Jump to content

ช่วยทีครับ RGH ลง FsdInstaller แล้วรีสตาร์ทตลอด

7 replies to this topic

#1 TanK

Legal Officer

•  Royal Executive Members 
  • Interests:Movie Games and Travel

Posted 25 February 2012 - 11:58 PM

กรรมแท้ๆ เพิ่งทำ RGH มา ได้เครื่องวันนี้เอง
แต่มันค่อนข้างใช้งานยากพอสมควร ต้องศึกษาอยู่นาน
เพิ่งลองเปิดไตเติ้ลเกมส์จากไฟล์ GOD ได้แค่เกมส์เดียวเอง
หาข้อมูลต่อจนไปเจอไฟล์นี้ FsdInstaller พอแตกไฟล์ออก
ข้างในมี 3 โฟลเดอร์ คือ
1.DL
2.FSD
3.Media
กับ 1 ไฟล์ คือ Default.xex

พอเอาเปิดในเครื่อง RGH ปรากฏว่ามันเป็นหน้าให้อินสตอล FSD มั้ง
ผมก็กดตกลง เสร็จแล้วเครื่องก็รีสตาร์ท แล้วเหมือนมันลง FSD ไว้ในเครื่องเลย
พอเปิดมาก็เข้า FSD ทันที

แต่ ปัญหาที่เกิดคือมันรีสตาร์ทเองตลอดเลยอ่ะครับ
ไฟสีฟ้าในเครื่องจะติดตอนเครื่องพยายามรีสตาร์ทแล้วพอบูทไม่ขึ้น ไฟก็ดับไป
แล้วมันก็วนรีสตาร์เองอยู่อย่างนั้น บูทติดนานบ้าง ไม่นานบ้าง ไม่นานนี่คือไม่ถึง 30 วินาที บางทีก็ไม่ขึ้นเลย
ลองถอด HDD ออกแล้วก็ไม่หาย ลบไฟล์ Lunch.ini จากรูทของ HDD แล้ว ก็ยังไม่หาย
ทำไงได้บ้างครับ
เฮ้อออออ :r15:

***อัพเดทครับ
คงเป็นแดชลันช์ ที่ทำให้เกิดอาการนี้
ตอนหน้าจอก่อนลง จำได้ว่ามันมีคำสั่งให้อัพเดทโปรแกรมก่อนด้วย แต่ไม่ได้ติ๊กไว้
ยังไงผมก็คงลบออกจากเครื่องเองไม่ได้แล้ว ลองลงใหม่โดยให้โปรแกรมมันอัพเดทดูก่อนที่มันจะลง
ปรากฏว่ามันใหม่ขึ้นมาอีก 0.1 เวอร์ชั่น เหมือนเครื่องมันเปิดได้นานขึ้น
เดี๋ยวต้องลองดูคืนนี้ก่อน ว่าจะเป็นยังไง ก่อนจะยกไปหาท่านเซียนพีผู้ทำให้ RGH ข้าน้อยจุติมาได้
ถึงเวลามันจะน้อยก็เถอะ

แสดงให้เห็นว่า RGH กับมือใหม่ อาจเศร้าได้ถ้าโชคร้ายพอ อย่างผม

*** อัพเดท 2
เครื่องผมเป็นเครื่องอ้วนแจ็สเปอร์ เม็ม 512
จากการสังเกตุวันนี้ คาดว่าน่าจะเกี่ยวกับความร้อนมากกว่าครับ
สรุปคือถ้าเครื่องไม่ร้อน มันจะไม่รีสตาร์ท
แต่พอเครื่องร้อน ประมาณว่ายังไม่ได้เปิดแอร์ในห้อง มันก็จะเป็น
***อัพเดท3
ลอง Flash Nand ตามที่คุณพีแนะนำแล้ว
ยังเทสอยู่เลยอ่า

Edited by TanK, 26 February 2012 - 05:25 PM.

#2 MyAngel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 26 February 2012 - 02:00 AM

ลองแก้จาก nxe ก่อน ตอนบูทเครื่องกด RB ค้างไว้มันจะเด้งเข้าไป nxe แทน (ถ้าตั้ง fsd default ไว้น่ะ) พอเข้าไปได้แล้วให้ลง xexmenu จะสามารถใช้จัดการไฟล์ใน internal hdd ที่ nxe ได้แล้วเข้าไปลบไฟล์ + โฟลเดอร์ของ fsd ออกแล้ว install dashlaunch ใหม่โดยการลงทับไป setup ดี ๆ อ่านก่อนกดแล้วลง fsd ใหม่อีกครั้งนึง

ถ้าจะ setup dashlaunch ใหม่กดลงทับไปเลย

#3 TanK

• Interests:Movie Games and Travel

Posted 26 February 2012 - 03:21 AM

MyAngel, on 26 February 2012 - 02:00 AM, said:

ลองแก้จาก nxe ก่อน ตอนบูทเครื่องกด RB ค้างไว้มันจะเด้งเข้าไป nxe แทน (ถ้าตั้ง fsd default ไว้น่ะ) พอเข้าไปได้แล้วให้ลง xexmenu จะสามารถใช้จัดการไฟล์ใน internal hdd ที่ nxe ได้แล้วเข้าไปลบไฟล์ + โฟลเดอร์ของ fsd ออกแล้ว install dashlaunch ใหม่โดยการลงทับไป setup ดี ๆ อ่านก่อนกดแล้วลง fsd ใหม่อีกครั้งนึง

ถ้าจะ setup dashlaunch ใหม่กดลงทับไปเลย

ขอบคุณครับ
ลองลงทับไปแล้วโดยใช้เวอร์ชั่นที่ใหม่กว่าตามที่ว่านั่น
เปิดมาพักใหญ่ ก็ยังไม่รีบูทเลย
ดีใจจัง พรุ่งนี้ต้องดูอีกที

#4 KrabueMan

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 26 February 2012 - 08:58 AM

ปกติผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญ Dashlaunch/FSD เท่าไร
แต่ลองค้นดูใน web ต่างประเทศ เขาก็บอกว่าให้ลองใช้ version อื่นเขียนทับดูครับ อย่างท่าน MyAngel แนะนำ
ผมว่าน่าจะได้นะครับ หรืออีกวิธีที่บอก Flash Nand ใหม่เลย แต่ก็กลัวมันจะ restart ตอนกำลัง flash อยู่เครื่องจะ Brick เอา
แต่ถ้ายังไง อาการไม่หาย และจะมาหาผม ลอง Flash Nand เองก่อนไหมครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ เครื่อง Brick ค่อยยกมา
เพราะถ้าเครื่อง brick ก็ต้องบัดกรีลง nand ใหม่อยู่แล้วครับ

#5 ArtDVDs

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:-__-'

Posted 26 February 2012 - 09:52 AM

FSD ผมไม่เคยใช้ตัว Install ของเขาเลยครับ ใช้วิธีแตกไฟล์มาแล้วก็อปใส่ Internal HDD หรือ External HDD เองเลยอะคับ แล้วผมก็สร้าง Shortcut ไว้ให้เรียกใช้ FSD จากหน้า NXE เตรียมไว้ให้ หรือถ้าอยากบูตเข้า FSD เลยก็แค่เสียบ External HDD คาไว้

#6 TanK

Posted 26 February 2012 - 11:33 AM

KrabueMan, on 26 February 2012 - 08:58 AM, said:

ปกติผมไม่ค่อยเชี่ยวชาญ Dashlaunch/FSD เท่าไร
แต่ลองค้นดูใน web ต่างประเทศ เขาก็บอกว่าให้ลองใช้ version อื่นเขียนทับดูครับ อย่างท่าน MyAngel แนะนำ
ผมว่าน่าจะได้นะครับ หรืออีกวิธีที่บอก Flash Nand ใหม่เลย แต่ก็กลัวมันจะ restart ตอนกำลัง flash อยู่เครื่องจะ Brick เอา
แต่ถ้ายังไง อาการไม่หาย และจะมาหาผม ลอง Flash Nand เองก่อนไหมครับ ถ้าไม่ได้จริงๆ เครื่อง Brick ค่อยยกมา
เพราะถ้าเครื่อง brick ก็ต้องบัดกรีลง nand ใหม่อยู่แล้วครับ
เมื่อคืนลองซะดึกดื่น ผ่านไปเกือบ 3 ชั่วโมงก็ยังไม่รีสตาร์ทครับ
เวอร์ชั่นใหม่มันคงใช้ได้ดีกว่าหรือเหมาะสมกว่ากับแดชบอร์ดในเครื่องมั้งครับ
วันนี้ ก็จะลองเล่นดูอีกที ว่ายังมีอาการอยู่ไหม
ขอบคุณครับ

ArtDVDs, on 26 February 2012 - 09:52 AM, said:

FSD ผมไม่เคยใช้ตัว Install ของเขาเลยครับ ใช้วิธีแตกไฟล์มาแล้วก็อปใส่ Internal HDD หรือ External HDD เองเลยอะคับ แล้วผมก็สร้าง Shortcut ไว้ให้เรียกใช้ FSD จากหน้า NXE เตรียมไว้ให้ หรือถ้าอยากบูตเข้า FSD เลยก็แค่เสียบ External HDD คาไว้
ผมก็ไม่กะลงหรอกครับคุณอาร์ท แต่ด้วยความที่มือใหม่มากๆ ไฟเลยจะไหม้มือซะงั้น
ยิ่งเก่งอังกฤษเป็นไฟด้วย ตอนลงมันขึ้นมาเยอะมากจนแปลไม่ทันเลยทีเดียว
แค่หาทางเล่นเกมส์จาก RGH ก็ลำบากแย่แล้ว เฮ้อ

ล่าสุด ก็ยังคงเป็น แต่เป็นเฉพาะเมื่อเครื่องร้อน
อัพเดทไว้ในรีพลายแรกแล้วครับ

Edited by TanK, 26 February 2012 - 01:49 PM.

#7 MyAngel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 27 February 2012 - 11:21 AM

เครื่องร้อนนี่ท่านไปปรับพัดลมใน fan speed หรือยังครับตอนที่ผมใช้ slim rgh ใหม่ ๆ ก็ร้อนมากครับ 75-80 เลยทีเดียวจนผมรู้สึกว่ามันร้อนจนเกินไปครับไม่กล้าเล่นเกิน 2 ชมเลยตอนนั้น เลยไปปรับ fan speed ใน setting ครับตั้งราว ๆ 70% เครื่องจะเงียบอุณภูมิจะ 50 กว่าแต่ผมตั้งไว้ 80% ครับมีเสียงหน่อยแต่พอเล่นเกมจะไม่ได้ยินเหลือแค่ 40 นิด ๆ ครับเอามือจับที่ระบายความร้อนก็แค่อุ่น ๆ ไม่ร้อนเลยหลังจากนั้นขนาดไม่เปิดแอร์ก็สบายครับเล่น 6-7 ชมเอามือไปจับก็ยังไม่ร้อนเท่าไหร่

rgh fan speed auto = ผมว่ามันไม่หมุนนะครับลองปรับ auto ดูครับแค่เปิดทิ้งไว้เฉย ๆ ยังโครตร้อนเลยครับตอนนั้นถ่ายเกมลงเครื่อง เอามือไปวางที่ระบายความร้อนอย่างร้อนเลยครับ

#8 TanK

Posted 27 February 2012 - 01:00 PM

ความเร็วพัดลม มันต้องปรับจาก FSD นี่ครับ
ตอนนี้หลังจากแฟลช Nand ใหม่แล้วหลอนไปเลย
ไม่กล้าเข้า FSD อีกเลย ใช้แต่ Xex menu อย่างเดียวเลย
เมื่อวานลองเล่นแล้วยังไม่รีบูท เพราะเปิดแอร์ไปด้วยหรือเปล่าไม่รู้
วันนี้ก็ไม่ได้ลองแล้ว ต้องกลับไปลองอีกทีคืนวันศุกร์เลย