Jump to content

เรียนอะไรเเล้วมีงานทำดี ๆ ครับ

56 replies to this topic

#1 kykykyk

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members

Posted 23 March 2010 - 11:08 AM

ผมกำลังขึ้น ม.6 อยากรู้ว่าเรียนด้านไหนมีงานทำเงินเดือนดี ๆ ครับ ขอคำแนะนำหน่อย

#2 TAKUMI

Achievement Addict

•  High Royal Executive Members 
  • Interests:XBOX360
    PS3
    Women
    Chelsea

Posted 23 March 2010 - 11:12 AM

วิศวะ

หมอ

#3 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

•  High Royal Executive Members 

Posted 23 March 2010 - 11:17 AM

สถาปัตย์ มัณฑณศิลป์ นิเทศ เรียนที่ใจน้องชอบดีกว่านะครับ พอได้ทำมันแล้วมีความสุข งานออกมาดี แล้วมันจะดีเองครับ

#4 Devilot

เซียนเกม

Posted 23 March 2010 - 11:17 AM

เรียนค้าขายในชีวิตจริง

แต่ถ้าให้ตอบจริงๆมันก็เงินเดือนสูงได้ทุกสายอยู่ที่เราว่าจะมีพาวเวอร์ว่าจะพัฒนาไป
ถึงจุดนั้นได้หรือเปล่า วิศวะต๊อกต๋อยก็มี เซลเงินเดือนเทพๆก็เยอะแยะ

Edited by Devilot, 23 March 2010 - 11:20 AM.

#5 bestnaja

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

รปภ.

แม่บ้าน

#6 JoeTh

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 March 2010 - 11:18 AM

นักบิน

#7 naknaknak

since 2005

Posted 23 March 2010 - 11:21 AM

งานดีๆ จบทุกคณะมีสิทธ์ หมด

แต่เงินดีๆ หมอ ทันตะ วิดวะปิโต ถ้าไม่ทำรัฐ

สาขาอื่น ขึ้นอยุ่กับ บริษัท

บางทีจบคณะ top hit อย่าง บริหาร มา ได้ทำงาน บริษัท ตปท เค้าจ่ายเรท us ก้อ start 25k ++

บางที เรียนใน สิ่งที่ไม่ชอบแต่อยากได้เงิน ระวังไม่ จบ นะ

Edited by naknaknak, 23 March 2010 - 11:24 AM.

#8 nick1

เดินบนเส้นทางสายโดดเดี่ยว

Posted 23 March 2010 - 11:21 AM

เรียนพวกวิชาเฉพาะทางครับ จบมาหางานได้ง่าย แพทย์ วิศวะ แต่จริงๆเรียนที่เราชอบดีกว่านะ เพราะถ้าฝืนเรียนที่ไม่ชอบไป อาจจะเสียเวลาฟรีๆ

#9 captain_L

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 23 March 2010 - 11:25 AM

อยากจะบอกว่า เรียนอะไรก็ได้ ที่เราชอบ และตั้งใจเรียน แล้วมันก็ดีเองทุกอย่างละครับ

#10 teteety

นักเล่นเกมชั้นครู

Posted 23 March 2010 - 11:31 AM

ไม่มีว่าชอบอะไรเลยเหรอครับ

ทำงานมาหลายที่ละ พวกเซลล์เนี่ย รวยสุดในบริษัทแล้ว อยากรวยก็เรียนพวกการตลาด บริหารอะไรพวกนี้เลย
ทุกบริษัทจะให้ความสำคัญกับคนหาเงินเข้าบริษัทมากกว่าคนใช้ ดังนั้นพวกเซลล์นี่เป็นเทพเจ้าเลย
พวกคนดูแลระบบ โปรแกรมเมอร์ ก็เป็นแค่พนักงานต๊อกต่อย

#11 Sam_FISher

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 23 March 2010 - 11:35 AM

ผมก็กำลังขึ้น ม 6 ครับ

แต่ที่เล็งๆไว้ มีการบินพลเรือน ไม่รู้จะเข้าได้รึเปล่า d33561e9.gif
ทีนี่เข้ายากมั้ยครับผู้รู้ d33561e9.gif

#12 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 23 March 2010 - 11:37 AM

ถ้ามีโอกาศ ที่ให้เราเลือกทางเอง เลือกที่อยากเรียนครับ

เพื่อนผม ไม่ได้เรียนสาขาที่ชอบ ตัวเองชอบ ภาษา อยากเรียนมนุษย์ศาสตร์ แต่ พ่อแม่ไม่ให้บอกเงินน้อย ให้เรียน วิดวะ โดยที่เอาภาษาไปเงินเยอะกว่าอีกไม่รู่ทำไม ค่านิยม สมัยก่อนมั้ง แถมเจ้าตัวไม่เก่งคำนวน ถูๆถ มาตอนนี้ไทร์ออกแล้วครับ

แต่ภาษา eng มันเก่งจริงๆ

ส่วนผมเลือกที่อยากเรียนอะ ที่บ้านผมไม่บังคับแม้ว่าเงิน start มาจะไม่เท่า วิดวะปิโต หรือ หมอก็เหอะ แต่ถ้าทำแล้วสนุกกับงานที่ทำสนุกกับปัญหาที่เจอในการทำงานก็ โอเคครับ

ปล. ผมยังเรียน อยู่ นะ ปี3 จะปี 4 ละกำลังฝึกงานในบริษัทที่ให้ผมทำงาน เหนื่อยมากแต่สนุกดีครับ มันตรงที่เราต้องการ

Edited by Kanon๐ForeLize, 23 March 2010 - 11:39 AM.

#13 kim007

Ayukawa Madoka

• Interests:Bluray Movies, PS3, NDS

Posted 23 March 2010 - 11:38 AM

เลือกที่ท่านชอบดีกว่า ทำงานที่ตัวเองชอบ และอยากทำ งานจะออกมาดีครับ

สุดท้ายแล้ว ถ้าตั้งใจ และมีความสามารถจริง มันจะมาเองครับ

#14 dy_break

คนเก่ง

Posted 23 March 2010 - 11:44 AM

ผมเห็นหมอศัลยกรรม บางคนเปิดร้านเองลู้ค้ามาวันล่ะ10ราย

#15 PArnKunG

อ่ะจึ๊ย

•  Junior Moderator 

Posted 23 March 2010 - 11:50 AM

หมอฟัน yoyo_34.gif

#16 Zeon

โลกนี้ไม่มีความบังเอิญหรอกนะ จะมีก็แต่พรหมลิขิต

Posted 23 March 2010 - 11:51 AM

เรียนอะไรที่ตัวเองชอบแหละครับ แล้วก็ทำอะไรที่ใจรักแหละครับ เงินอาจไม่เยอะ แต่มีความสุขที่ได้ทำก็พอ

#17 moochachi

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 23 March 2010 - 11:54 AM

สังคมไทย หลายบริษัทเลือกสถาบัญครับ
บางบริษัทชอบสีชมพู บ้างก็สีเหลืองแดง
แต่ส่วนใหญ่ๆ ก็ชอบมหาวิทยาลัยของรัฐที่ติด top 5, top 10
ต้องบอกว่า ผมเองก็ไม่คิดว่าดี เพราะสถาบัญไม่ได้บอกถึงคุณภาพคน

แต่ก็ยังคงจริงในปัจจุบัน ไงก็ขอให้เลือกได้ที่ดีๆ ครับ ยิ่งได้มหาวิทยาลัยรัฐที่ค่าหน่วยกิจไม่แพง ยังช่วยพ่อแม่ประหยัด
เอกชนใช่ว่าไม่ดี แต่ค่าเทอมแพง พ่อแม่ก็จะเหนื่อยเพิ่มขึ้น

Edited by moochachi, 23 March 2010 - 11:55 AM.

#18 StarLord

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 March 2010 - 11:54 AM

อยู่ที่บุคคลครับ

ผมเรียนการตลาด แต่เป็นพนักงานต๊อกต๋อย เงินเดือนต่ำต้อยครับ
เพื่อนผมเรียนการตลาดเหมือนกัน ก้าวหน้า เงินเดือน 5-6 หมื่น ก็มีครับ
พวกเงินเดือน หลักแสน ก็มีครับ (พวกผู้บริหาร)

แต่ถ้าอยากแบบเริ่มทำงานปุ๊ปเงินเดือนสูงเลยก็
วิศวะ, หมอ, สถาปัตย์

ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าคุณไม่ชอบ คุณก็เรียนไม่จบหรอกครับ หรือจบก็แบบไม่ได้เก่งด้านนั้น
เพราะใจมันไม่รัก

#19 yuyuu123

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

ทําอะไรก็ได้ที่ชอบและขอให้ทําจริง + กล้าได้กล้าเสีย เชื่อผม ไม่อดตาย yoyo_56.gif

#20 pattric

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 23 March 2010 - 11:57 AM

มนุษย์ Eng งานกับเงินอยู่ในระดับกลางๆ แต่ หญิง ตรึม !! ตอนผมเรียน Section นึง 50 คน ผู้หญิงไปแล้ว 40 กว่าคน ฮี่ ๆ ๆ ๆ ๆ 4e5dd44a.gif

ปล ถ้าสำหรับผมแนะนำจริงๆ ให้เลือกเรียนที่คิดว่าชอบดีกว่า เพราะถ้าฝืนเรียนเพราะคิดแค่ว่าจะได้งานดีๆ เงินดีๆ

บางทีอาจเรียนไม่ไหว ต้องซิ่ว เสียเวลากันอีก ดูความสามารถกับความสนใจของตัวเองประกอบด้วย

ที่สำคัญเรียนอะไรก็ได้ แต่อย่าขลุกแต่ในห้องกับตำรา หาโอกาสรับ Job ระหว่างเรียนด้วยจะดีมาก

นอกจากประสบการณ์สนามจริงแล้ว ยังมีโอกาสได้ connection ดีๆ อีกด้วยนะครับ