Jump to content

ในที่นี้มีใครฟังเพลงจีนมั่ง ?

15 replies to this topic

#1 nongomyim

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 16 February 2012 - 11:14 AM

คือผมฟังเพลงจีนมานานมากกก ติดตามมาเป็นสิบๆปี ฟังหลากหลายแนว แต่เห็นในเมืองไทยไม่ค่อยมีข้อมูลหรือใครเผยแพร่ จะมีแต่กลุ่มที่เป็นแฟนคลับศิลปินเป็นคนๆกันไป

เลยตัดสินใจเปิดเพจไว้สำหรับเพลงจีนโดยเฉพาะ มีชื่อว่า... จงฟัง 中方 Chinese Music Channel

中方 อ่านว่า จงฟาง ...แต่ขอรวบคำให้สั้นลงนิดเพื่อได้มีความหมายภาษาไทยด้วย เป็น..จงฟัง

...จะมีการลงเพลง บอกชื่อศิลปิน และคำอ่าน คำแปลชื่อเพลง ...และบางเพลงก็จะใส่ความหมายย่อๆให้ทราบ และเกร็ดเล็กเกร็ดน้อยผสมลงไป

สำหรับท่านที่ยังไม่ได้สนใจฟัง ลองไปฟังกันได้ครับ เพลงจีนไม่ได้มีแต่เชยๆ แบบที่เปิดให้ได้ยินเวลาช่วงตรุษจีนตามห้างนะครับ ... มีทั้ง POP , JAZZ , R&B , ROCK ทุกอย่าง ...ใครชอบฟังเพลงรับรองว่า ความเป็นดนตรีของเพลงจีนไม่ล้าสมัย

หรือใครเรียนภาษาจีน ก็ฟังเพื่อเรียนรู้ช่วยเรื่องภาษาไปด้วย ...เพราะผมก็ได้ความรู้ภาษาจีนจากเพลงมากมายเหมือนกัน

เชิญติดตามกันได้ที่

http://www.facebook....357661504252421

ขอบคุณครับ

#2 nongomyim

Posted 16 February 2012 - 11:24 AM

ลืมบอกความหมายชื่อเพจ ... 中方 แปลว่า แนวจีน ฝั่งจีน

#3 neang

"เด"ราเอมอน

•  Executive Members 
  • Interests:succulent plants

Posted 16 February 2012 - 11:30 AM

ฟังแต่ เติ้งลี่จวิน กับ ฟานซิยิป เดี๋ยวลองเข้าไปฟังบ้างครับ

#4 Lucosta

นักเล่นเกมมือโปร

• Interests:[Guitar Hero]

Posted 16 February 2012 - 11:57 AM

ฟังแต่ F4 :act_right:

#5 Devilot

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 16 February 2012 - 12:13 PM

แม่ผมฟังครับ แถมร้องอีกตะหาก :r38:

#6 seventeen

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 16 February 2012 - 12:49 PM

ฟังอยู่ครับ อาศัยจากคอมพิวเตอร์มาฟังบ่อยๆ

เพลงจีนที่ผมชื่อชอบอย่างหนึ่งคือ บันทึกเสียงดีมากๆ พวกดีเทลรายละเอียดเสียงเล็กๆน้อยๆ พอได้ตั้งใจฟังจริงๆจังๆแล้วทำให้ผมเสพติดเพลงจีนไปเลยเหมือนกันครับ

#7 nongomyim

Posted 16 February 2012 - 12:52 PM

ครับ ...ท่านใดอยากรีเควสเพลงแบบไหน แนวไหน ก็บอกกันได้นะครับ

#8 MikAFeveR

นักเล่นเกมชั้นอูวว์

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:Cycling, Running, Video games

Posted 16 February 2012 - 01:53 PM

เมื่อก่อนผมชอบ F.I.R มากเลยครับ ฟังจนม้วนเทปพังเลยทีเดียว
แต่เดี๋ยวนี้ไม่ได้ติดตามมานานมากแล้ว

ตัวอย่าง เพลงที่ชอบ :r14:

#9 Frank

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 16 February 2012 - 05:41 PM

ผมฟังครับ
ที่ชอบก้อมี
ตู้เต๋อเหว่ย alex toh (อู๋ซิงซางไห้ , ชิงเหริน เพราะมากอย่างเทพ)
เพลงนี้ต้องลองฟังดู chorus เป็นอังกิด เปิดให้เพื่อนที่ไม่เคยฟังเพลงจีนฟัง
โหลดกลับไปฟังทุกคน

david tao อ้ายเหิ่นเจี่ยนตัน ฝรั่งเอาไปทำเป็นอังกิด

jay chou (ฟังแทบทุกอัลบั้ม ชอบแทบทุกเพลง)
โจว หวา เจี้ยน
เริ่น เสีย ชี
จาง ซิ่ง เก๋อ

ปล.ท่านพอทราบเพลงแนวเดียวกับ tsai chin (เพลงในหนัง infernal affair ที่พวกพระเอกชอบเปิดลองเครื่องเสียงอ่ะครับ)
ฟังแล้วขนลุก ชอบในพลังเสียง และ ความคลาสิคของเพลงมาก

Edited by Frank, 16 February 2012 - 05:58 PM.

#10 chanma

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 February 2012 - 05:44 PM

ผมก็ฟังครับ ส่วนมากจะเป็นเพลงประกอบหนังจีนซะมากกว่า...

ส่วนศิลปินที่ฟังบ่อยๆเลยมีไม่กี่คนครับ Jay Chou กะ Emil Chou....

#11 P' Nick

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

•   Moderator  
  • Interests:Games, Movies, Musics

Posted 16 February 2012 - 05:54 PM

เมื่อก่อนก็ฟังบ้างครับ

ผมชอบเพลงของ เติ้งลวี่จิน เฉินซู่หัว หลิวเต๋อหัว จางเสียโหย่ว หวังอัน ฯลฯ ครับ

:cat_yes:

#12 nongomyim

Posted 16 February 2012 - 07:10 PM

ว้าว ++ มีฟังกันหลายท่านนะเนี่ย

F.I.R นี่ผมก็พอฟังบ้างครับ ท่าน MikAFeveR

ท่าน Frank ชอบ alex to เหมือนผมเลย เค้าร้องเพลงเพราะจริง วิธีการร้องของเค้าฟังแล้วไม่เชย ร้องเพลงอังกฤษก็เพราะ
ส่วน jay chou
โจว หวา เจี้ยน ..คนโปรดอันดับต้นๆของผมเหมือนกัน
เริ่น เสีย ชี
จาง ซิ่ง เก๋อ ...คงหมายถึง จาง ซิ่น เจ๋อ ..นี่ก็เสียงใสหวานมาก
...แต่ละคนเยี่ยมทั้งนั้น

P'Nick นี่รู้จัก เฉินซู่หัว หวังอัน ด้วย... สุดยอดเลย ผมก็เพิ่งลงเพลงของ เฉินซู่หัว ไปเมื่อวานเอง เข้าไปติดตามฟังได้ครับ

#13 nongomyim

Posted 16 February 2012 - 08:18 PM

ยังมีศิลปินอีกมากเลยครับ ลงไม่หมดไม่สิ้น .... ส่วนศิลปินที่แต่ละท่านบอกมาก็ดีๆทั้งนั้น ผมก็จะทยอยลงไปเรื่อย

ปล. ท่าน Frank ถามถึงเพลงแนว tsai chin มีเยอะน่ะครับ เป็นการเอาเพลงเก่ามาทำใหม่ ส่วนใหญ่ผมจะฟังแบบเอาเพลงเก่ามาทำเป็นJazz ก็มีที่น่าฟัง เช่น ต่งฉิน แล้วก็วง Shanghai Jazz หรือ ล่าสุดที่ผมฟังก็ โจวชุ่ยหลิง ..พวกนี้แนวผู้ใหญ่ฟังนุ่มหูทั้งนั้นครับ ...มีอะไรเข้าไปโพสคุยกันได้ในเพจเลยนะครับ

#14 nongomyim

Posted 16 February 2012 - 09:23 PM

ท่าน Chanma ก็ชอบEmil Chouด้วยหรือนี่ .. จะบอกว่าเค้านี่แหละ ที่ทำให้ผมเริ่มฟังเพลงจีนแบบจริงจังเลยทีเดียว

#15 Boyd

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 17 February 2012 - 02:04 AM

สวัสดีครับ ส่วนมากฟังเพลงประกอบละคร เพลงประกอบหนังครับ

#16 nongomyim

Posted 17 February 2012 - 02:24 AM

View PostBoyd, on 17 February 2012 - 02:04 AM, said:

สวัสดีครับ ส่วนมากฟังเพลงประกอบละคร เพลงประกอบหนังครับ

พอดีเลย พรุ่งนี้ผมเตรียมจะลงเพลงจากละครเรื่องยอดหญิงจอมทรนง ที่เมื่อปีที่แล้วช่อง3เอามาฉายช่วงดึกๆ... เตรียมตามไปฟังได้เลยครับ