Jump to content

นั่งทำงานหน้าคอมนาน เมื่อคอ หลัง นิ้ว ข้อมือ

10 replies to this topic

#1 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 15 June 2011 - 11:44 PM

นั่งทำงานหน้าคอมนาน เมื่อคอ หลัง นิ้ว ข้อมือ ข้อเท้า :o_shout:
ตอนนี้กร๊อบๆ ไปหมดเลย :o_shout:

ใครทีวิธีอะไรดีๆ ไหมครับ? :cat_yes:

#2 poomy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 15 June 2011 - 11:47 PM

เปลี่ยนเก้าอี้ครับ แพงหน่อยแต่ดี

และ ลุก ทุกๆ ครึ่งชั่วโมง

#3 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

•  High Royal Executive Members 

Posted 16 June 2011 - 12:04 AM

กิน วีต้าเบอรี่ แล้วไปนอน ครับ

#4 Genocide Fang

เซียนเกม

Posted 16 June 2011 - 12:04 AM

มีเก้าอี้ทำงานดีๆ แนะนำกันบ้างมั้ยครับ
ผมเองก็มีปัญหาปวดหลังเวลานั่งเก้าอี้ถูกๆ ตัวนี้อยู่เหมือนกัน

#5 PongZung

ว่ามา มีอะไรก็ว่ามา

Posted 16 June 2011 - 12:46 AM

ผมก็เป็นครับ ตอนนี้คอหันทุกครั้งมีเสียงทุกครั้ง ก๊อกๆๆ ตลอด

นิ้วเมื่อยมากๆเหมือนกันครับ แต่ผมซื้อตัวบีบมือมาบีบ และก็เอาที่นั่งมาหนุน

ให้แขนมันเอียงลงเอาเลือดไปเลี้ยงเยอะๆ ช่วยได้ในระดับหนึ่งครับ

#6 virusman ®

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 16 June 2011 - 03:25 AM

เลิกอยู่หน้าคอมครับ :sorry:

#7 zerg123

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 16 June 2011 - 07:21 AM

:sleepy:

Office Syndrome ครับ เริ่มมีคนเป็นกันเยอะ

วิธีแก้.......ยาวนะ หาในกูเกิลเอาแล้วกัน พิมพ์ Office Syndrome นั่นแหละ

#8 MaG

Posted 16 June 2011 - 07:59 AM

หา Ergonomic Chair มาใช้งาน แล้วลุกบ่อยๆ เพื่อเปลี่ยนอริยาบถ พักสายตาครับ เล่นกีฬาซัก 2-3 วันต่อสัปดาห์ (ผมปั่นจักรยาน)

แต่ผมมีอาการแบบที่ท่านว่า หนักมาก ตอนนี้เบาลงเยอะครับ

เก้าอี้ผมใช้ยี่ห้อ Hara Chair ครับ ถ้าสนใจลองไปดูได้ที่แผนกเครื่องเขียนของ เดอะมอล์ :cat_dance:

Edited by MaG, 16 June 2011 - 08:01 AM.

#9 ice-joker

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 16 June 2011 - 09:57 AM

แนะนำเก้าอี้ hara เลยครับนั่งสบายแต่ตัวเป็นหมื่นผมก็กำลังเก็บตังค์ซื้ออยู่

http://www.tvdirect....CFUka6wodWUZe8A

http://www.harachair.../hara_chair.asp

ผมว่ามันคุ้มนะสำหรับคนที่นั่งหน้าคอมนานๆ

#10 pokojung

โปโกะจังหล่อขั้นเทพ

Posted 16 June 2011 - 11:37 AM

ก็คงต้องปรับท่านั่งล่ะครับ หาเก้าอี้ดีๆอย่างที่ว่า จากประสบการณ์ตรงเลยนะใช้เก้าอี้ดีๆเนี่ยช่วยได้เยอะเพราะการออกแบบมันลองรับสรีระได้ดีมากเลย แต่ตอนซื้อคุณต้องไปลองนั่งดูด้วยเพราะจะได้หาอันที่เหมาะกับตัวเราได้ แล้วการจะนั่งก็ต้องปรับท่าทางของเราให้เหมาะสมที่สุดแล้วก็คงต้องมีการเปลี่ยนอิริยาบทบ้างไม่ว่าจะลุกไปไหน ขยับร่างกายบ้างครับ แล้วตอนนี้ก็รักษาอาการปวดตามจุดต่างๆที่ว่าไปก่อนอาจจะไปพบหมอเพื่อตรวจรักษา หรือการนวดล่ะครับ

#11 zw3i

Posted 16 June 2011 - 03:09 PM

ตอนนี้ผมมีอาการ ปวดนิ้วชี้ งอแล้วจะปวด เหมือนตึง ๆ พองอนิ้วให้โค้งเข้าดันปวดเหมือนตึง ๆ อีก อาการนี้คือนิ้วล็อคหรือเปล่าครับ