Jump to content

[ชวนเล่นเกม] ปิศาจสีฟ้า Ao Oni

17 replies to this topic

#1 Elixir

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 09 August 2011 - 05:49 PM

จากกระทู้ http://www.dvdgameon...howtopic=274608

เห็นถามหาเกมสยองๆกัน ผมเลยอยากจะแนะนำเกม Ao Oni หรือ ปิศาจสีฟ้า ผมเล่นจบมาซักพักละ หลอนดี สนุกมาก

เป็นเกมที่สร้างโดยโปรแกรม RPG Maker ภาพธรรมดาๆ บังคับง่ายๆ เพียงแค่ปุ่มลูกศร

ขึ้นลงซ้ายขวา และ C ใช้ในการตกลง และ X ในการเปิดเมนู และยกเลิกเท่านั้น

เนื้อเรื่องในเกม มี เด็กวัยรุ่นสี่คน มาลองของ เพราะได้ยินข่าวลือว่า คฤหาสน์ร้างนอกเมือง มีสัตว์ประหลาดอาศัยอยู่

กลุ่มเรา มีวัยรุ่นสี่คน

ฮิโรชิ : หนุ่มที่ไม่เชื่อข่าวลือไร้สาระนั้น อยากมาดูเอง ว่ามีจริงมั้ย (เราบังคับเป็นตัวนี้)

ทาคุโร่ : หนุ่มหล่อที่อยากลองของ มีนิสัย เป็นคนชิวๆ

มิกะ : แฟนของทาคุโร่ ที่ตามทาคุโร่มา มีนิสัยเย็นชา

ทาเคชิ : หนุ่มผมทอง นิสัยขี้กลัว ไม่รู้มันตามมาทำไมวะ - -;;

ถึงแม้ว่าภาพในเกมจะธรรมดาๆ มันจะน่ากลัวได้อย่างไร อยากให้ลองครับ :afraid:

ฉากเมนู จะมีแค่หน้าไอเทม ใว้เช็คของที่ได้มา มีบางไอเทม ที่สามารถสำรวจได้ลึกลงไปอีก และปุ่มเซฟ ที่สามารถเซฟเมื่อไรก็ได้(ใครไม่ชอบเซฟ ตายก็ซวยไปนะ) และ ออกจากเมนู (หรือกด X ออกก็ได้)

ในเกม จะมีปิศาจตัวนึง หน้าตาเป็นยังไง ไม่บอกฮะ มาลองเองครับ :o_love:

เราจะไม่สามารถสู้กับปิศาจ ตัวนี้ได้เลยครับ เพราะเราเป็นแค่คนธรรมดา :o_shout:

หากว่าเราโดนปิศาจเข้าถึงตัว ก็เกมโอเวอร์ครับ :o_worry:

แนวเกมจะเป็นแนวไขปริศนา หากุญแจ ไปห้องต่อๆไป เวลาหาไอเทมในเกม ควรจะสำรวจทั้งแมป (ใครเล่นเกมสมัยก่อน คงคุ้นเคยกับการเล่นเกมโดยสำรวจไปทั่วทุกซอกทุกมุม)

ไอเทมทุกอย่าง มีผลต่อการดำเนินเนื้อเรื่องทั้งหมดครับ :act_right:

ใบ้ให้อย่างนึงว่า ในฉาก ของบางอย่างสามารถดันได้ แต่ถ้าดันแล้วติดกำแพงไม่สามารถไปต่อได้ ให้ออกจากห้องแล้วเข้าใหม่ มันจะกลับสู่จุดเดิม

WEB SITE : http://mygames888.we....com/aooni.html
DOWNLOAD : http://mygames888.we...ip/aooni_en.zip
RPG Maker XP RTP : http://dl.degica.com.../xp_rtp104e.exe << ต้องลงนะครับ ถ้าไม่ลงจะรันเกมไม่ได้

ถ้าใครเล่นไม่ไหวแล้ว ไปต่อไม่ได้ยอมแพ้ ก็ไปเซิจในยูทูปหาดูก็ได้นะครับ แต่ไม่ค่อยแนะนำหรอก เพราะเด๋วหมดสนุก " 青鬼 6.23 "

เกมนี้ ทำมาหลายเวอร์ชั่นมากแล้ว ในแต่ละเวอร์ชั่น ฉากจบ หรือ ฉากในเกม จะไม่เหมือนกันเลย (แต่เวอร์ชั่นเก่าๆ ผมไม่รู้จะไปหาโหลดจากไหนเหมือนกัน เพราะเล่นมานานแล้ว)

ขอให้สนุกครับ :cat_yes: :cat_yes:

ขอให้เอาตัวรอดออกจาก คฤหาสน์ สำเร็จนะครับ :ramen:

#2 xiaxiani

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 09 August 2011 - 05:50 PM

เห็นหน้าตัวผู้หญิงก็พอเดาฉากจบได้หละ

#3 H2O

空のティーア

•  High Royal Executive Members 

Posted 09 August 2011 - 05:58 PM

เอา Rpg maker มาประยุกต์ได้แปลกดีนะผมว่า

แต่เห็นรูปแล้วยอมรับว่าไม่กล้าเล่น เพราะเกมอินดี้ๆแบบนี้นี่แหละที่มักจะมีอะไรๆแบบสุดกู่ซ่อนไว้อยู่ :o_worry:

#4 Elixir

Posted 09 August 2011 - 06:13 PM

อยากให้ลองคับ ผมเล่นมาหลายรอบแล้ว ยังขนลุกอยู่เลย 55

#5 chaba

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:All Console Football

Posted 09 August 2011 - 06:30 PM

มันคือเกมอะไรกัน ไม่รู้จักมาก่อนเลยผม

#6 Nanohawk

ผมอยากเป็นคนที่ดีกว่านี้....

• Interests:Games, CGI, VFX, Music

Posted 09 August 2011 - 07:16 PM

หน้าแต่ละคนเหมือนกันหมดเลยเหรอเนี่ย

#7 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 09 August 2011 - 08:28 PM

ไปดูมาแร้ว เอ้ย นึกถึง คล๊อกทาวเวอร์ ภาคแรกเรยคับ

กดดัน วิ่งหนี้ เสียวจะมีอะไรออกมาจากมุมฉาก

#8 loof

เซียนเกม

Posted 09 August 2011 - 11:37 PM

หน้าตาผู้หญิงออกเเนวๆ โทมิโกะเลย

#9 loof

เซียนเกม

Posted 10 August 2011 - 12:09 AM

ไม่มีพวก text ชื่อหรือคำสั่งเกมส์เลย เห็นเเต่บทพูดเเก้ยังไงครับ

#10 Elixir

Posted 10 August 2011 - 01:06 AM

โหลด RPG Maker XP RTP ไปลงรึยังครับ เพราะผมลงแล้วเล่นได้ตามปกติเลยอ่ะ

#11 Cliff

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 10 August 2011 - 01:40 AM

ผมไปดู ที่คนญี่ปุ่นเล่นอีกเวอชั้นนึงในยูทูป อย่างฮา

#12 Elixir

Posted 10 August 2011 - 01:56 AM

เกมนี้ เห็นมีแต่คนเล่นแล้วแหกปาก ของผมแค่ใจเต้นรัว :o_worry:

#13 Elixir

Posted 10 August 2011 - 02:01 AM

Spoiler

อันนี้เป็นคลิป MAD ทำล้อคู่หูที่เล่นเกมนี้ และมีคนดูเยอะที่สุด ขอใส่สปอยเอาไว้ สำหรับใครที่อยากลองเล่นเอง ไม่ควรดูฮะ

ไปดูพวกนี้ ต้องฟังมันพูดรู้เรื่อง แล้วจะฮามากครับ :o_lol:

#14 Elixir

Posted 10 August 2011 - 02:19 AM

เอ้อ ลืมแปะ ต้นฉบับของคู่หูที่เล่นอาโอโอนิ ได้ฮาที่สุด

ตอนแรกยังไม่มีอะไรนะครับ มันจะเริ่มฮาก็ตอน 2 นี่ล่ะ

อันนี้เป็นตอน 2 แบบ Shift Time ไปจุดเจอปิศาจครั้งแรกให้แล้วครับ

http://www.youtube.c...pIf1afmM#t=218s

ใครขี้เกียจไปดูอันนี้ก็ได้ มี 16 Part จบ ครับ

แต่ว่าเป็นเกมเวอร์ชั่นเก่านะครับ ที่แจกด้านบนเป็น 6.23 เพราะฉะนั้น ดูไปก็ไม่ผ่านอยู่ดี 5 5

คลิปของคู่หูนี้ดังมาก ที่เว็บญี่ปุ่น มีการดูถึง 3 ล้านกว่า Views ต่อ Part เลยทีเดียว

#15 loof

เซียนเกม

Posted 10 August 2011 - 10:29 AM

คงเป็นปัญหาที่ window ผมมันไม่มี ตัวหนังสือ

#16 Cliff

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 10 August 2011 - 07:58 PM

View PostElixir, on 10 August 2011 - 02:19 AM, said:

เอ้อ ลืมแปะ ต้นฉบับของคู่หูที่เล่นอาโอโอนิ ได้ฮาที่สุด

ตอนแรกยังไม่มีอะไรนะครับ มันจะเริ่มฮาก็ตอน 2 นี่ล่ะ

อันนี้เป็นตอน 2 แบบ Shift Time ไปจุดเจอปิศาจครั้งแรกให้แล้วครับ

http://www.youtube.c...pIf1afmM#t=218s

ใครขี้เกียจไปดูอันนี้ก็ได้ มี 16 Part จบ ครับ

แต่ว่าเป็นเกมเวอร์ชั่นเก่านะครับ ที่แจกด้านบนเป็น 6.23 เพราะฉะนั้น ดูไปก็ไม่ผ่านอยู่ดี 5 5

คลิปของคู่หูนี้ดังมาก ที่เว็บญี่ปุ่น มีการดูถึง 3 ล้านกว่า Views ต่อ Part เลยทีเดียว
ผมหละฮาจริงๆ มะคืนนั่งดูไปสองคนนี้เล่น ตอนคลิปที่ 15 ตอนแรกมันเปิดกรงปิดกรงได้ แต่ตอนหลัง มันดัน..... ฮาโคตรๆๆ555

#17 k2527hotmail

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 11 August 2011 - 01:45 AM

View Postloof, on 10 August 2011 - 10:29 AM, said:

คงเป็นปัญหาที่ window ผมมันไม่มี ตัวหนังสือ

ผมก็เป็นเหมือนกันครับใช้ win7 ยังหาทางแก้ไม่ได้เลย

#18 Elixir

Posted 11 August 2011 - 01:14 PM

View Postk2527hotmail, on 11 August 2011 - 01:45 AM, said:

ผมก็เป็นเหมือนกันครับใช้ win7 ยังหาทางแก้ไม่ได้เลย
ผมไม่แน่ใจว่า เกี่ยวกับภาษาบนเครื่องรึเปล่านะครับ ผมใช้ วิน 7 แบบตั้งเป็นภาษาญี่ปุ่น รึเปล่าถึงเล่นได้

ผมลองกับ PC และ NB ของผมทั้งสองเครื่องแล้วพบว่าเล่นได้ครับ

ลองปรับตามนี้ดูฮะ

แต่ถ้าไม่อยากปรับทั้งเครื่อง

ลองใช้ Apploc ดูครับ ใช้สำหรับรันเกมที่เป็นภาษาญี่ปุ่น (ถึงแม้ว่าเกมนี้จะเป็นแพทอังกฤษก็เถอะ แต่ยังไงตัวต้นฉบับมันก็ญี่ปุ่นฮะ)

http://smf.ruk-com.i...hp?topic=8059.0

ทำตามนี้ แต่เปลี่ยนเป็น ไอคอนรันเกม ao oni แทน นะครับ ภาษาก็ตั้งเป็น 日本 ตามภาพเลย