอุบัติเหตุ ที่หมอระบุไปมีเนื้อหาว่า "ยกของหนักทำให้เกิดข้อมือพลิก มีอาการบวม"

ผมโทรไปถาม callcenter ได้ความว่า "อุบัติเหตุคือการที่มีปัจจัยภายนอกมากระทบ ทำให้ได้รับบาดเจ็บ" ผมถามกลับ "ของหนักถือเป็นปัจจัยภายนอกไหม ผมไปยกแล้วข้อมือผมพลิก ไม่ใช่อุบัติเหตุหรือ" ได้รับคำตอบคือ "เหมือนว่าของมันหนักคุณรู้อยู่แล้ว จะไปยกทำไม" กับ "อธิบายไปคุณก็ไม่เข้าใจ" แม่เจ้าตอบได้น่า...มาก บอกให้ผมส่งเรื่องเข้าไปใหม่ถ้าจะเครม

เรื่องผ่านไป 2 อาทิตย์ จะให้ไปเตรียมหลักฐานใหม่ (ดีที่ตัวแทนรู้จักกัน ช่วยทำให้เลยไม่ต้องเตรียมใหม่)

แล้วหลังจากนั้นผมได้โทรไปปรึกษาพี่ที่รู้จักกันที่เป็นวิทยากรเกียวกับประกัน บอกให้โทรไปหา คปภ. ผู้อำนวยการ คปภ. ตอบสั้นๆเป็นอุบัติเหตุ ถ้าไม่รับเครมให้ส่งเรื่องร้องเรียน ผมเลยโทรกลับไปโวยว่า คปภ. บอกว่าเป็นอุบัติเหตุ แล้วทำไมคุณถึงบอกว่าไม่เป็นอุบัติเหตุ

ผ่านมา 1 อาทิตย์ถึงวันนี้โทรอีกทีบอกเอกสารเพิ่งมาพอดี เพิ่งเปิดเจอ เดียวอาทิตย์หน้าจะโอนเงินเข้าให้เลย เพราะนำเรื่องเสนอผู้ใหญ่แล้ว ตั้งแต่เอกสารยังไม่มา!

สรุปคือ

ถ้าผมไม่โทรไปหาไปเอาเรื่อง ไม่รู้ว่าต้องโทรไปหา คปภ. เรื่องคงช้าเป็นเต่าไม่ไปไหน เผลอๆจะเครมไม่ได้ด้วยซ้ำ กับยอดเครมแค่ไม่ถึง 800 ถ้าเป็น หมื่น เป็น แสนคงตายอ่ะครับ

แล้วจะให้ผมส่งเข้าไปใหม่ทำไม ในเมื่อใช้เอกสารเก่า ต้องเอา คปภ. มาขู่ใช่ใหม?

มาเล่าให้ฟัง เผื่อไครเจอเคสแบบนี้ โทรไปหา คปภ. เลยครับเล่าเรื่องให้ละเอียด ถ้าเค้าฟันธงว่าเป็นอุบัติเหตุ จบทันทีครับ

ลองคิดดูครับถ้าเป็นตาสีตาสาคงไม่ได้อะครับ 800 เพราะไม่มีเวลาทำเรื่อง ขี้เกียจ ยอดเงินไม่มากไม่รู้ว่าต้องติดต่อยังไงอะไร บ.ประกันฟันกำไร!

#2 pee po

Posted 12 March 2012 - 02:34 PM

สุดยอด.... กำลังคิดอยากจะทำประกันของไทยพาณิชย์อยู่เหมือนกัน แบบนี้ขอผ่านครับ :r20:

#3 paween_a

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 12 March 2012 - 02:36 PM

เป็นผม ผมยกเลิกไปแล้ว

#4 Elixir

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 12 March 2012 - 02:40 PM

เดี๋ยวนี้ ทำบัตรเครดิต กับไทยพานิช มันบังคับจ่ายประกัน ทุกคนเลย

#5 back-g

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 12 March 2012 - 02:44 PM

เมียผมทำไปล่ะ จ่ายไปล่ะ ไปทำไม่บอกด้วย เพื่อนผมเอาaiaมาเสนอ มันขายอยู่ไม่ยอมทำ ไปเชื่อพนักงานพึ่งเคยเจอกันครั้งเดียว

#6 RONAN321

ให้มากกว่าที่ผู้อื่นคาดหวัง...และให้ด้วยความเต็มใจเสมอ

•  High Royal Executive Members 

Posted 12 March 2012 - 02:50 PM

ของผมประกันน้ำท่วม เครมไปเป็นแสน...มันเงียบไป3เดือนแล้ว

โทรตามยากมาก ผลัดไปเรื่อย นี่ยังไม่ได้ข้อสรุปเลย.

ประกันอันนี้ผมทำตอนกู้ผ่อนบ้านน่ะ.

#7 nc.meen

.. is over

Posted 12 March 2012 - 03:09 PM

ไม่เคยคิดจะทำกับ SCB เลยครับ ลองเทียบดูแล้ว AIA คุ้มกว่า+จ่ายง่ายกว่า
ที่ AIA ถ้ามีใบเคลมโทรเรียกให้เขาเข้ามาเอาใบเคลมที่บ้านได้เลย
ถ้าอนุมัติจะส่ง SMS เข้ามาที่เครื่อง แล้วตีเช็คส่งมาทางจดหมาย
ยังไงปีหน้าลองเปลี่ยนเจ้าดู ทุกวันนี้เวลาผมไปฝากตังเขา(SCB)ก็ชวนทำนู้นทำนี่เยอะแยะ
อย่าไปสนใจ พวกทำงานแบงค์เดียวนี้น่าสงสาร ต้องทำยอดให้ถึงเป้าด้วยไม่งั้น ผจก.สาขาโดนย้าย

#8 rorkung

Posted 12 March 2012 - 03:14 PM

ตอนแรกจะยกเลิกครับ แต่ว่ามันเป็นโปรที่ติดกับประกันชีวิตเลิกไม่ได้ เลยว่าจะไปทำของ aia เพิ่มครับเบี้ยตางกันนิดหน่อย แต่ดูแลนี้ต่างกันฟ้ากับเหว ของ scb ก็ปล่อยทิ้งเสียปล่าวไป

พวกพนักงานน่าสงสารมากครับ โดนบังคับให้ขายชอบมาบ่นให้พี่ที่รู้จักกันฟังบ่อยเหมือนกัน

Edited by rorkung, 12 March 2012 - 03:16 PM.

#9 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 12 March 2012 - 03:37 PM

เอไอเอสิครับ เด็ดขาดดี ไม่ต้องซ้ำ 555

เอาจิงๆผมว่า เอไอเอดีกว่าหลายที่นะ (จากที่ผมทำให้ลูกค้าหลายคน) แต่ยากๆก้อมีเหมือนกันครับ
แต่เรื่องของ จขกท มันพลาดตงหมอเขียนไม่ละเอียดคับ ดันไปลงยกของหนัก
ทางประกันก้อมีสิทธิที่จะบอกไม่จ่ายครับ เพราะยกของหนัก ถือเป็นข้อยกเว้นได้นะครับ
แต่หากถามผมก่อน ผมจะให้คุณบอกหมอว่า ลูกบาสชนใส่ ลื่นห้องน้ำ อะไรแบบนี้แทน รักษาเหมือนกันยาเหมือนกัน และเคลมได้ง่ายกว่าด้วย

ยกตัวอย่าง บ้านไฟไหม้ วิ่งหนีออกมาได้ แล้วกลับไปเอาของแล้วไฟลวกหน้า ถือเป็นอุบัติเหตุไหมคับ
ประกันเค้าถือว่าคุณรอดแล้ว แต่นำตัวเองกลับไปสู่ความเสี่ยง (หากตั้งใจไปตายใครจะรู้) เคสนี้ลูกค้าผม สะเก็ดไม้ทิ่มเข้าลูกตา
แต่เคสนี้ผมก้อเถียงเอาจนให้ลูกค้าได้แหละครับ ทีแรกจะไม่ให้ (แต่อยากให้ลูกค้า บอกหมอหลอกๆไปบ้างก้อได้ บอกว่าวิ่งเข้าไปเอาของในกองเพลิงซะงั้น)
พอเคลมยาก ตัวแทนอย่างผมก้อลำบากใจนะ

#10 MafiaNgaw2

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 12 March 2012 - 03:42 PM

ผมก็ได้เครมน้ำท่วมมา 30000 กว่าๆ ครับ (เดือนเดียวได้) ถือว่าโชคดีที่ทำประกันอัคคีภัย
กับที่นี่ แต่ประกันชีวิตยังไม่เคยครับ..

#11 bluefox

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 12 March 2012 - 03:44 PM

กำลังจะบอกเลยว่า เห็นที่ pantip บ่นกันหลายคนแล้ว เรื่องเคลมน้ำท่วม

#12 moochachi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 12 March 2012 - 04:28 PM

ทุกประกัน รับเงินเราด้วยรอยยิ้ม :money:
แล้วเชิ้ดใส่ทุกครั้งที่ขอเครม :nono:

Edited by moochachi, 12 March 2012 - 04:30 PM.

#13 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 12 March 2012 - 04:31 PM

ผมใช้ AIA เบี้ย 1500 ต่อปี เยี่ยมมากเลย เล็กๆน้อยๆก็จ่ายให้ตลอด แค่ผมปวดข้อเท้ามันปวดเรื้อรัง ผมไปเอกเรย์ 600 กับยานวด 150 บาท ได้คืนมา 800 ใจดีจริงๆ

แต่บอกตรงๆถ้าจะทำประกันพวกนี้ หาคนที่ไว้ใจได้ คนรู้จักจะดี แล้วก่อนที่คุณไปรักษาให้โทรไปถามกับเค้าก่อนว่า แบบนี้จะใช้ประกันได้ไหมเพื่อความชัว

สิ่งที่อยากให้ระวัง ทางบ้านผม พ่อ แม่ โดนคนรู้จัก(ญาติ) มาพูดให้ทำประกัน พวกล่อใบเสร็จปลอมมาให้ ประมาณว่าประกันปีละ 15000 พวกเอา 20000 กว่าจะรู้กันก็หลายปี

ก็นะพ่อ แม่ จบแค่ ป.4 ยังมาหลอกกันได้ ไอพวกเชี่ย ทุกวันนี้มันมาบ้านผม มาพูดให้ทำประกันใหม่ๆ ผมอยากจะต่อยแม่มจริงๆ ขนาดแม่ผมเสีย บอกว่าจะทำเรื่องให้

มีงุบงิบไปเป็น หมื่น :r19: แมร่งงงงงง

#14 Muramasa

นักเล่นเกมส์มือเป็นขี้กาก

Posted 12 March 2012 - 05:08 PM

ผมก็เข้ามา AIA อีกเสียงครับ แต่ผมไม่ได้เบิกกับ AIA มา 5-6 ปีแล้วนะเนี่ย - -a ส่งเบี้ยทุกปี

#15 chaba

เซียนเกม

• Interests:All Console Football

Posted 12 March 2012 - 06:09 PM

ตอนไปทำบัตรหละเชียจัง

#16 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

Posted 12 March 2012 - 06:09 PM

ผมทำประกันทุกบริษัท แต่ claim ง่าย AIA เช่นกันครับ เสียที่เป็นบริษัทต่างชาติ ไม่จัดคอนเสริ์ต ท่องเที่ยวโปรโมทแบบบริษัทคู่แข่ง

#17 rorkung

Posted 12 March 2012 - 08:07 PM

View Posttonoboon, on 12 March 2012 - 03:37 PM, said:

เอไอเอสิครับ เด็ดขาดดี ไม่ต้องซ้ำ 555

เอาจิงๆผมว่า เอไอเอดีกว่าหลายที่นะ (จากที่ผมทำให้ลูกค้าหลายคน) แต่ยากๆก้อมีเหมือนกันครับ
แต่เรื่องของ จขกท มันพลาดตงหมอเขียนไม่ละเอียดคับ ดันไปลงยกของหนัก
ทางประกันก้อมีสิทธิที่จะบอกไม่จ่ายครับ เพราะยกของหนัก ถือเป็นข้อยกเว้นได้นะครับ
แต่หากถามผมก่อน ผมจะให้คุณบอกหมอว่า ลูกบาสชนใส่ ลื่นห้องน้ำ อะไรแบบนี้แทน รักษาเหมือนกันยาเหมือนกัน และเคลมได้ง่ายกว่าด้วย

คือตอนส่งเรื่องผมถามพี่ที่รู้จักกันที่เป็นคนอบรมที่พูดถึงตอนแรก เค้าบอกว่าแค่นี้ก็เครมได้ แต่ของที่เค้าทำไม่ใช่ไทยพาณิชย์ไงครับ

อีกอย่างผมเห็นว่าเงินไม่ถึงเบียประกันน่าจะไม่มีปัญหาอะไร เพื่อนผมอีกคนก็บอก aia เครมได้ผมก็อ่ะแค่นี้ก็ได้

แล้วประเด็นคือ บอกว่าส่งเรื่องให้ผู้ใหญ่แล้วตั้งแต่เอกสารยังไม่มา แล้วจะให้ส่งไปทำไม แปลว่าตอนแรกก็ได้นิ จะให้มีเรื่องทำไม

#18 ZooZ

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 12 March 2012 - 08:22 PM

เราทำของเอไอเอกันทั้งบ้านเลย เคลมง่ายดีไม่เรื่องมาด

#19 tappoko

เซียนเกม

Posted 12 March 2012 - 09:14 PM

ตอนนี้ แถวบ้าน มันเชียร์ให้ทำ บัตร ATM + ประกัน ของมัน อ้างว่า ไม่มีบัตรของธนาคาร สุดยอดมาก ใครจะทำที่นี่ ดูดีๆนะครับ เข้าคลีนิก ไม่ให้เคลม ต้องรพ. เท่านั้น ผมนี่ ตะปูตำขา จะล่อสังขารไป รพ. ไกลๆ มีหวังเลือดออกหมดตัวแน่ๆ

#20 tonoboon

เซียนเกม

• Interests:Gadgets
    Home theater
    Watches

Posted 12 March 2012 - 09:45 PM

นิวยอร์คไลฟ์ เคลมหลายครั้ง มันจะเริ่มให้ไปขอเอกสารเพิ่ม จะเริ่มรำคาญ