Jump to content

แนะนำการจัดชุด Home เสียงดี(ประมาณนึง)ราคาประหยัด ไว้ยกระดับความสนุกของ X360 ครับ

27 replies to this topic

#1 exersign

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

Posted 14 March 2010 - 10:04 AM

เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ เผื่อสมาชิกที่กำลังจัดหาชุดลำโพงไว้เล่นน้องเอ็กซ์ / ผมจัดsetแบบนี้ให้เพื่อนผม 3 คนแล้วครับ ถูกใจทั้งคนจัดและเจ้าของครับ
ถ้าได้ชุดประมาณนี้ไว้ใช้ จะรีดประสิทธิภาพด้านเสียงของ X360 ออกมาหมดเลยครับ (แต่คุณภาพเสียงอาจจะสู้ชุดที่งบประมาณสูงกว่านี้ไม่ได้ครับ)
มิติและความตื่นเต้นฉับไวของระบบ Surround และการไล่เสียงลำโพง X360ทำมาตื่นเต้นและละเอียดกว่าหนัง Hollywood อีกครับ^^

ผมมีแผนจัดชุดที่คุ้มค่ากว่าชุดสำเร็จที่ขายกันในห้างครับ เพราะชุดแบบนั้นส่วนใหญ่แล้วเสียงSubคุณภาพมันต่ำ หลวมๆ แตกๆทั้งนั้นเลยครับ แต่ต้องใช้ความอดทนหน่อยๆในการเฟ้นหานะครับ
แต่อย่าลืมsetค่าใช้จ่ายข้อ 5 ไว้ด้วยนะครับ

1 AVR 5.1 - 6.1 = หามือสองในบอร์ดเครื่องเสียงครับ(มีหลายบอร์ดเลยนะ หาดูไม่เกิน 3 วันเชื่องว่ามีให้ซื้อแน่นอนครับ) / 5,000-9,000 / ตีว่า 6,000 ละกัน (Marantz Onkyo Denon H/K พื้นๆ)
AVR ห้ามซื้อในบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าดูไม่ดีจะโดนรุ่นที่เป็น Analoque ซึ่งเสียงจะไม่มีระบบถอดรหัส Dolby คือเสียงมันจะไม่ Surround น่ะครับ / แต่เห็นมียี่ห้อ Sherman หรือ Asaki ราคาถูกดีนะครับ(ราคาเท่าหามือสองยี่ห้อ Marantz Onkyo Denon H/K เลยครับ )
2 ชุดลำโพง 5.0 = ตรงๆเลยนะ หาซื้อที่บ้านหม้อ หรือในอมรก็ได้ครับ เสียงที่ได้ดูหนังเล่นเกมส์สนุกครับ แต่ถ้าฟังเพลง Audiophile ล่ะก็ Sound จะลูกทุ่งหน่อยๆหนะครับ / ไม่เกิน 4,000 แน่นอน
3 Sub = มีแนะนำยี่ห้อนึงครับ Zulex 12" คุณภาพดี เสียงหนักลึกแต่รายละเอียดสู้ Subฝรั่งไม่ได้ครับ / ราคา 5,000
4 ขาตั้ง Surround SL + SR = บ้านหม้อมีถูกๆ คุณภาพใช้ได้ครับ / 1,400 (ขาตั้ง Center ยังไม่รวมนะครับ)
5 เส้นสายต่างๆ = สายลำโพงครบSet + สายSub + สาย Optical + สาย HDMI / ราคารวมๆ ถูกสุดๆแบบไม่คิดมากเลยนะไม่มีทางต่ำกว่า 1,200 แน่นอนครับ

Grand Total= 17,600
ประหยัดสุดๆครับ

#2 joah

ต้องมีให้ได้ รอแป๊บ SIX PACKS

•  High Royal Executive Members 

Posted 14 March 2010 - 10:10 AM

Sony SF 360 ประมาณ 17k

ผมเอาอันนี้ดีกว่าคับ ผมว่าคุ้ม ดีกว่าของบ้านหม้อ และ AVR มือสอง

#3 peXXeq

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 14 March 2010 - 10:26 AM

ผมใช้ SF 360 ราคาถูกกว่าที่คุณจัดมา

มันรับเสียง LPCM, DTS-HD และ TrueHD ได้ อยากให้ลองฟังเสียง HD

แล้วคุณจะลืม Dolby หรือ DTS 5.1 ธรรมดาไปเลยครับ http://my.sony.co.th/tips/107_HomeAudio/tipn107_th.html

ยังไงไปคุยห้อง LCD ได้นะครับ มีเทพหลายคนสิงสถิตอยู่

Edited by peXXeq, 14 March 2010 - 10:39 AM.

#4 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 14 March 2010 - 10:47 AM

เมื่อวานเจอคนปล่อยรุ่นก่อนหน้านี้ SF2300 9000 อายุ 1 ปี สอยไม่ทันเซงเป็ด หุๆ

#5 Kid Blues

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 
  • Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 14 March 2010 - 11:09 AM

ก็เป็น 1 ทางเลือกละกันนะ แต่ละคนย่อมคิดไม่เหมือนกัน
ลำโพงบ้านหม้อเสียงดีก็เยอะครับ แต่ต้องไปลองเอง แล้วก็อย่าเชื่อสเปคเด็ดขาด แล้วที่น่าติก็คือ มันมักไม่ค่อยทนครับ
AVR มือ 2 ก็ ok ครับ save เงินไปได้เยอะ แต่ควรมองระยะยาวด้วย อย่าเอาที่ตกรุ่นมากนัก

ผมมองอย่างนี้ครับ ถ้าจะเล่นรอบทิศทางจริงๆ (เล่นแยกชิ้น) ให้เรียงลำดับความสำคัญ ดังนี้ครับ
1. AVR -> ลำโพงคู่หน้า -> ลำโพงเซนเตอร์ -> ลำโพงเซอร์ราวน์ -> ลำโพงซับ

#6 arnon_ara

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 14 March 2010 - 11:17 AM

เครื่องเสียงแบบครบเซ้ทของพวก onkyo ไม่ก้อ yamanha denon เด่วนี้ราคาชุดไม่เกินสองหมื่นเยอะแยะคับ เสียงเทพด้วย

จะเล่นเครื่องเสียงขอให้ห่างไกลโซนี่คับ โซนี่มันเป็นพวกสวยแต่รูปจูบไม่หอมคับ สำหรับผมตอนนี้นะ นับวันคุณภาพถอยหลังลงคลอง ยกเว้นดีไซน์ยังคงแจ่มเหมือนเดิม

#7 Kid Blues

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 14 March 2010 - 11:25 AM

QUOTE(arnon_ara @ Mar 14 2010, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เครื่องเสียงแบบครบเซ้ทของพวก onkyo ไม่ก้อ yamanha denon เด่วนี้ราคาชุดไม่เกินสองหมื่นเยอะแยะคับ เสียงเทพด้วย

จะเล่นเครื่องเสียงขอให้ห่างไกลโซนี่คับ โซนี่มันเป็นพวกสวยแต่รูปจูบไม่หอมคับ สำหรับผมตอนนี้นะ นับวันคุณภาพถอยหลังลงคลอง ยกเว้นดีไซน์ยังคงแจ่มเหมือนเดิม

คือว่าพวก onkyo yamanha denon ราคาระดับ 2 หมื่น มันไม่ถอด TrueHD ไงครับ sony เลยได้เปรียบไปเต็มๆ สำหรับราคาระดับนี้มันก็เลยเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ
แต่สำหรับผมตัวที่คุ้มที่สุดน่าจะเป็น onkyo 6200 แต่ราคามันก็กระโดดไปที่ประมาณ 2 หมื่นเจ็ดได้มั๊ง ไม่แน่ใจ ซึ่งแพงกว่าประมาณ 1 หมื่นแน่ะ

#8 Jin

Heal The World

• Interests:All About Hi-Fi and Technology

Posted 14 March 2010 - 11:51 AM

QUOTE(Kid Blues @ Mar 14 2010, 11:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เป็น 1 ทางเลือกละกันนะ แต่ละคนย่อมคิดไม่เหมือนกัน
ลำโพงบ้านหม้อเสียงดีก็เยอะครับ แต่ต้องไปลองเอง แล้วก็อย่าเชื่อสเปคเด็ดขาด แล้วที่น่าติก็คือ มันมักไม่ค่อยทนครับ
AVR มือ 2 ก็ ok ครับ save เงินไปได้เยอะ แต่ควรมองระยะยาวด้วย อย่าเอาที่ตกรุ่นมากนัก

ผมมองอย่างนี้ครับ ถ้าจะเล่นรอบทิศทางจริงๆ (เล่นแยกชิ้น) ให้เรียงลำดับความสำคัญ ดังนี้ครับ
1. AVR -> ลำโพงคู่หน้า -> ลำโพงเซนเตอร์ -> ลำโพงเซอร์ราวน์ -> ลำโพงซับ

ผมไล่แบบนี้งะ sub>AVR>Center=Front>Surround

เหตผล sub คุมทั้งหมดของระบบซับดีดูหนังสนุกขึ้นเยอะ >AVR คุณภาพและบุคลิกเสียงที่ต้องการ>เสียงสนทนาชัดเจน รายละเอียดด้านหน้าถูกต้องกว้างขวาง ทำให้มิติของเตจเสียงดีขึ้นเยอะ>คู่หน้า องค์ประกอบรวมๆ>เซอราว ซาวรอบรอบข้าง ไม่ต้องโดดเด่นให้รู้ว่ามีทิศทางและมิติโอบล้อมก็พอแล้วอะ สำหรับผมนะ - -

#9 omunize

ก้ามปู แบตเทิล !!!

Posted 14 March 2010 - 12:08 PM

หาหนัง true hd จากไหนกันเหรอครับ ตามบิตไม่เห็นมี

หรือสอยของแท้ 1000 + d582d79f.gif

#10 peXXeq

เซียนเกม

Posted 14 March 2010 - 12:27 PM

หนังเสียง HD ก็คงต้องจาก Bluray แหละครับ

แต่เดี๋ยวนี้ อะไรๆ มันก็ลง คอมพิวเตอร์ได้หมด

1. คุณจะเสพย์จากแผ่นแท้ก็ได้

2. หรือคุณจะเล่นแผ่นก็อปปี้ แบบที่ OMP ทำขาย

3. สุดท้ายโหลด bit ไฟล์ Full rip เอามาเล่นบน PC หรือ HD player ก็ตามใจ

#11 omunize

ก้ามปู แบตเทิล !!!

Posted 14 March 2010 - 12:33 PM

น่าสอยเป็นที่สุด yoyo_51.gif

แต่พึ่งเล่น 5.1 ได้ไม่ถึงเดือน

ถ้ามาเล่น true HD ตอนนี้โดนแฟนตบหัวแตกแน่เลย yoyo_90.gif

Edited by omunize, 14 March 2010 - 12:34 PM.

#12 Kid Blues

Posted 14 March 2010 - 12:39 PM

QUOTE(Jin @ Mar 14 2010, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไล่แบบนี้งะ sub>AVR>Center=Front>Surround

เหตผล sub คุมทั้งหมดของระบบซับดีดูหนังสนุกขึ้นเยอะ >AVR คุณภาพและบุคลิกเสียงที่ต้องการ>เสียงสนทนาชัดเจน รายละเอียดด้านหน้าถูกต้องกว้างขวาง ทำให้มิติของเตจเสียงดีขึ้นเยอะ>คู่หน้า องค์ประกอบรวมๆ>เซอราว ซาวรอบรอบข้าง ไม่ต้องโดดเด่นให้รู้ว่ามีทิศทางและมิติโอบล้อมก็พอแล้วอะ สำหรับผมนะ - -

ครับแต่ละคนจะให้ความสำคัญกับระบบต่างกัน
ส่วนที่ผมให้ลำดับความสำคัญของซับไว้หลังสุดก็เพราะว่า ในระบบรอบทิศทางจริงๆ ตัวซับจะเป็น option เสริมเฉยๆครับ มีหรือไม่มีก็ได้ มันก็ยังคงเป็นระบบรอบทิศทางอยู่ดี ผืดกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ที่ขาดไปแล้วระบบจะไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็นระบบรอบทิศทางได้เลย
แล้วถ้าเราสามารถหาคู่หน้าที่สามารถรองรับความถี่ต่ำได้ดีแล้ว บางครั้งไม่ต้องการซับด้วยซ้ำ ซับเพียงเสริมให้ดูหนังได้สนุกขึ้นเฉยๆครับ

จริงๆนักเล่นเครื่องเสียงบ้านจะให้ความสำคัญกับคำว่า front stage มาก ดังนั้นคู่หน้าจึงสำคัญที่สุด เพราะต้องคอยตอบสนองเกือบทุกย่านความถี่เลย ส่วนเสียงกลางที่ผมให้ความสำคัญรองลงมาเนื่องจาก ช่วงความถี่ในย่านนี้ลำโพงวูฟเฟอร์ทุกตัวสามารถตอบสนองได้อยู่แล้ว
สังเกตุจากบางคนที่อัพคู่หน้า แล้วมักจะเอาคู่หน้าเดิมมาทำเป็นเซ็นเตอร์หรือเซอราวด์แทน

สั้นๆแค่นี้ละกันนะครับ (จริงๆขี้เกียจพิมพ์ เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ yoyo_70.gif )

ปล.อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ ผืดถูกยังไงขออภัยด้วย

#13 JeeZz

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 14 March 2010 - 12:57 PM

Sony HT-SF360 ถอด dts-HD และ Dolby TrueHD ไม่ได้น่ะครับ ถอดได้แต่ LPCM ครับ
คือ ต้องให้เครื่องเล่นถอด dts-HD และ Dolby TrueHD แล้วส่งเป็น LPCM ไปให้ SF360 ครับ
เครื่องเล่นที่ทำได้แบบนี้ เช่น PS3 ครับ

#14 Kid Blues

Posted 14 March 2010 - 01:20 PM

QUOTE(JeeZz @ Mar 14 2010, 12:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Sony HT-SF360 ถอด dts-HD และ Dolby TrueHD ไม่ได้น่ะครับ ถอดได้แต่ LPCM ครับ
คือ ต้องให้เครื่องเล่นถอด dts-HD และ Dolby TrueHD แล้วส่งเป็น LPCM ไปให้ SF360 ครับ
เครื่องเล่นที่ทำได้แบบนี้ เช่น PS3 ครับ

ใช่แล้วครับ ผมก็ติดกับคำว่าถอดมากไปหน่อย
จริงๆน่าจะใช้คำว่า รองรับ หรือสามารถส่งผ่านได้ น่าจะดีกว่า yoyo_70.gif

#15 exersign

Posted 14 March 2010 - 01:55 PM

QUOTE(Kid Blues @ Mar 14 2010, 12:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับแต่ละคนจะให้ความสำคัญกับระบบต่างกัน
ส่วนที่ผมให้ลำดับความสำคัญของซับไว้หลังสุดก็เพราะว่า ในระบบรอบทิศทางจริงๆ ตัวซับจะเป็น option เสริมเฉยๆครับ มีหรือไม่มีก็ได้ มันก็ยังคงเป็นระบบรอบทิศทางอยู่ดี ผืดกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ที่ขาดไปแล้วระบบจะไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็นระบบรอบทิศทางได้เลย
แล้วถ้าเราสามารถหาคู่หน้าที่สามารถรองรับความถี่ต่ำได้ดีแล้ว บางครั้งไม่ต้องการซับด้วยซ้ำ ซับเพียงเสริมให้ดูหนังได้สนุกขึ้นเฉยๆครับ

จริงๆนักเล่นเครื่องเสียงบ้านจะให้ความสำคัญกับคำว่า front stage มาก ดังนั้นคู่หน้าจึงสำคัญที่สุด เพราะต้องคอยตอบสนองเกือบทุกย่านความถี่เลย ส่วนเสียงกลางที่ผมให้ความสำคัญรองลงมาเนื่องจาก ช่วงความถี่ในย่านนี้ลำโพงวูฟเฟอร์ทุกตัวสามารถตอบสนองได้อยู่แล้ว
สังเกตุจากบางคนที่อัพคู่หน้า แล้วมักจะเอาคู่หน้าเดิมมาทำเป็นเซ็นเตอร์หรือเซอราวด์แทน

สั้นๆแค่นี้ละกันนะครับ (จริงๆขี้เกียจพิมพ์ เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ yoyo_70.gif )

ปล.อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ ผืดถูกยังไงขออภัยด้วย

- ผมเริ่มจาก System ฟังเพลงก่อนครับ เคยเล่นแอมป์หลอดมาก่อน / ฟังมา 4 ปี ฟังเพลง Track เดิมทุกวัน ...เบื่อแล้วเลย เริ่มขยับเป็น Home T. และหวด น้องX มาดื่มด่ำระบบเสียงครับ
- sub เพิ่มความสนุก ตื่นเต้นขึ้นอีก 30% ครับ อิอิ / ตามรหัสครับ 5.1 = ความสำคัญของ sub แค่ 0.1 (แต่ก็ขาดไม่ได้น้าาาาาา)
- แต่เอาจริงๆ ต้องเล่นห้องฟังครับ ผมเล่นห้องฟังอยู่ ไม่เน้นราคา System มาก เน้นระบบอุปกรณืห้องฟังมากกว่าครับ อุปกรณ์แต่งห้องฟัง แพงกว่า system ของผมอีกครับ^^

- แนะนำครับ iMax พารากอน ไปดู Transformer มา / ลืมไม่ลงเลยครับ ระบบภาพแน่นอนอยู่แล้ว แต่ระบบเสียงแน่นอนกว่า แบบว่า ขนลุกเลย Sub คงตัวเท่าบ้าน เสียงเบสนุ่มมากๆ impact หนักมากด้วย หุ่นยนต์เดินทีนี่พุงสั่นเลยครับ เสียงลำโพงกลางแหลมก็ดีมากๆ ของมากที่สุดครับ มิติยอดเยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆ คุ้ม 250 แน่นอนครับ ลองหาหนังที่ลุยๆทั้งเรื่องดูครับ
- แนะนำครับเรื่องนี้ ตีตั๋วจอง iMax ไว้เลย Clash of the titan แล้วจะลืมไม่ลง / แต่ไม่แน่ใจว่า เรื่องนี้มีระบบ iMaxอ๊ะเปล่า / แต่ถ้าไม่มีiMax แนะนำ โรง9 เซนทรัล พระราม3 ครับ ต้องเข้าไปดูให้ได้นะครับโรงนี้ เสียงดีแบบลืมไม่ลงเช่นกันครับ^^

#16 exersign

Posted 14 March 2010 - 02:11 PM

QUOTE(peXXeq @ Mar 14 2010, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ SF 360 ราคาถูกกว่าที่คุณจัดมา

มันรับเสียง LPCM, DTS-HD และ TrueHD ได้ อยากให้ลองฟังเสียง HD

แล้วคุณจะลืม Dolby หรือ DTS 5.1 ธรรมดาไปเลยครับ http://my.sony.co.th/tips/107_HomeAudio/tipn107_th.html

ยังไงไปคุยห้อง LCD ได้นะครับ มีเทพหลายคนสิงสถิตอยู่

ครับ เคยลองศึกษาระบบนี้อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยฟังเลยครับ เพราะ Source ยังไม่ค่อยมีให้เล่นครับ เลยลุย 6.1 ไปก่อนครับ^^
ระบบ 7.1 เพิ่มคู่ลำโพงขั้นกลางระหว่างลำโพงหน้าและหลัง ...ฉะนั้นห้องฟังต้อง Support ประมาณนึงด้วยคับ ไม่งั้น Resonance ตีกันยุ่งเหยิงแน่ครับ^^

#17 exersign

Posted 14 March 2010 - 02:17 PM

อีกนิดนึงๆ.....โรง9 เซนทรัล พระราม3 / ตอนหนังจบลองนับลำโพงดู น่าจะได้ 32.X / 32 คือลำโพงไม่ต่ำกว่า 16 คู่ /.x คือจำนวณ Sub ซึ่งไม่รู้ว่ามีกี่ตู้ แต่ไม่น่าต่ำกว่า 10 ตู้ครับ^^

QUOTE(arnon_ara @ Mar 14 2010, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ใช่ครับ แต่ชุดเหล่านั้น กลางแหลมพอใช้ได้ แต่ Sub ไม่แน่นพอ หรือบางชุด ไม่รวมซับครับ^^

#18 peXXeq

เซียนเกม

Posted 14 March 2010 - 02:37 PM

QUOTE(exersign @ Mar 14 2010, 02:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับ เคยลองศึกษาระบบนี้อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยฟังเลยครับ เพราะ Source ยังไม่ค่อยมีให้เล่นครับ เลยลุย 6.1 ไปก่อนครับ^^
ระบบ 7.1 เพิ่มคู่ลำโพงขั้นกลางระหว่างลำโพงหน้าและหลัง ...ฉะนั้นห้องฟังต้อง Support ประมาณนึงด้วยคับ ไม่งั้น Resonance ตีกันยุ่งเหยิงแน่ครับ^^

ชุดนี้ไปไม่ถึง 7.1 นะครับ

#19 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 14 March 2010 - 03:01 PM

ถ้าจะเอาแค่ DD5.1 และ DTS โดยไม่เน้นว่าจะต้องรองรับเสียง HD

ในงบตามที่เจ้าของกระทู้ว่ามา มีพวกอินเดอะบอกซ์ ให้เลือกหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้งมือ 1 มือ 2

แต่ถ้าจะเอาแบบประหยัดงบ แล้วได้สัมผัส 5.1

ผมว่า หาตัว DTS Decoder ราคาประมาณ 2000 (เห็นว่าตอนนี้ของขาด ไม่รู้มีมารึยัง)

แล้วก็หาลำโพงคอมยี่ห้อ Microlab หรือจะยี่ห้ออื่น ก็ลองไปฟังเสียงกันดู งบประมาณตั้งไว้ซัก 3000-5000 พอแล้วครับ

รวมแล้วใช้งบ 7-8000 ก็ได้เสียงรอบทิศทาง แหล่มๆ แล้วครับ

#20 exersign

Posted 14 March 2010 - 03:39 PM

QUOTE(ain @ Mar 14 2010, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะเอาแค่ DD5.1 และ DTS โดยไม่เน้นว่าจะต้องรองรับเสียง HD

ในงบตามที่เจ้าของกระทู้ว่ามา มีพวกอินเดอะบอกซ์ ให้เลือกหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้งมือ 1 มือ 2

แต่ถ้าจะเอาแบบประหยัดงบ แล้วได้สัมผัส 5.1

ผมว่า หาตัว DTS Decoder ราคาประมาณ 2000 (เห็นว่าตอนนี้ของขาด ไม่รู้มีมารึยัง)

แล้วก็หาลำโพงคอมยี่ห้อ Microlab หรือจะยี่ห้ออื่น ก็ลองไปฟังเสียงกันดู งบประมาณตั้งไว้ซัก 3000-5000 พอแล้วครับ

รวมแล้วใช้งบ 7-8000 ก็ได้เสียงรอบทิศทาง แหล่มๆ แล้วครับ

Microlab คุณภาพเกินราคาจริงๆครับ^^