Jump to content

วันนี้ได้เห็นจอ 3D แบบไม่ต้องใช้แว่นมาครับ

14 replies to this topic

#1 dkny22th

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 26 December 2010 - 03:17 PM

ในงานเองมีทีวี 3D แบบใสแว่นครบทุกยี่ห้อครับ เป็นครั้งแรกที่ได้ดูทีวีแบบ 3D ครับ เลยลองไปทุกยี่ห้อเลยครับ ความรู้สึกจากที่ลอง ก็รู้สึกว่า เป็น 3Dแบบลึกลงไปครับ ไม่มีอะไรโผล่ออกมา เรียกว่า ภาพมีมติเข้าไปจะดีกว่า คือ ยังไม่เหมือนกับที่คิดเอาไว้ ว่าจะมีอะไรโผล่ออกมา (โรง 3D พวก IMAX ผมก็ยังไม่เคยดูครับ เคยดูแต่แว่นสีน้ำเงินแดงครับ) จะว่ามันสวยดี ก็ต้องเรียกว่า แปลกดีมากกว่าครับ บางยี่ห้อทำเป็นห้องฉายเลยครับ ผมก็ลองไปเรี่อยครบทุกยี่ห้อครับ สรุปได้ว่า ก็แปลกดี เทคโนโลยีใหม่ แต่ถ้าให้เสียตังซื้อก็ยังต้องพัฒนาอีกนานครับ ให้มิติมันมียื่นออกมาและลึกลงไปได้ ค่อยน่าสนใจหน่อยครับ เดินแป๊ปนึง ขากลับเดินออก เห็นโชว์ที่ผนังปิดกระจกมิดชิด เป็นของโตชิบ้าครับ เขียนประมาณว่า สินค้าสาธิต ก็มีพวกจอ 3Dแบบข้างใน แต่ไม่ได้ให้ลองใส่แว่นดูครับ แล้วก็กล้อง จอ อะไรเทือกนี้ แต่ที่สะดุดตาคือ จอ 3D แบบไม่ต้องใส่แว่นครับ ไม่คิดว่าจะมาอยู่ตรงนี้ แล้วไม่มีพนักงานประชาสัมพันธ์อีก บวกกับ จอขนาดเล็กพอๆกับกรอบรูปครับ เลยไม่มีคนสนใจ สงสัยนึกว่ากรอบรูปดิจิตอลมั๊ง ว่าแต่ก็ลองยืนดูอยู่นานสองนาน จอที่ว่านี่ จะว่ามัน 3D มันก็ 3D อยู่นะครับ แต่มิติมันน้อยกว่าพวกจอแบบใส่แว่นอยู่เยอะทีเดียวครับ พอๆกับพวกจอ lcd ที่ให้มิติภาพดีๆซะมากกว่านะครับ ไม่ค่อยมีลึกลงไปเป็นชั้นๆ แต่จะเป็นลักษณะ มีมิติตรงเส้นขอบๆวัตถุหนะครับ อธิบายลำบากเหมือนกัน แต่เท่าที่ดู จอ 3D แบบไม่ใส่แว่นนี่ จะว่าโดนหลอกว่า 3D ก็ไม่เชิง จะว่า 3D เจ๋งๆเลยก็ไม่ใช่ ครึ่งๆกลางๆครับ มีใครได้ไปงานนี้บ้างไหมครับ คิดว่าเป็นอย่างไรกันบ้างครับ

#2 ZooZ

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 26 December 2010 - 03:21 PM

งานอะไรเหรอ

#3 bank16132

เซียนเกมนรกแตก ขุมที่18

Posted 26 December 2010 - 03:23 PM

อยากได้เหมือนกันครับแต่สู้ราคาไม่ไหว
อีกอย่างเครื่องที่บ้านยังไม่พัง กว่าจะพังผมคงล้าหลังคนอื่นๆไปแล้วแน่ๆ

#4 zw3i

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 26 December 2010 - 03:31 PM

เอ แต่ผมไปดูของซัมซุงกับ โซนี่มา 3D มันลอยออกมานอกจอนะครับ และก็มีลึกลงไปด้วย อย่างอนิเมเรื่อง monster นั่น ไอตัวติดจรวจจิ๋ว ๆ มันยังลอยออกมานอกจอเลยนะครับ

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 26 December 2010 - 03:58 PM

งานอะไรครับ มีขายเครื่อง bd. ไหมครับ

#6 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

•  High Royal Executive Members 

Posted 26 December 2010 - 04:16 PM

เดียวไปดูร้านแสงชัยดีกว่า :laugh3:

#7 thaihelp

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 26 December 2010 - 05:06 PM

ปกติแบบใส่แว่นจะลอยออกมาเลยนะครับ เหมือนดูในโรงหนังเลย ที่ผมเคยลองก็ของ sony นะครับ

#8 dkny22th

Posted 26 December 2010 - 06:12 PM

งาน อิเล็คโทรนิก้า อ่ะครับ (Electronica) ที่เดอะมอลล์บางกะปิครับ อยู่ชั้นบนสุดอ่ะครับ ไม่รู้หมดวันไหนครับ พอดีลงรถแล้วแวะเข้าไปเจอพอดีครับ

แต่แบบใส่แว่นนี่มีกระพริบจริงๆนะครับ แสงกระพริบนี่ก็เหมือนหลอดนีออนตอนกำลังจะเสียหนะครับ ถี่ๆหน่อย แต่ผมลองอยู่อันละไม่เกินห้านาทีเลยยังไม่รู้สึกมึนอะไรนะครับ แต่จอ 3D แบบไม่ใช่แว่นนี่เขาไม่กระพริบเลยนะครับ แต่ไม่ค่อยจะมีมีติอะไร แล้วก็เล็กกกกกมากกกกก

น่าจะมีขาย ble ray นะครับ เพราะมีพวกเครื่องเสียงของ ipod ด้วยครับ มีหูฟัง jvc ด้วยอ่ะ เพิ่งเคยเห็น สวยดีเหมือนกันครับ

#9 dkny22th

Posted 26 December 2010 - 06:18 PM

ส่วน 3D ใส่แว่นที่ผมดู มันไม่มีอะไรลอยออกมาเลยนะครับ มีแต่ลึกเข้าไป เช่น ในหนัง animation ตัวอย่างที่เขาแสดง ขว้างของออกมาหน้าจอ มันก็จะออกมาจากที่ลึกๆเข้าไปครับ แล้วก็ผ่านมาตรงมิติตรงกลาง แต่พอมาถึงแถวหน้าจอทีวีจริง มันก็หายไปซะงั้นหนะครับ คือ มันไม่เลยหน้าจอจริงออกมาครับ นี่คือเท่าที่ได้ลองดูนะครับ

#10 pattric

Posted 26 December 2010 - 06:36 PM

งานหมดวันที่ 5 มกราครับ

ผมเองได้ เครื่องซักผ้า ตู้เย็น หัวแก๊ว ไมโครเวฟ และแอร์มาแระ

ขาดอย่างเดียว LED รอ ผบทบ อนุมัติ :o_cry2:

#11 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

Posted 26 December 2010 - 08:21 PM

จอสามดีที่ไม่ใส่แว่น เหมือน ที่พารากอร์น ตรงลิฟทท์รึเปล่านั่นก็มีนานแล้วนะ หรือเอมโพเรี่ยมหว่า

#12 roger

นักเล่นเกมขึ้นครู

Posted 26 December 2010 - 09:49 PM

จอ 3D ไม่ต้องสวมแว่นที่พารากอนเป็นแบบ lenticular
ของ toshiba จะเป็นเทคโนโลยีการเอาภาพซ้ายขวามา generate อีก 9 ภาพไว้ตรงกลาง ทำให้เห็นมิติด้วยตาเปล่า
ต่างกับของ fuji ที่เป็น parallax barrier สร้างตัวบังเพื่อยิงภาพซ้ายเข้าตาซ้าย ภาพขวาเข้าตาขวา

ส่วนภาพที่เหมือนนูนออกมาพุ่งเข้าใส่ตา มันคือภาพหลุดโฟกัส คือภาพที่อยู่ใกล้ตาไม่ถึง 1 เมตร ทำให้ภาพที่ได้จากตาซ้ายและขวา มีความต่างกันมาก มันก็เลยยิ่งเบลอ เหมือนมันจะทิ่มตา
เราสามารถปรับ parallax ได้ว่าจะให้สิ่งของระยะไหนชัด ถ้าเอาที่อยู่ใกล้ตาที่สุดชัด ทุกอย่างที่เหลือจะลึกเข้าไป ถ้าให้วัตถุระยะกลางๆ ชัด วัตถุที่อยู่ใกล้กว่าก็จะพุ่งออกมา

อยากรู้เรื่อง 3D แนะนำ http://www.thai3dworld.com ครับ

#13 mm3

เซียนเกม

Posted 27 December 2010 - 01:11 PM

View Postdkny22th, on 26 December 2010 - 06:12 PM, said:

งาน อิเล็คโทรนิก้า อ่ะครับ (Electronica) ที่เดอะมอลล์บางกะปิครับ อยู่ชั้นบนสุดอ่ะครับ ไม่รู้หมดวันไหนครับ พอดีลงรถแล้วแวะเข้าไปเจอพอดีครับ

แต่แบบใส่แว่นนี่มีกระพริบจริงๆนะครับ แสงกระพริบนี่ก็เหมือนหลอดนีออนตอนกำลังจะเสียหนะครับ ถี่ๆหน่อย แต่ผมลองอยู่อันละไม่เกินห้านาทีเลยยังไม่รู้สึกมึนอะไรนะครับ แต่จอ 3D แบบไม่ใช่แว่นนี่เขาไม่กระพริบเลยนะครับ แต่ไม่ค่อยจะมีมีติอะไร แล้วก็เล็กกกกกมากกกกก

น่าจะมีขาย ble ray นะครับ เพราะมีพวกเครื่องเสียงของ ipod ด้วยครับ มีหูฟัง jvc ด้วยอ่ะ เพิ่งเคยเห็น สวยดีเหมือนกันครับ

เห็นว่าจอแบบไม่ใส่แว่นมันต้องนั่งดูให้ถูกตำแหน่งอะครับ ถ้าผิดระยะ อาจจะไม่ค่อยเห็นเป็น 3 มิติ

#14 dkny22th

Posted 27 December 2010 - 02:25 PM

อ่า ถ้าต้องมีระยะดูนี่ผมไม่รู้อ่ะครับ เพราะเขาไม่ได้อธิบายอะไรๆเลย ไปยืนดูเฉยๆอ่ะครับ

#15 mm3

เซียนเกม

Posted 30 December 2010 - 02:19 PM

View Postdkny22th, on 27 December 2010 - 02:25 PM, said:

อ่า ถ้าต้องมีระยะดูนี่ผมไม่รู้อ่ะครับ เพราะเขาไม่ได้อธิบายอะไรๆเลย ไปยืนดูเฉยๆอ่ะครับ

ตามข่าวนี้น่ะครับ

http://webcache.goog...lient=firefox-a

"Toshiba promises that buyers will be able to view 3D images in high quality and without glasses – provided they look at the screen in one of nine distinct viewing angles (more technical background can be found here). The company’s recommended viewing distance is 90cm in the case of the 20-inch model and 65cm in the case of the smaller one."

โตชิบ้าบอกว่าไม่ต้องใส่แว่นดูทีวี 3 มิตินี้ แต่ต้องนั่งในจุดใดจุดหนึ่งใน 9 มุมมอง และระยะที่แนะนำคือ 90 ซม สำหรับจอ 20 นิ้ว และ 65 ซม สำหรับ จอ 12 นิ้ว