Jump to content

มีใครขับ ซูซูกิ สวิท หรือ สวิสบ้างครับ ขอถามหน่อยจ้า

17 replies to this topic

#1 Pasaniva14

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 21 November 2010 - 09:33 PM

จริงๆไม่มีอะไรครับ กำลังมองๆอยู่ แต่จากใจเลย ตอนแรกไม่ก่ะซื้อครับ ตอนนี้ก็ช่างใจอยู่ เพราะเพิ่งขายรถไปซิตี้ คือตั้งใจจะซื้อพวกรถใหญ่ไปเลยครับ จะจองพวกมาสด้าสาม ซีวิคอยู่แล้ว แต่ทีนี้เกิดอาการงกเงินครับ เลยอยากมีเงินเหลือเยอะหน่อย มามองรถเล็กอีกที
ก็เห็นมีแต่ สวิทนี่แหละ ที่สวยเข้าตา ข้างในก็เด่นกว่าใครเพื่อน ผมมองตัวท๊อปสีขาวเลยครับ เลยขอถาม

เอาตรงๆเลย ช่วงล่างเป็นไงครับ เทียบกับ แจ๊ส ด้าสอง และ ยาริส

อัตตราเร่ง อืดไหมครับ กว่าจะขึ้นเห็น ม้าน้อยตัวกว่าทุกค่ายมั้ง ที่เทียบๆ

ภายใน เหยียบ 120 เสียงดังไหมครับ แบบเก็บเสียงได้ดีแค่ไหนครับ

สุดท้าย คนที่เพิ่งจองไป ได้อะไรกันบ้างที่ดูมีเนื้อหน่อยครับ เช่น ที่ผมถามมา ได้ประกันชั้น1(แต่ผมว่า ไงต้องได้เพราะรถดาว์) สเกิตแท้ เบาะหนัง เซ็นเซอร์ถอยหลังแบบมีจอ(คงแนวๆคลองถม) ส่วนลดไม่มี
----------------------------

เงื่อนไขจองรถที่ผมไปถามมาครับ แบบเซลให้โดยที่ ทาให้ไปขอในงานได้เลยว่าได้มากกว่าไหม ดังนี้

นิสสัน ทีด้า ห้าประตู
ประกันชั้น1
เสกิตรอบคัน
ที่ครอบกระจกไฟเลี้ยว เดิมๆไม่มี
จอดีวีดี เคนวูด พร้อม กล้องมองหลัง
ฟิมล์รอบคัน
กันสาด
ที่เหลือ ก็พวกกระต๊อกกระแต๊ก เช่น พรม ผ้ายาง แผ่นป้าย

มาสด้าสามห้าประตู 1.6
ส่วนลด 40000
ดอก 1.79 ถ้าดาว 20%
ประกันชั้น1
ฟิมล์รอบคัน
เช็คระยะฟรี 30000 โล
เซลบอก รถมันให้มาหมดแล้วเลยแถมแค่นี้

ซีวิค 1.8 AT/AS

ประกันชั้น1
ฟิมล์รอบคัน
กรอบไฟเลี้ยว
ปลายท่อ
สเกิต
เบาะหนัง รุ่นนี้เบาะผ้า

Edited by Pasaniva14, 21 November 2010 - 10:59 PM.

#2 vernea

...............

•  Royal Executive Members 

Posted 21 November 2010 - 10:08 PM

ไม่ได้ใช้swift แต่สงสัยว่า จขกท ขายรถคันเก่าทำไมเหรอครับ บางทีอาจตอบโจทย์ได้ว่าสวิฟเหมาะกับ จขกท หรือไม่ :sorry:

#3 Pasaniva14

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 21 November 2010 - 10:46 PM

ก่ะเล่นรุ่นกลางอ่ะครับ ใจคือชอบมาสด้าสาม ตอนนี้เทกระจาดโปรได้น่าสนมาก แต่ทีนี้ก็มีอาการเสียดายตังขึ้นมาอ่ะครับ มาสด้าสามตัวที่มองคือ 1.6 ทีนี้ไปลองมาแล้ว อืดไปหน่อยเมื่อเทียบกับค่าตัวแปดแสน ไม่ต้องถามถึงอัลติสนะครับไม่ชอบรูปลักษณ์อีกทั้ง
ตัวแปดแสนต้นๆ ไม่ค่อยน่าเล่นเลยมองข้าม ส่วนซีวิคคิวรับรถยาวมาก กพ เลยอ่ะครับ รวมไปถึงทีด้า

คือตอนนี้มีสอยช้อย เล่นรุ่นเล็ก ตังเหลือ รถเหลือ จองแล้วได้เลยเอาก่ะเค้าดิ ซูซูกิ กับ เล่นรุ่นกลาง รอนานมาก ด้าสามโปรเทกระจาดน่าสน ทีด้ายิ่งน่าสนกว่า
ส่วนซีวิคอยากจะร้องไห้ไม่ง้อคนซื้อ

ที่ถามเรื่องสวิทคือ เห็นเป็นรถเล็กที่ ให้ครบหมดเลยออฟชั่น แถมน่ารักดีแฟนก่ะแม่ผมชอบ แต่ผมชอบแค่ตังเหลือเท่านั้น เพราะยังไม่รู้ว่าเป็นอ่ะครับ ถ้าเทียบกับคราสเดียวกัน

Edited by Pasaniva14, 21 November 2010 - 10:54 PM.

#4 Toshiya

in the Mood of Manga Making

• Interests:Games,Music,Movies and Arts.

Posted 21 November 2010 - 10:58 PM

เฟียสต้าอ่ะครับ น่าสนนะครับ

#5 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 21 November 2010 - 11:07 PM

เฟียสต้าแคบอ่ะครับ ถ้าผมไม่ขับ นั่งหลัง ผมนั่งไม่ค่อยได้เหอๆติดหัว หลังแคบมากๆไม่รู้ผมคนเดียวป่าว ที่รู้สึกขนาดตัวผอมติดหัวผมต้องนั่งหลังตรง ตอนนี้ตัวเล็กสุดที่ผมมองก็แค่สวิทเนี่ยแหละครับ

#6 Devilot

เซียนเกม

Posted 21 November 2010 - 11:22 PM

ผมลองมาเกือบครบแล้วครับสำหรับรถคลาสนี้ มาจบที่เฟียสต้า ซีวิคผมยกให้แฟนใช้ไปแล้ว ถ้าตามที่ จขกท. ต้องการก็ตรงเลยครับ ช่วงล่างผมขับ 140 นี่แทบไม่รู้สึกว่าเร็วเลย คือเก็บเสียงดีที่สุดในคลาส ผมเคยอัดกับซีวิค วีออส ซิตี้ แรกๆก็ไล่กันมาดีๆแต่พอเจอโค้งนี่เบรคกันตัวโก่งหมดผมเข้าที่ 120 แบบสบายๆเลย คงเพราะมี ESP ช่วยด้วย

ข้อดี
ช่วงล่างเจ๋งสมคำล่ำลือจริง
ระบบความปลอดภัยดีจริงมาแบบครบๆ
เก็บเสียงได้สุดยอด ผมเคยนั่งซิตี้เพื่อนฝนตกทีคุยโทรศัพท์ไม่รู้เรื่องเลย ส่วนเฟียสต้าแดมป์มาดีมากแทบไม่ได้ยินเสียงฝนเลย
อัตราเร่งดี ท็อปสปีดผมยังไม่เคยลองแต่คุณ Jimmy ลองมาแล้วจบที่ 200 ความเร็วจริงคงประมาณ 190 ผมว่าแรงมาก เพราะรถคลาสนี้ส่วนใหญ่กล่องจะตัดที่ไมล์ 190
ประหยัดน้ำมันไม่ที่สุดก็เกือบที่สุดในคลาสอันนี้ผมยังไม่ได้ทดสอบ แต่ในเมืองต่างจังหวัดตอนนี้ได้ 11.4 กิโลลิตร แต่ที่คุณ Jimmy ทดสอบมาแล้ว ตามนี้ครับ

ข้อเสียมั่ง
เบาะหลังเทียบกับซิตี้และวีออสน่าจะเล็กกว่า แต่เบาะหน้าสบายกว่าแน่นอนครับไปลองได้
ศูนย์สู้ไม่ได้
ราคาขายต่ำกว่า
ระบบเกียร์ตอนนี้ยังไม่ลงตัวคงต้องรออัพเฟิร์มแวร์ใหม่แบบโฟกัส
ส่วนเรื่องความสวยนานาจิตตังครับ

ปล. เบาะหลังถ้าตัว 4 ประตูจะกว้างกว่าตัว 5 ประตูพอสมควรครับ
ส่วนสวิฟท์ช่วงล่างผมว่าก็เจ๋งใช้ได้นะ แต่ถ้าเน้นระบบความปลอดภัยด้วยน่าจะสู้เฟียสต้าไม่ได้ รถมันสูงถ้าเข้าโค้งแรงๆคงยาก เท่าที่เคยศึกษาในคลับสวิฟ ซดน้ำมันพอสมควรครับ

ถ้าชอบความสบายกว้างขวางคลาสนี้คงต้องไปซิตี้ครับไม่ก็วีออส แต่ถ้าเอาออฟชั่นกับระบบความปลอดภัยเฟียสต้าน่าสนใจครับเทียบราคากับออฟชั่นที่ได้

ขอบคุณข้อมูลจากคุณ Jimmy เวป headlightmag ครับ

พึ่้งลงแม็กซ์กับยางมาครับ ^^ ชุดแต่งรอบคันตัว 4 ประตูเสร็จช้ามาก มีแต่ตัว 5 ประตู
Posted ImagePosted Image

Edited by Devilot, 21 November 2010 - 11:45 PM.

#7 Nokhoog

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 November 2010 - 12:16 AM

ก่อนผมจะซื้อมาสด้า 2 ผมเทียบกับสวิฟท์และได้ทดลองขับมานิดหน่อยครับ

เอาเรื่อง ความคมของพวงมาลัย กับความแน่นหนึบของช่วงล่างผมว่าสูสีกับ 2 ครับ ซึ่งถือว่า best in class ก่อนที่เฟียสต้าจะออกมา
ถึงผมจะยังไม่ได้ลองเฟียสต้า แต่ผมก็เชื่อว่าความคมและหนึบไม่น่าจะหนีกันเท่าไร เพราะข้อจำกัดของรถเล็ก

ความรู้สึกที่จะสวิฟท์แตกต่างจาก 2 น่าจะเป็นเรื่องห้องโดยสารที่กว้าง นั่งสบายกว่า 2 และรูปลักษณ์ที่แต่งเป็นมินิได้สบายๆ อ้อ แอร์ออโต้ด้วยนะ เท่ซะ
ฟิลลิ่งช่วงล่างจะออกแน่นๆ ออกแนวรถยุโรป แต่ 2 มันจะหนึบแบบมาสด้าอ่ะ คือหนึบพอกันแต่คนละแบบ งงมั้ย ผมอธิบายได้แค่นี้แหละ 555

จุดอ่อนของรุ่นนี้...
เครื่องอืด พอกะน้อง 2 สู้พวกวีออส ซิตี้ไม่ได้ แต่ไม่ได้ต่างกันขนาดนั้น ใช้ๆไปเดี๋ยวก็ชิน แต่เราแซงเขาในโค้งได้แน่ ถ้าคุณรู้จักรถและเส้นทางดีพอ
ศูนย์และราคาอะไหล่ อาจจะต้องเช็คนิดนึงเพราะเป็นรถเฉพาะกลุ่ม ขายน้อย ยังไงทำใจเรื่องราคาขายต่อไว้บ้างนะครับ

ขอให้ได้รถที่ถูกใจนะครับ :cat_yes:

#8 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 22 November 2010 - 12:26 AM

สวิฟ ดีกว่า แต่ก็แพงกว่า

ถูกต้องแร้วนี่

#9 jagon2

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 22 November 2010 - 12:40 AM

ใช้รุ่น swift ปี 38 อยู่ครับ ถือว่ารถทนใช้ได้เลย

#10 deleted

The 3rd place in top ten.

Posted 22 November 2010 - 02:45 AM

ความจริงน่าจะทนใช้ city ไปก่อน

ปีหน้าออกใหม่ทั้ง 3 ทั้ง วิค และไม่แน่อาจจะ สวิฟท์ ด้วย

ซื้อตอนนี้เท่ได้ปีเดียวแล้วก็ตกรุ่นแล้วครับ :nothing:

#11 Plakapong

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 22 November 2010 - 07:11 AM

ผมว่า Tiida ก็น่าสนใจนะครับ โปรส่วนลดของแถมใช้ได้เลย ลองไปหาอ่านตามคลับดูดีกว่าครับ ผู้ใช้งานจริงเพียบเลย สวิฟท์น่าใช้นะครับ ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์บริการที่อาจจะน้อยกว่าคู่แข่ง แต่ผมว่าซื้อตามที่ชอบไปเลยครับ ไม่แตกต่างกันมากหรอกครับ ซื้อตามรูปลักษณ์ไปเลย แล้วจะไม่เสียดายครับ ยังไงเราก็ได้ขับรถตัวเองซะส่วนใหญ่คงไม่ได้เทียบกับคันอื่นมากหรอกครับ :o_smoke:

Swiftclub 1

Swiftclub 2

ลองเข้าไปดูตามคลับข้อมูลเพียบครับ รวมถึงปัญหาที่เจอด้วยครับ :o_sorry:

#12 madzdog

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 22 November 2010 - 10:51 AM

ลองอ่านรีวิวสวิฟท์ดูคับ จิ้มตรงนี้นะ

#13 anntee

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 22 November 2010 - 12:26 PM

ใช้น้องทีด้า ( ธิดา ) อยู๋ครับ ตัว 5 ประตู เครื่อง 1.6 มิติโดยรวมอาจจะไม่ไดต่างกันมากในแง่ตัวเลข แต่พอเข้าไปนั่งแล้วมันให้ความรู้สึกสบายสำหรับผม
กินน้ำมันก็เป็นเรื่องปกติครับ ช่วงล่างก็ใช้ได้ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกกับค่ายนิสสัน แบตฯติดรถให้แอมมาน้อย หมดไวไปหน่อย ความนิ่มนวลได้ปรับปรุงแล้วในรุ่นไมเนอร์ฯ
ที่เกี่ยวกับโช๊ค พวงมาลัยให้ความรู้สึกไวเวลาหมุนเลี้ยว อาจไม่ชินในตอนแรก ออฟชั่นรถให้มาเยอะ ดูแปลกๆดีเวลาขับเพราะไม่มีค่อยคนใช้เท่าไหร่ ส่วนใหญ่ไปลงวีออส ซิตี้
เพื่อนสาวอยากออกสองยี่ห้อข้างต้น เห็นรถผมบอกน่ารัก แนะนำให้ลองไปขับเทสคาร์ดูก่อนหลายๆยี่ห้อครับ หาข้อมูลเยอะๆ ชอบแบบไหนก็จัดโลด ของอยากนี้อยู่กับการตัดสินใจของผู้ซื้อจริงๆครับผม

#14 drv

นักเล่นเกย์ มือฉกาจ

Posted 22 November 2010 - 02:10 PM

ผมชอบ สวิฟท์ นะ ยังไม่ได้ไปลองขับเลย เพราะกะว่าจะแต่งงานก่อน แล้วค่อยซื้อ แต่ถ้าให้เลือกได้นะ ผมจะถามก่อนเลยว่า รุ่นไหนในคลาสนี้ติดแก๊สแล้วทนทาน ปัญหาน้อยสุด แบบว่า แอบชอบความประหยัด :o_shame:

#15 Pasaniva14

เซียนเกม

Posted 22 November 2010 - 05:09 PM

ขอบคุณครับ ไปเทสไดรวมาแล้วสำหรับเจ้่าสวิท เท่าที่ลองก็หนึบดี อัตราเร่งผมว่าออกตัวช้าไปหน่อย. เสียงเงียบดีครับ แต่การตกแต่งภายในงั้นๆมาก โดยเฉพาะหัวเกียรห่วยดี เครื่องเสียงโอเคดีครับ คงไม่หนียี่ห้ออื่น

เหลือทีด้า ที่กำลังหาเวลาไปลอง

Edited by Pasaniva14, 22 November 2010 - 05:10 PM.

#16 Dr-Doom

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 22 November 2010 - 10:44 PM

ผมขับSWIFTอยู่ครับ ขับสลับมาสด้า2 (พอดีน้องชายไปเรียนเมืองนอกต้องเอารถswiftมันไปขับบ้าง)
ข้อเสียคร่าวๆคือ
1.ประตูมันรู้สึกป๊อกแป๊กไม่ค่อยแน่น(เทียบกับมาสด้า2)
2.ศูนย์น้อย เซลล์ที่เจอห่วย ต้องโทรตามจิกตอนจะเอาป้ายดำ (ทำเรื่องช้ามาก)
3.ถ้าจะซื้อก็ต้องเช็ครถให้ดี ของผมตอนซื้อมาท่อไอเสียน็อตหลุดห้อยมานิดๆแต่ไม่ลากพื้น สังเกตตอนกลับมาบ้าน ต้องเอากลับไปใส่ใหม่
4.ท้ายรถพื้นที่น้อยไปหน่อย ลำบากตอนใส่กระเป๋าเดินทาง

ส่วนอื่นๆก็ถือว่าดีไม่มีปัญหาครับ คุ้มราคา

#17 nonp

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 22 November 2010 - 11:55 PM

2 อืดจริงๆ นะ ต้องคิกดาวน์เวลาแซงบ่อยๆ เลย

แต่พวงมาลัยมันคมดีจริงๆ

เฟียสต้าแพงกว่า 2 อยู่พอควรเลยนะครับ ลองคิดดูดีๆ

#18 Devilot

เซียนเกม

Posted 23 November 2010 - 12:43 AM

เฟียสต้าไม่ได้แพงกว่าพอสมควรครับบางรุ่นถูกกว่าด้วย ในราคาที่เท่ากันได้ซีซีและม้ามากกว่า เกียร์ดีกว่า Option ครบกว่า ผมเชียร์ครับถ้าไม่คิดราคาขายต่อ ซึ่งรถเล็กราคาแบบนี้ตกไม่มากหรอกครับ

ถ้าชอบประตูรถสไตล์ยุโรปไปลองเปิดปิดเฟียสต้าดูครับ เสียงแน่นแบบตึ้บๆเลยหนักไม่เบาโหวงแบบรถญี่ปุ่น

2
มาสด้า 2 รุ่น S MT 535,000
มาสด้า 2 รุ่น S AT 570,000
มาสด้า 2 รุ่น V AT 640,000
มาสด้า 2 5 ประตู รุ่น R AT 690,000

เฟียสต้า
รุ่นย่อย ราคา(บาท)
1.4 สไตล์ เกียร์ธรรมดา 529,000
1.4 สไตล์ เกียร์อัตโนมัติ 564,000
1.6 เทรนด์ เกียร์พาวเวอร์ชิฟท์ 644,000
1.6 สปอร์ต เกียร์พาวเวอร์ชิฟท์ 699,000

Edited by Devilot, 23 November 2010 - 12:54 AM.