Jump to content

ใครมีเทคนิคการเล่นวอลเล่บอลบ้างมั้ยครับ

4 replies to this topic

#1 seba

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 03 January 2007 - 06:27 PM

ผมว่ามันเป็นอะไรที่ยากที่สุดในเกมนี้แล้วอะครับ ผมแทบจะไม่ชนะคอมเลยสักครั้ง ใครพอจะมีเทคนิคการเล่นดีๆบ้างมั้ยครับ แล้วแต่ละตัวละคร(ที่เป็นคู่กับเรา)เนี่ยมันเก่งไม่เก่งต่างกันรึเปล่า ขอความกรุณาด้วยนะค้าบ 875328cc.gif

#2 Kbeehuk

until the day I die.

•  High Royal Executive Members 

Posted 03 January 2007 - 06:53 PM

ต้องฝึกอ่ะครับ จับทางได้ก็ไม่ยากครับ แต่ก็มีเหมือนกันพวกลูกพลาดแบบไม่น่าพลาด

#3 TONBO

Quit.

•  High Royal Executive Members 

Posted 03 January 2007 - 07:01 PM

การเล่นวอล์เล่ยก็ไม่มีอะไรมากครับ รายละเอียดย่อยๆก็น่าจะเป็นการจับคู่ให้เหมาะสมครับเลือกตัวคู่หูให้บาลานซ์
กับความสามารถของเราเช่น เราเล่นเป็นทีน่า ที่เน้นพลังตบหน้าเน็ทและการบล๊อคแต่ว่าจุดอ่อนคือ ระยะโจมตีสั้น
ตบจากแดนหลังหรือแดนกลางไม่ได้ มักจะติดเน็ทแต่ถ้าเรามาจับคู่กับลิซ่าที่ระยะจะไกลกว่ามาช่วยแก้จุดอ่อน
ก็จะทำให้เราไม่เสียเปรียบฝ่ายตรงข้ามครับ และอีกอย่างควรทำให้คู่หูชอบเราด้วยเพราะคอมฯจะกระตือรือล้น
มาช่วยในเกม มากกว่าจะยืนเป็นตัวถ่วงครับ(สังเกตุได้จาก ถ้าคอมฯกระตือรือร้น จะเห็นคอมฯหมั่นมาโดดบล๊อค
หน้าเน็ทให้เราครับ)

ส่วนถ้าเป็นแทคติคกระหว่างเล่น ผมจะใช้วิธีนี้ครับ

ถ้าผมเป็นฝ่ายเสริฟ พอผมเสริฟข้ามไปปุ๊บ ก็ดันอนาลอคขวาเพื่อดันให้ตัวคอมฯฝ่ายเราไปรอหน้าเน็ทครับ แล้วตัวเราก็ไปยืนตำแหน่งหลังคอม
กะระยะห่างประมาณ 1 ช่วงตัว พอฝ่ายโน้นกระโดดตบมาแล้วถ้าคอมเราโดดบล๊อคไม่สำเร็จแล้วลูกล้นมา ตัวเราก็จะยังรับลูกได้ทันครับ
และถ้าเราเป็นฝ่ายกระโดดตบ เราต้องดูด้วยว่าฝ่ายโน้นว่าเตรียมจะบล๊อคหรือเปล่า ถ้าแน่ใจว่าจะโดนบล๊อค ก็ให้ใช้ลูกหยอดครับ
กด เฉียงบนซ้าย + B (แตะปุ่มเบา) จะทำให้ออกเป็นลูกหยอดแบบสั้นครับ กลับกันถ้าเราจะตบก้ให้กด บนเฉียงหลัง+ A (กดแรง) ค่อนข้างจะได้ผลครับ

Edited by TONBO, 03 January 2007 - 07:03 PM.

#4 Binoculars

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 05 January 2007 - 01:13 PM

การควบคุมทิศทางบอลมีหลักบังคับอนาล็อกยังไงมั่งคับ

#5 supernamax

SUPERNAMAX

Posted 06 February 2007 - 08:36 AM

ผม เคย เล่น ภาคแรก บน X-BOX 1 ไม่ รู้ว่าภาคนี้จะยากแบบภาคแรก หรือ เปล่า 5c745924.gif