Jump to content

กำลังจะตั้งแบรนด์ขายครีมบำรุงผิวหน้า ช่วยคิดชื่อแบรนด์หน่อยครับ

17 replies to this topic

#1 jokeboy555

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 22 May 2010 - 06:51 AM

ผมเพิ่งเรียนจบ กำลังจะช่วยทางบ้านทำธุรกิจนี้ขึ้นมา มีซัพพลายอยู่แล้ว กำลังคิดชื่อแบรนด์

ผลิตภัณฑ์ก็ใช้ส่วนผสมจากสมุนไพรธรรมชาติ
หลักก็มีครีมบำรุงผิวหน้าต่างๆ, ครีมรักษาสิว, รักษาฝ้า, เจล/โฟมล้าหน้า yoyo_52.gif

ชื่อที่ผมคิดไว้ก็มี
1. Bellogio
2. Calista
3. Beaulean
เป็นภาษาต่างๆที่ผมไปหามา ทั้งสามอันแปลได้เหมือนๆกันว่าความสวยงาม

แต่ๆๆๆๆ มีคนแนะนำมาว่า ควรใช้ชื่อที่ฟังดูเข้าใจง่ายถึงตัวผลิตภัณฑ์ ซึ่งผมไม่ค่อยถนัดเรื่องนี้เท่าไหร่
เลยอยากให้เพื่อนๆในบอร์ดช่วยผมคิดชื่อแบรนด์กันหน่อยนะครับ yoyo_04.gif

#2 BullDog

จิ้มให้ไส้แตก

•  Royal Executive Members 

Posted 22 May 2010 - 07:15 AM

ถ้าเป็นผมจะเอาที่ไม่มีความหมายนะคับ แต่ดูไฮโซๆ

ขอเสนอตามนี้
DVDGAMEONLINE = DGO
DGO= Dee Gee O
Dee Gee O = DiGeONi

สุดท้ายอกมาเป็นคำว่า DeGiOni (ดิจิโอนี่) ใส่ข้างหลังไปดูเป็นอินเตอร์แบบอิตาลีนิดๆ

#3 chaba

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:All Console Football

Posted 22 May 2010 - 07:19 AM

เอาออกแนวไทย ๆ มั้ยครับจะช่วยคิด

1. ปราบ
2. เนียน
3. สลาย

ฝากไว้นะครับ

#4 moochachi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 22 May 2010 - 08:08 AM

3. Beaulean

ชื่อคล้ายๆ เหมือนเครื่องสำอางใน cat woman (บิวลีน) ชื่อน่าจะไม่ซ้ำกับตลาด เรียกง่ายๆ ก็ดีครับ

Edited by moochachi, 22 May 2010 - 08:09 AM.

#5 @Top_Hero@

ครูท๊อป เทคนิคลพบุรี

• Interests:3DS,IPAD,XBOX360rgh

3DS FC 1177 8401 3141

Posted 22 May 2010 - 09:07 AM

เอาใจช่วยครับ เจาะตลาดกลุ่มไหนครับ สาว ๆ หรือแก่ ๆ

Edited by @Top_Hero@, 22 May 2010 - 09:08 AM.

#6 lucifer

「L™」CREATIVE inDESIGN

Posted 22 May 2010 - 09:28 AM

ผมมองว่า ชื่อที่ท่านคิดมา มันอ่านจำยาก คิดชื่อที่มันอ่านแล้วจำง่าย ๆ ดีกว่า

#7 sadmovie

พระเจ้าไม่ได้สร้างมนุษย์ มนุษย์ต่างหากที่สร้าง พระเจ้า

Posted 22 May 2010 - 09:57 AM

ชื่อนี้ไปเลยครับ " กวนอีน " เป็นคำผสม ระหว่าง กวนอีม+กวนตีน 555 ล้อเล่นนะครับ (ไม่โกรธนะ)

ผมว่า คำว่า " Beaulean " (บีวลีน) ก็อ่านง่าย เขียนภาษาไทย ก็ง่าย ดูเหมือนคำว่า Beauty ด้วย

#8 Devilot

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 22 May 2010 - 10:20 AM

สำคัญที่ อย. เลยนะครับ ไม่มีนี่มีสิทธิ์ได้ออกทีวีสูงมาก

#9 Joey4D

เกรียนฝึกหัด Lv.0

Posted 22 May 2010 - 10:28 AM

Ga Me'

มาจากเกมครับ :)

#10 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 22 May 2010 - 11:15 AM

ชื่อแบบไทย

ขาววอก

สวยไม่เกรงใจ

งามแต้ๆ

ชื่อแบบฝรั่ง

BEaUT ONLY บิวตี้โอนลี่

THAI MIRACLE

LINEING PLASMA ไลนนิ่งพลาสมา

#11 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

Posted 22 May 2010 - 12:07 PM

ตอนนี้คนทำกันเยอะมากเลยนะครับ เอาที่เห็นหนักๆจริงๆจังเลย คือ ของหมอ จาก บำรุงราษ หรือ สมิติเวชนี่แหละ แฟนผมขายอยู่ ผมลืมไปละ

ชื่อ ผมว่า บิวลีนอีกเสียงนะ ดูเรียบๆดี ไม่เวอร์ไปมากมาย เรียกง่าย ดูบ้านๆหน่อย

แล้วอีกอย่าง ผมแค่ลองคิดเทียบ กับ ยี่ห้ออื่น ที่ดังๆนะครับ เค้าใช้สองพยางค์ มันคง เรียกง่ายอ่ะครับ

ลาแมร์

เอสเต้

ลังโคม

ซิสเล่

มีไหมยี่ห้อหลายพยางค์ ที่แพงๆ ก็มีครับ แต่ส่วนมาก เรียกยากเกินครับ ผมเคยต้องไปนั่งรอที่หน้าร้าน ประจำ ยังจำชื่อมันไม่ได้สักที

#12 blue_key

one of the best in my life

Posted 22 May 2010 - 12:08 PM

อาจจะฟังดูไม่ค่อยชาตินิยม แต่แนะนำให้ใช้ชื่อที่คนได้ยินแล้วไม่รู้ว่าเป็นของไทยจะดีกว่า
โดยเฉพาะเรื่องเครื่องสำอางเนี่ย ผมว่าชื่อออกไปทางฝรั่งเศส รัสเซีย อะไรพวกนั้นน่าจะดี
เพราะเราคงไม่มีเวลามาอธิบายลูกค้าทุกๆคน สิ่งที่ลูกค้าแนวนี้เค้าใส่ใจคือความเชื่อมั่น
เชื่อมั่นว่าสินค้าของคุณจะไม่ไปทำให้หน้าเค้าพัง เพราะฉะนัั้นถ้าเป็นสินค้าที่เหมือนว่ามาจากต่างประเทศน่าจะได้ภาษีดีกว่า

#13 tvmb

เล่นพอเป็น

Posted 22 May 2010 - 12:55 PM

ใช้ภาษาอิตตาลี่เลยครับ

ลองมองดูสิเออ

#14 jokeboy555

Posted 22 May 2010 - 02:05 PM

สินค้ามี อย. ทุกตัวครับ เจาะกลุ่มวัยรุ่น-วัยทำงาน

ขอบคุนสำหรับทุกความเห็นนะครับ

ชื่อ Beaulean มีคนชอบหลายคนแหะ

#15 Kbeehuk

until the day I die.

Posted 22 May 2010 - 02:11 PM

1. ต้องดูลักษณะ ผลิตภัณท์ก่อน ผลิตจาก สมุนไพรไทย หรือเคมี หรือเป็นนวัฒกรรมต่างประเทศ

2. ดูกลุ่มลูกค้า และรูปแบบการตลาด ขายระดับไหน กลางขึ้น บนเท่านั้น ล่างกลาง อะไรก็ว่าไป วิธีขาย ขายตรง ตั้งหน้าร้าน ขายทางเน็ต

3. คุณก็คิดชื่อ ที่มันจะช่วยซัพพอร์ท สองข้อข้างบน

คุณจะขายสาวโรงงาน ใช้ชื่อ อิลิเย่เบรจังไร แบบนี้ผมว่าไม่เหมาะ คุณจะขาย คนทำงานบ้าแบรนด์ จะมา สมุนไพรสวยหน้าขาวสาวพันปี แบบนี้ก็ไม่ได้

คุณใช้วิธีขายตรง ชื่อควรนำพาให้พูดชักจูงได้ง่าย ความหมายดี

ถ้ามีหน้าร้าน โลโก้ชื่อดูดี สวยงาม ชื่อดูไฮโซ น่าสนใจ เห็นแล้วอยากหยุดดู

Edited by กระบี่หัก, 22 May 2010 - 02:12 PM.

#16 Devilot

เซียนเกม

Posted 22 May 2010 - 04:00 PM

ตอนนี้ตั้งควรตั้งชื่อเป็นสไตล์เกาหลีครับ เครื่องสำอางค์เกาหลีตีตลาดกระจุยกระจาย

#17 pain_walker

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 22 May 2010 - 05:42 PM

QUOTE(กระบี่หัก @ May 22 2010, 03:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
1. ต้องดูลักษณะ ผลิตภัณท์ก่อน ผลิตจาก สมุนไพรไทย หรือเคมี หรือเป็นนวัฒกรรมต่างประเทศ

2. ดูกลุ่มลูกค้า และรูปแบบการตลาด ขายระดับไหน กลางขึ้น บนเท่านั้น ล่างกลาง อะไรก็ว่าไป วิธีขาย ขายตรง ตั้งหน้าร้าน ขายทางเน็ต

3. คุณก็คิดชื่อ ที่มันจะช่วยซัพพอร์ท สองข้อข้างบน

คุณจะขายสาวโรงงาน ใช้ชื่อ อิลิเย่เบรจังไร แบบนี้ผมว่าไม่เหมาะ คุณจะขาย คนทำงานบ้าแบรนด์ จะมา สมุนไพรสวยหน้าขาวสาวพันปี แบบนี้ก็ไม่ได้

คุณใช้วิธีขายตรง ชื่อควรนำพาให้พูดชักจูงได้ง่าย ความหมายดี

ถ้ามีหน้าร้าน โลโก้ชื่อดูดี สวยงาม ชื่อดูไฮโซ น่าสนใจ เห็นแล้วอยากหยุดดู

สำเนาถูกมาก

#18 jokeboy555

Posted 22 May 2010 - 09:12 PM

QUOTE(กระบี่หัก @ May 22 2010, 02:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>

ขอบคุนมากครับ จะเอาคำแนะนำไปใช้นะครับ