Jump to content

ใครมีวิธี ทำให้คนเลิกการพนัน ได้แบบฉับพลัน แต่รักษาน้ำใจได้มั๊ยครับ

28 replies to this topic

#1 pooyjack

ตำนานมีชีวิต เทพแห่งการดองเกม

• Banned

Posted 18 March 2011 - 04:26 PM

คือ ตอนนี้ผมคบกับสาว 17 อยู่คนนึง เธอเป็นคนจีนแท้ๆเลย มาเรียนที่ไทย

เด็กคนนี้ที่คบที่มองกันมา ผมว่าคลิ๊กกับผมทุกเรื่องเลยนะ เอาเป็นว่าดีทุกอย่างจริงๆ

ขนาดเธอทำงานพิเศษด้วย บางทีเลิกตี1 ตี2 ยังกลับมาทำกับข้าวให้ผมกินอยู่เลย รู้ว่าผมกินพวกแป้งไม่ได้ ก็สรรหาเมนูโปรตีนมาทำให้กิน

ทำโน่นนี่ให้ กับลูกผมเธอก็ไม่ได้รังเกียจรังงอน แถมเข้าขากันดี ( ผมจะกลายเป็นหมาหัวเน่าอยู่แล้ว ) นี่ถ้าลูกผมเป็นหนุ่มแล้วผมคงจะหึงเลยล่ะ

แต่ข้อเสียอย่างใหญ่หลวงมโหฬาลของเธอคือเธอ ติดไพ่นกกระจอก ( แบบหนังฮ่องกง ) มากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

ขนาดที่ว่า ยอมโดดเรียน ยอมไม่กินข้าว ยอมอดนอน เรียกว่ายอมทุกอย่างขอให้ได้เล่น แล้วไม่ใช่ว่าจะเทพนะ

เล่นทีไรเป็นเสีย เสียหนนึงไม่ใช่น้อยๆ 4-5 พัน บางวันโดนเป็นหมื่น คือให้ผมก็พอรู้อ่ะนะว่าบ้านเธอมีฐานะ ( ผมก็มีฐานะแต่ฐานะยากจน )

ก็พูดๆกันเธอก็ไม่ใช่ไม่รู้ เธอก็รู้วันมันไม่ดีอย่างโน่นอย่างนี้ แต่เธอมักจะนึกได้เมื่อเลิกจากวงไพ่และโดนแดรกไปแล้ว

เครียดอ่ะ พี่สาวเธอ กะ ทางบ้านเธอ รู้เรื่องของเรานะไม่ได้ห้ามไม่หวง แต่บอกว่า ถ้าลื้อทำลูกอั๊วเสียน้ำตาลื้อเก๋เจ๊งแน่อาตี๋ :o_worry:

เธอทางบ้านเค้าจะล็อคตัวเธอกลับแน่ถ้าเธอยังกระหน่ำไพ่นกกระจอกอยู่แบบนี้ ไอ้ผมเองก็ไม่รู้จะพูดกะเธอยังไง ขนาดวันนั้นเถียงกันเรื่องประจำเดือน ผมเสียงดังไปหน่อยเธอ

ยังร้องไห้อยู่ครึ่งคืน จะให้เปลี่ยนเบอร์หนีพวกที่มาชวนเล่นไพ่ ก็ติดตรงที่ว่าเธอใช้เบอร์เดียวในการติดต่อทุกเรื่อง นี่ขนาดผมพยายามล็อคตัวเธอไว้นะ นอนบ้านผมเกือบทุกคืนไม่ได้นอนหอเธอเลยเกือบเดือนแล้ว

แต่ถ้าวันไหนผมติดธุระ แล้วไปรับเธอไม่ทันขาไพ่โทรมาชวนล่ะก็ เสร็จตลอดทั้งคืน

กลุ้มจริงๆ

#2 pooyjack

• Banned

Posted 18 March 2011 - 04:32 PM

อีกนิด พวกปิงโก ปาลูกโป่งตามงานต่างๆอีก เสียกี่พันไม่ว่าขอให้ข้าได้ตุ๊กตาตัวเดียวพอ บางทีแป๊บซี่ลิตร 3 ขวด ก็จบ คือขอแค่ชนะเกมอ่ะ พาไปซื้อไม่เอาด้วยนะ

#3 naknaknak

since 2005

•  High Royal Executive Members 

Posted 18 March 2011 - 04:33 PM

การพนันเลิก ยาก
คง ต้อง ให้เปลี่ยน เพื่อน

หา กิจกรรมอื่น แทน จนเลิกไปเอง

เอาง่ายๆ ลองสมมติ จะให้ เด็กติดเกมออนไลน์ เลิกเล่น จะทำยังไง

แต่การพนันคงยากกว่า เพราะมีได้เสีย

แต่ นิสัย แบบนี้ ผมว่าให้มา ติดเกม แทน น่าจะง่าย

#4 pooyjack

• Banned

Posted 18 March 2011 - 04:36 PM

View Postnaknaknak, on 18 March 2011 - 04:33 PM, said:

การพนันเลิก ยาก
คง ต้อง ให้เปลี่ยน เพื่อน

หา กิจกรรมอื่น แทน จนเลิกไปเอง

เอาง่ายๆ ลองสมมติ จะให้ เด็กติดเกมออนไลน์ เลิกเล่น จะทำยังไง

แต่การพนันคงยากกว่า เพราะมีได้เสีย

แต่ นิสัย แบบนี้ ผมว่าให้มา ติดเกม แทน น่าจะง่าย
ผมก็คิดงั้นอ่ะ จะให้ย้ายหอเลย ก็ติดที่ว่า เธออยู่กับพี่สาวเธอด้วย

ผมอุตส่าห์มั่นใจนะว่ายังไงก็ติดผมงอมแงมแน่ๆ แต่ผมดันแพ้ไพ่นกกระจอกนี่แหละ :o_worry:

#5 nointrend

^ ^"

•  High Royal Executive Members 

Posted 18 March 2011 - 04:40 PM

พูดให้สำนึกคงไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือแจ้งตำรวจจับ เล่นที่ไหนแจ้งจับไปเรื่อยๆจะเลิกไปเอง

#6 Kanyne360

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 18 March 2011 - 04:42 PM

เหะ ถ้ามีอย่างอื่นด้วยอย่างที่ว่านี่ ผมว่าไม่ใช่ติดการพนันแล้วล่ะครับ เป็นพวกชอบพยายามเอาชนะมากกว่าละมั้ง(จากที่บอกว่าปาเป้าเปนพันเพื่อเอาตุ๊กตา) ลองหาอะไรอย่างอื่นให้เล่นแทนดีไหมครับ ^^;

#7 pooyjack

• Banned

Posted 18 March 2011 - 04:43 PM

View Postnointrend, on 18 March 2011 - 04:40 PM, said:

พูดให้สำนึกคงไม่ได้ ทำได้อย่างเดียวคือแจ้งตำรวจจับ เล่นที่ไหนแจ้งจับไปเรื่อยๆจะเลิกไปเอง
ปัญหาใหญ่คือ เธอและขาไพ่ของเธอ มีครอบครัวไม่ธรรมดานี่แหละครับ

โอ๊ยกลุ้ม

#8 chopperkun

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 18 March 2011 - 04:51 PM

แนะำนำว่าให้หากิจกรรมอื่นให้เธอทำแทน แต่ต้องดูว่าเธอชอบอะไรนะครับ หรือไม่ก็
คุยกับเธอตรงๆเลยว่า ไม่ต้องเลิกก็ได้ เพราะอันนี้ไม่น่าจะบังคับเธอเพราะเป็นความชอบของเธอ
ซึ่งเธอก็รู้ว่าไม่ดี ให้เจอกันครึ่งทางดีกว่าไหมครับ ให้ลดปริมาณการเล่นลง สมมติจากเดิมเล่นอาทิตย์ละ 3 วัน
ก็เหลือสักอาทิตย์ละวันพอ แล้วก็จำกัดวงเงินเธอไปเลยว่า ถ้าเสียสัก 3000 เลิกนะ อะไรแบบนี้
พยายามอธิบายให้เธอเห็นถึงค่าของเงินที่เธอจะเสียไป เช่น เงิน 5000 เสียสิบครั้งก็ 50000 ถ้าเก็บไว้ในอนาคต
จะสามารถทำอะไรได้หลายอย่างนะ พวกค่าทำคลอด ค่ายา เงินฉุกเฉิน บลาๆๆๆๆ

พยายามเข้านะครับ เห็นใจครับ :cat_dance:

#9 Fucka

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 18 March 2011 - 04:56 PM

ผมก็เคยติดไฮโล อารมณ์ ตอนเล่นสนุกท้าทาย มีเสียต้องมีได้ ได้บรรยากาศ แต่ผมก็เลิกน่ะเพราะผมเจ๊งทุกวัน ฮ่าๆๆ

ผมว่าเธอมีฐานะ เธอคงเล่นเอาอารมณ์และบรรยากาศ เหมือนคนชอบกินเหล้ากะเพื่อนเพราะได้บรรยากาศ ผมว่าเลิกยากอ่ะครับยิ่งเธอมีตัง ไม่แคร์อยุ่แล้วอ่ะเรื่องตัง T^T

#10 Ka-ToA

เซียนเกม

Posted 18 March 2011 - 05:16 PM

เป็นเจ้ามือเองเลยโก นั่งเล่นเป็นเพื่อนเค้าเลยครับ เงินทองไม่รั่วไหล :cat_yes:

#11 pooyjack

• Banned

Posted 18 March 2011 - 05:23 PM

View PostKanyne360, on 18 March 2011 - 04:42 PM, said:

เหะ ถ้ามีอย่างอื่นด้วยอย่างที่ว่านี่ ผมว่าไม่ใช่ติดการพนันแล้วล่ะครับ เป็นพวกชอบพยายามเอาชนะมากกว่าละมั้ง(จากที่บอกว่าปาเป้าเปนพันเพื่อเอาตุ๊กตา) ลองหาอะไรอย่างอื่นให้เล่นแทนดีไหมครับ ^^;
ผมเองก็ไม่ค่อยมีเวลาพาเธอไปทำกิจกรรมอื่น ไหนจะหาเงิน ไหนจะสุขภาพ กิจกรรมเดียวที่ผมชวนเธอทำได้ทุกวันแน่ๆก็ครือ.......... :o_shame:

View Postchopperkun, on 18 March 2011 - 04:51 PM, said:

แนะำนำว่าให้หากิจกรรมอื่นให้เธอทำแทน แต่ต้องดูว่าเธอชอบอะไรนะครับ หรือไม่ก็
คุยกับเธอตรงๆเลยว่า ไม่ต้องเลิกก็ได้ เพราะอันนี้ไม่น่าจะบังคับเธอเพราะเป็นความชอบของเธอ
ซึ่งเธอก็รู้ว่าไม่ดี ให้เจอกันครึ่งทางดีกว่าไหมครับ ให้ลดปริมาณการเล่นลง สมมติจากเดิมเล่นอาทิตย์ละ 3 วัน
ก็เหลือสักอาทิตย์ละวันพอ แล้วก็จำกัดวงเงินเธอไปเลยว่า ถ้าเสียสัก 3000 เลิกนะ อะไรแบบนี้
พยายามอธิบายให้เธอเห็นถึงค่าของเงินที่เธอจะเสียไป เช่น เงิน 5000 เสียสิบครั้งก็ 50000 ถ้าเก็บไว้ในอนาคต
จะสามารถทำอะไรได้หลายอย่างนะ พวกค่าทำคลอด ค่ายา เงินฉุกเฉิน บลาๆๆๆๆ

พยายามเข้านะครับ เห็นใจครับ :cat_dance:
พูดหมดแย้วค้าบ รู้ทุกอย่างตลอด แต่พอโดนชวนปุ๊บ ไปปั๊บ อะไรก็ฉุดเธอไม่อยู่

View PostFucka, on 18 March 2011 - 04:56 PM, said:

ผมก็เคยติดไฮโล อารมณ์ ตอนเล่นสนุกท้าทาย มีเสียต้องมีได้ ได้บรรยากาศ แต่ผมก็เลิกน่ะเพราะผมเจ๊งทุกวัน ฮ่าๆๆ

ผมว่าเธอมีฐานะ เธอคงเล่นเอาอารมณ์และบรรยากาศ เหมือนคนชอบกินเหล้ากะเพื่อนเพราะได้บรรยากาศ ผมว่าเลิกยากอ่ะครับยิ่งเธอมีตัง ไม่แคร์อยุ่แล้วอ่ะเรื่องตัง T^T
ตอนช่วงวัยรุ่นผมเองก็หากินอยู่กะบ่อนครับ 14-15นี่ อยู่ในบ่อนตลอด เล่นแม่มจนตะคริวกินกันเลย สงสัยที่ต่างกันก็คงจะเรื่องตังค์นี่แหละ :o_cry2:

#12 xenia

YammY JammY

• Interests:Male

Posted 18 March 2011 - 05:23 PM

อ่านผ่านๆเป็นลุงแจ๊คแพ้น้องเค้าแบบนกกระจอกไม่ทันกินน้ำ ฮาๆ

#13 pooyjack

• Banned

Posted 18 March 2011 - 05:25 PM

View PostKa-ToA, on 18 March 2011 - 05:16 PM, said:

เป็นเจ้ามือเองเลยโก นั่งเล่นเป็นเพื่อนเค้าเลยครับ เงินทองไม่รั่วไหล :cat_yes:

พูดถึงเรื่องนี่แล้วขึ้น 2-3 วันก่อน ผมกลั้นใจนัดเลยนะ ว่าเดี๋ยวมาเล่นป๊อกเด้งกะผมเลย ผมลงค้าวเอง แต่แล้วโครงการป๊อกเด้งก็ต้องเป็นหมันไปเหมือนโรงไฟฟ้านิวเคลียร์ เพราะโดนนกกระจอกตัดหน้าตั้งกะบ่าย 2 โมง

View Postxenia, on 18 March 2011 - 05:23 PM, said:

อ่านผ่านๆเป็นลุงแจ๊คแพ้น้องเค้าแบบนกกระจอกไม่ทันกินน้ำ ฮาๆ
เดี๋ยวนี้เรื่องนั้นผมฟิตครับ ขอโทษ ช่วงนี้ TOPFORM :nothing:

#14 2bit

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 March 2011 - 05:28 PM

ผมว่ายากมากนะครับที่จะเลิก อายุยังน้อยด้วย มุมมองอาจจะคนละแบบกับผู้ใหญ่
ก็คงต้องรอให้อายุมากขึ้นอีกนิด เป็นผู้ใหญ่อีกสักหน่อย ทำงานหาเงินใช้เอง
ตอนนั้นเธออาจจะเห็นค่าของเงินขึ้นมาบ้างน่ะครับ ทั้งนี้ต้องอาศัยโชคด้วยนะครับ (อ้าว..เข้าเรื่องพนันซะเอง)

#15 nointrend

^ ^"

Posted 18 March 2011 - 05:40 PM

เอาจริงๆถ้ามีฐานะแล้วมาเล่น หลักๆคือมาเสพอาการลุ้น กับเสพการเอาชนะมากกว่าได้เงินนะ ยังไงก็ขอให้เค้าเล่นจากลงเงินเยอะๆเป็นลงน้อยๆให้ได้ก่อนครับ

#16 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

Posted 18 March 2011 - 05:45 PM

การพนัน ไม่มีอะไร ทำให้เลิกได้ ยกเว้น เลิกเอง

#17 Zeroprofessional

ช่างออฟสุดหล่อ

Posted 18 March 2011 - 05:50 PM

เลิกยากยิ่ง :o_smoke:

#18 nointrend

^ ^"

Posted 18 March 2011 - 05:51 PM

การพนันติดมากๆ กระดูกยังไม่เหลือเลยครับ

#19 jaraba

.

Posted 18 March 2011 - 05:57 PM

ผมก็เคยติดแต่เลิกได้เพราะ ไม่มีเงินเยอะเล่นซะขายทอง ขายนาฬิกา ยังดีไม่ขายรถด้วยตอนนั้นถ้ามีขายไปแล้ว เลยเลิกดีกว่า

Edited by jaraba, 18 March 2011 - 07:22 PM.

#20 DumeanoN

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 18 March 2011 - 06:31 PM

ให้เล่นเกมส์สิครับ

แต่ผีผนันนี่ถ้าโดนสิงแล้วออกยากนะ