Jump to content

เล่นFF13จบกันรึเปล่าคับ จบแล้วรู้สึกกับเกมไงบ้าง

33 replies to this topic

#1 kfkfkkfkfkfkffkfkk

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 04 February 2011 - 11:04 PM

ผมเล่นไป 57ชั่วโมงกับอีก 51นาทีแบบรวมดูฉากจบแล้วเซฟอะนะคับ

ภาพรวมเนื้อเรื่องไม่โดนเอาซะเลย ไม่อินอะ :o_worry: แต่ก็แฟนตาซีดี

จบแล้วมีอะไรให้ทำบ้างคับ มีบอสลับเจ๋งๆป่าว

ปล.ไปตีเต่าดู ก็ตายอนาจอยู่ดีเว้ยย :o_angry:

#2 braveman

AV EveryDay!!!

•  Royal Executive Members 

Posted 04 February 2011 - 11:18 PM

ไปไล่ทำเควสมิชชันให้ครบครับ จะได้เจอบอสลับ(รึป่าว) ก็สู้มันส์มืออยู่ ผมเก็บ Acievement ครบพันคะแนนใช้ไป 85 ชั่วโมงได้ เลิกๆ ไม่เล่นละ เบื่อเต่ามากมาย :cat_dance:

#3 thaihelp

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 04 February 2011 - 11:23 PM

ส่วนตัวผมกลับชอบภาคนี้นะครับ ผมว่าเนื้อเรืองสนุกดีครับ แต่เหมือนดูหนังมากกว่าเล่นเกมส์ไปหน่อย แต่ก็ เพลินๆดีครับ สำหรับผมที่เล่นกเมสืไม่กเก่งอยู่แล้ว Posted Image

#4 Macro

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 04 February 2011 - 11:53 PM

เล่นเพลินๆ ดีครับ ถึงแผ่น 2 ละ :o_worry:

แต่ติดต้องเคลียร์ ME2 Insanity เลยพักไว้ก่อน

ไว้เดี๋ยวค่อยมาตีเต่ายาวๆ :congrat:

#5 cappz

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

Posted 05 February 2011 - 12:28 AM

เพลินๆครับ เผลอแปบเดียว แผ่น3แล้วคับ พอแผ่น3 เริ่มขี้เกียจ พักไว้ก่อน

#6 LeoGinkaman

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 05 February 2011 - 12:49 AM

:o_smoke: สนุกดีครับ ยังไม่จบเกมเลย60กว่าชั่วโมงแล้วตีตัวใสๆเดินช้าๆแช๊ปที่13เก็บของขายอยู่ครับ ถึงภาพสวยสู้ต้นฉบับไม่ได้แต่เสียง 5.1แหล่มเลย

#7 BabyThief

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

Posted 05 February 2011 - 12:55 AM

เพิ่งถึงแผ่น 3 เมื่อวาน 40 ช.ม.และ เพิ่งออกสู่โลกกว้าง ทำเควสไป 2 ไม่รู้ไปไหนต่อ เดินไปเดินมาอยู่ตอนนี้ -_-"

#8 kfkfkkfkfkfkffkfkk

Posted 05 February 2011 - 01:04 AM

View PostBabyThief, on 05 February 2011 - 12:55 AM, said:

เพิ่งถึงแผ่น 3 เมื่อวาน 40 ช.ม.และ เพิ่งออกสู่โลกกว้าง ทำเควสไป 2 ไม่รู้ไปไหนต่อ เดินไปเดินมาอยู่ตอนนี้ -_-"
กดดูแผนที่ได้คับ กด x อะนะ จะบอกว่าต้องไปไหน

ผมก็โง่เดินเองซะงั้น ที่ไหนได้ เกมมันมีแผนที่ให้นี่หว่า

View PostBabyThief, on 05 February 2011 - 12:55 AM, said:

กดดูแผนที่ได้คับ กด x อะนะ จะบอกว่าต้องไปไหน

ผมก็โง่เดินเองซะงั้น ที่ไหนได้ เกมมันมีแผนที่ให้นี่หว่า

#9 nightdao

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 05 February 2011 - 01:29 AM

เล่นทางฝั่งPS3มานานมากแว้วคับ Y Y แต่ก็เล่นไม่จบเพราะช่วงนั้นดันไปบ้าBLurayซธก่อน ไล้ขายแผ่นเกมทิ้งหมด 55 แต่ยัง2ใจว่าจะหาเกมอะไรมาเล่นรอ Crysis2 ออกดี
ระหว่างเอาFinalมาเล่นใหม่แต่แรก กับ Assassin's creed brotherhood (ยังไม่เคยเล่นเลย เล่นภาค2แล้วภาพมันหย๋องกว่าภาคแรกอีกรับไม่ได้) หรือจะ หาHalo reach มาเล่นดีหว่า

#10 BabyThief

Posted 05 February 2011 - 01:37 AM

View Postkfkfkkfkfkfkffkfkk, on 05 February 2011 - 01:04 AM, said:

อ๋อครับ แต่ว่าสู้มอนแถวนี้ยากมากเลยครับ -_-") ทำให้เริ่มขี้เกียจจะเล่น
อ่อ มีคำถามหน่อยครับ อาวุธเจ๋ง ๆ หาได้จากไหนหรอครับ แบบว่าจะ upgrade อาวุธก็เสียดายของ

#11 kfkfkkfkfkfkffkfkk

Posted 05 February 2011 - 02:23 AM

View PostBabyThief, on 05 February 2011 - 01:37 AM, said:

อ๋อครับ แต่ว่าสู้มอนแถวนี้ยากมากเลยครับ -_-") ทำให้เริ่มขี้เกียจจะเล่น
อ่อ มีคำถามหน่อยครับ อาวุธเจ๋ง ๆ หาได้จากไหนหรอครับ แบบว่าจะ upgrade อาวุธก็เสียดายของ

ผมอัพ Warrior band แทนอะคับ ซื้อจากร้านขายของที่บวกฟัน100อะนะ ไม่รู้เนื้องเรื่องคุณมีขายยัง น่าจะใกล้แล้วละ

ใ่ส่สามอันก็บวกสามร้อยแล้ว

ศัตรูแถวนั้น ไม่้ต้องไปสู้ก็ได้ เดินเรื่องต่อเลยดีกว่านะ ง่ายกว่าหน่อย แถวนั้นเอาไว้ทีหลังดีกว่า ยากอะ

#12 BabyThief

Posted 05 February 2011 - 03:16 AM

View Postkfkfkkfkfkfkffkfkk, on 05 February 2011 - 02:23 AM, said:

ผมอัพ Warrior band แทนอะคับ ซื้อจากร้านขายของที่บวกฟัน100อะนะ ไม่รู้เนื้องเรื่องคุณมีขายยัง น่าจะใกล้แล้วละ

ใ่ส่สามอันก็บวกสามร้อยแล้ว

ศัตรูแถวนั้น ไม่้ต้องไปสู้ก็ได้ เดินเรื่องต่อเลยดีกว่านะ ง่ายกว่าหน่อย แถวนั้นเอาไว้ทีหลังดีกว่า ยากอะ

อ๋อ ไปต่อได้เลยหรอ 555 นึกว่าต้องทำเควส เก็บ lv แถวนี้ก่อนซะอีก - -'
ของที่ซื้อเห็นมีแต่ lv1 ธรรมดา ๆ เองครับ น่าจะยังไม่ถึง

#13 フェイト

ผู้รังสรรค์แห่งการทำลาย

•  High Royal Executive Members 

Posted 05 February 2011 - 07:03 AM

ก็เพลินในระดับนึงเเต่อย่าเอาไปเทียบกับภาคเก่าๆ ถ้าเอาเเค่ระบบต่อสู้นับว่าทำได้ดีอย่างที่เค้ายอมรับกัน เเต่ถ้าเล่นไปจนตัวละครเก่งเเล้วจะสู้ไม่สนุก ถ้าสู้กับศัตรูที่ตึงมือจริงๆ ระบบต่อสู้นี้จะสนุกมาก

ส่วนเนื้อเรื่องมันไม่สุด เหมือนขาดๆ เพลงดนตรีประกอบใช้ได้ ช่วยดึงอารมณ์ดี

เล่นปาไป 100 กว่าช.ม. เล่นไปเรื่อยๆ ไม่คิดไร เก็บ ap ไปเรื่อยครบ 1000 เเล้วก็เลิก เป็นภาคที่ไม่เหมือนภาคก่อนๆ เพราะเล่นรอบเดียวเเล้ว ก็ไม่เหมาะกับการเล่นรอบใหม่ต่อๆ ไป เป็นภาคที่เล่นเเค่รอบเดียวพอไม่มีอะไรดึงดูดให้เล่นรอบ 2 :o_worry:

#14 Tummy

Posted 05 February 2011 - 08:12 AM

สนุกดีครับ ภาพสวยดี ระบบต่อสู้ดี แต่ถ้าเริ่มเล่นใหม่แต่ต้นคงต้องใช้เวลาสักพักครับ แต่ก็ถือว่าเป็นเกมที่ผมชอบที่สุดของปีที่แล้วครับ
เล่นจบของ Xbox360 แล้วตอนนี้ไปเล่นของ PS3 ต่อ ตอนนีก็ยังเล่นของ PS3 อยู่เลยสรุปผมเล่นเกมนี้มาจะเป็นปีแล้วครับ

#15 teeangel

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 05 February 2011 - 09:13 AM

ยังอยู่แผ่น 2 อยู่เลย เล่นเพลิน ๆ ดี เกมส์นี้

#16 Joey4D

เกรียนฝึกหัด Lv.0

Posted 05 February 2011 - 09:17 AM

ขอต้อนรับเข้าสู่ชมรมตีเต่า ...

#17 lisp

• Banned

Posted 05 February 2011 - 10:01 AM

ของผมเล่นตอน ps3 อ่ะคับ 50กว่า ชม. เหมือนกัน
จำได้ว่าตอนสู้นี่ลุ้นมากกว่าจะจบ (ระบบต่อสู้ภาคนี้ว่าลงตัวสุดในเกม rpg ยุคหลังๆมานี้เลย)
ตอนจบเห็นเจ้ไลท์ยิ้มแฉ่งแล้วมันให้อารมณ์ของคนที่แบกความเครียดมาตลอดแล้วทำภาระกิจเสร็จซะที

เนื้อเรื่องภาคนี้มีน้อยไป แต่วิธีการเล่าเรื่องเจ๋งดี
เริ่มมาที่กลางเหตุการณ์เลย แล้วค่อยๆเล่าย้อนอดีตสลับไปมาอย่างกระชับ
รายละเอียดน่าเบื่อตรงไหนก็ส่งไปเป็น log file หมด ผมว่าวิธีนี้สวยมาก
ยิ่งถ้ารวมกะนิยายต่างๆที่ออกมาก่อนและหลัง มันทำให้ลงตัวมากนะผมว่า

บอสลับหนาตาไม่ต่างกะมอนที่เคยเจอมาเท่าไรนัก สู้กันในที่ธรรมดาๆ
แต่ก็เก่งและต้องใช้เทคนิกในการสู้คับ
ภาคนี้มีคอนเซ็บสู้แบบทำเวลาเร็วๆต้องล้มบอสลับให้ได้ใน 5-7 นาที
ตรงกันข้ามกับภาค 12 (และเกมอื่นๆ)ที่สู้กะบอสลับทีต้องเป็นชม.
ซึ่งมุกนี้ผมว่าดีที่กล้าท้าทายทั้งโลกให้รู้ว่า
- ศึกยากสุดไม่ได้จำเป็นต้องให้สู้นานๆเสมอไป
- ศึกยากสุดไม่จำเป็นต้องเป็นมอนหน้าตาโหดเสมอไป

แถมอีกอย่างของผมเล่นจบแล้วก็เล่นต่อเพื่อเก็บ theme wallpaper ให้ครบครับ
เพิ่งเห็นเกมนี้หละที่กล้าเอาของขายมาแจกกัน ไม่ได้ให้เล่นเพื่อปลด AP อย่างว่าที่อวดใครก็ไม่ได้ :P

โดยรวมผมว่าเกมนี้มันนำเสนอสิ่งใหม่ๆมากมาย สมกับเป็น ff ที่ไม่หยุดกับที่
แล้วก็ทำได้ดีทีเดียว ยอดขายก็นับเป็น rpg ที่ขายดีสุดตั้งแต่ยุคเกมเจนนี้มานี้เลยครับ

#18 TONBO

Quit.

Posted 05 February 2011 - 10:06 AM

เล่นของ PS3 จนได้แพลตไปแล้ว ทุกอย่างก็โอเคนะครับ ภาพสวย ระบบการต่อสู้ทำได้ดี ดนตรีเพราะ
เนื้อเรื่องอาจจะเบาไปนิดนึง ที่โฟกัสแต่เรื่องของพวกตัวละครซะมาก ไม่ใช่เป็นแนวๆกู้โลกกู้จักวาล เหมือนภาคก่อนๆ
แต่จุดรู้สึกขัดใจอย่างนิดนึงว่า
คอนเซปท์การออกแบบมนต์อสูรเป็นแบบเครื่องจักร
มันขัดๆกันกับการเรื่องใช้เวทมนตร์ชอบกล(มนต์อสูร transformers -_-")
คือมันไม่ขลังเหมือนภาคเก่าๆ ที่มนต์อสูรเป็นลักษณะเป็นสิ่งมีชีวิตไม่ใช่เครื่องจักรแบบภาคนี้
บาฮามุทเลยดูตลกไปเลยนะในสายตาผม

หรืออีกตัวอย่างนึงตอนที่ chapter ท้ายๆ คัทซีนตอนที่ boss เสกนกฮูกเป็นยานบิน
อันนี้ก็ดูแล้วขัดใจมาก อะไรจะแหวกแนวขนาดนั้น

#19 kfkfkkfkfkfkffkfkk

Posted 05 February 2011 - 10:08 AM

อีกอย่าง ผมว่าบอสใหญ่กากมากก ชนะงายไปหน่อยอะ

ไม่เท่อีกต่างหาก

#20 9th TEARDROP

หยาดน้ำตาหยดที่ ๙

•  DGO Blogger 

Posted 05 February 2011 - 11:57 AM

เล่นไป 3ชม. ดอง

คงวิจารณ์อะไรไม่ได้ รู้อย่างเดียว โคตรน่าเบื่อ กดมั่วๆๆๆ ชนะ