Jump to content

ถ้าเลือกได้.. คุณจะดูหนังฝรั่งแบบ พากษ์ไทย หรือ ซาวด์แทรค

92 replies to this topic

Poll: ถ้าเลือกได้.. คุณจะดูหนังฝรั่งแบบ พากษ์ไทย หรือ ซาวด์แทรค (176 member(s) have cast votes)

เลือกเอา

1. ต้องซาวด์แทรคเท่านั้น... ไม่งั้นไม่ดู (136 votes [77.27%])

Percentage of vote: 77.27%

2. ไงก็ได้.. แล้วแต่ ดูได้ทั้งนั้น (26 votes [14.77%])

Percentage of vote: 14.77%

3. ถ้าเลือกได้ เอาพากษ์ไทยตลอด ขี้เกียจอ่าน (10 votes [5.68%])

Percentage of vote: 5.68%

4. ไม่รู้จะตอบอะไร... แต่อยากดูผลโหวต เลือกข้อนี้ (4 votes [2.27%])

Percentage of vote: 2.27%

Vote Guests cannot vote

#1 9th TEARDROP

หยาดน้ำตาหยดที่ ๙

•  DGO Blogger 

Posted 18 February 2010 - 12:17 AM

สืบเนื่องจากตัวผมเองนั้น จะดูเฉพาะหนังซาวด์แทรคเท่านั้นมา10กว่าปีแล้ว

ถ้ารอบฉายรอบนี้เป็นพากษ์ไทย ซาวด์ต้องรออีก 2ชม. ...ผมรอ
ถ้าร้านเช่าCD ไม่มีซาวด์เรื่องไหน ....ผมรอ
ถ้าคนในบ้านซื้อ CDมา แต่เป็นพากษ์ไทย... ผมไม่ดู

ไม่ดูจริงๆนะ... ไม่เอาเลย

ไม่ใช่ว่าผมจบเมืองนอกเมืองนา ฟังฉลุยตั้งแต่ตอนนั้นหรอกนะ ตอนนั้นผมฟังไม่รู้เรื่องด้วยซ้ำ
แต่ที่ผมเป็นแบบนี้ เพราะผมมีเหตุผลว่า....

1. เสียงจากนักแสดงค่าตัวหลายล้านย่อมให้อารมณ์ได้ดีกว่านักพากษ์แน่นอน
2. ผมฟังเสียงพากษ์ไทยไม่รู้เรื่องทุกคำ เหมือนมันอู้อี้ๆ ยิ่งเวลาพูดเร็วๆ มีใครเป็นมั้ย
3. ผมอยากฝึกengไปในตัว

10 ปีผ่านไป ความกระแดะของผมในวันนั้น ทำให้วันนี้ผมสามารถดูหนังซาวด์ ไม่มีซัพ
ได้รู้เรื่องเกิน 80%(ถ้าไม่ใช่หนังยากนัก) ถ้ามีซัพengด้วยก็สบายเลย ทั้งที่ไม่ได้เรียนอะไรเพิ่ม
(แต่ต้องยอมรับว่าได้จากเกมเป็นส่วนใหญ่ครับ)

ช่วงนี้ว่างมาก เลยดูหนังตามเวป พยายามเซิจหาเวปที่มีซาวด์-ซัพอิง แต่หาไม่เจอเลยครับ
จะไปเวปนอกก็นะ... ไม่มีซัพอิง เดี๋ยวดูเรื่องยากๆไม่ไหว
เวปให้ดูหนังฟรีต่างๆของไทย ล้วนเป็นพากษ์ไทยหมดเลย

สร้างความหงุดหงิดให้กับผมมากๆ ผมจึงสงสัยว่า "คนไทยดูกันแต่หนังพากษ์ไทยจริงหรือ"
ทำไมไม่มีใครคิดจะอัพโหลด ซาวด์แทรคกันเลยไง??

ผมจึงอยากถามเพื่อนๆว่า...
มีเวปดูหนังแนะนำมั้ยครับ ที่มีซาวด์แทรค และซัพไทยหรืออิง ก็ได้
(ขอที่ดูได้เลยนะครับ แบบพวกMThaiไรเงี้ย ไม่เอาที่ต้องมาโหลดนะ)

ขอบคุณมากครับ

Edited by 9th TEARDROP, 18 February 2010 - 12:23 AM.

#2 แด้

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 18 February 2010 - 12:20 AM

http://tvshack.net/

ส่วนใหญ่ผมดูจากเวปนี้ครับ สมัยอยู่เมกา ไม่ค่อยกล้าโหลดจากบิทกลัวโดนจับ

มี Series ทุกเรื่อง ส่วนหนัง ส่วนใหญ่ถ้าใหม่ๆ จะเป็นหนังซูมครับ

ส่วนเรื่องเวลาดูหนังผมก็ดูแต่ Soundtrack ตลอดนะ

ส่วนคนไทยยังมีคนดูพากไทยเยอะจริงๆครับ ดูได้จากเวปบิท ถ้า DVD เรื่องไหน ไม่มี พากไทย คนจะโหลดน้อยมากๆ

Edited by แด้, 18 February 2010 - 12:23 AM.

#3 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•  High Royal Executive Members 

Posted 18 February 2010 - 12:22 AM

ซาวด์แทรค เท่านั้น!! d16c4689.gif

Edited by ait1988, 18 February 2010 - 12:22 AM.

#4 ain

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 18 February 2010 - 12:24 AM

ผมเป็นคนอ่อน ENG แต่ถ้าดูหนัง จะดูซาวน์แทรก + ซับไทย ตลอด

โดยเฉพาะหนังดราม่า ถ้าดูภาคไทยนี่ ซีน ที่เน้นน้ำเสียงของตัวละคร

ถ้าซาวน์แทรก จะทำให้เราอินได้ แต่ถ้าภาคไทย ไม่ต้องสืบ อย่างกะหนังคนละเรื่อง

ปล. ต้องมั ซับนะ ไม่มีซับ ก็ไปไม่เป็นเหมือนกัน เหอๆ

#5 kero

เซียนเกม

Posted 18 February 2010 - 12:26 AM

อยู่ ตจว ไม่มี soundtrack ให้ดูน่ะสิ

สาเหตุที่ไม่ย้ายกลับไปทำงานแถวบ้าน เพราะอยากดูหนังโรงนี่แหละ 55318906.gif

#6 Capucino

เสฮาธิการ

Posted 18 February 2010 - 12:27 AM

ดูแต่ soundtrack เท่านั้น

เว้นพวกหนังฮ่องกง, เกาหลี ก็ต้องพันธมิตร

หนังที่ดูไม่subก็มีของ charlie chaplin ที่พอจะดูรู้เรื่อง

#7 โจ้

เซียนเกม

Posted 18 February 2010 - 12:28 AM

ถ้านับรวมทั้งประเทศ คนชอบพากษ์ไทยมากกว่าเยอะครับเพราะฟังรู้เรื่อง แต่สำหรับผมหนังฟรั่งพากษ์ไทยผมถือว่า"เสียของ"ครับ ความสนุกหายไป50%เลยเอ้า ไม่ใช่กระแดะแต่ได้ยินเสียกพากษ์แล้วมันช่างจืดชืดไร้อารมณ์ไร้วิญญานสิ้นดี ขนาดพวกอนิเมชั่นถ้าฟรั่งพากษ์นี่รู้สึกถึงอารมณ์และสมจริงเหมือนเป็นตัวละครตัวนั้น
เลยผิดกับของไทยอย่างกับอ่านบทให้คนดูฟัง
แต่หนังจีนแนวนี่ไทยพากษ์ดีเกินมาตราฐาน ดูซาวแทรกภาษาจีนหนังโจวซิงฉือโคตรจืด+ไม่สนุกเลย

#8 Kikaider42

ชีวิตคนเรามันสั้น เกินกว่าจะไปรักผู้หญิงแค่คนเดียว

Posted 18 February 2010 - 12:29 AM

พากษไทยครับ ดูแล้วเข้าใจได้เลยไม่ต้องกลอกลูกตาไปมา หนังโรงนะ

ีดูซาวแทรก เฉพาะ ที่นั่งในโรงเต็มจริงๆ

โหลดบิท ไม่เี่กี่ยงครับแต่ ขอให้มีซับอังกฤษ

หนังกากบาท ไม่เกี่ยงภาษา........... b6b25dc6.gif

#9 Special One

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Executive Members 
  • Interests:PLAYSTATION 3 / FOOTBALL

Posted 18 February 2010 - 12:29 AM

ผมดู Soundtrack ตลอดครับมันได้อารมณ์ของหนังดีกว่ามากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

#10 Torita

เมื่อไหร่กูจะเรียนจบว่ะนี่ จะตั้งหน้าตั้งตาเล่นเกมซะที

Posted 18 February 2010 - 12:30 AM

แล้วแต่หนังครับ

ส่วนตัวหลังจากดูการ์ตูน 2 เรื่องนี้แล้ว คิดว่า ถ้าการ์ตูน หรือหนังตลก ขำๆ ผมจะดูพากษ์ไทยครับ

คือ กังฟูแพนด้า กับ อัพปู่ซ่า

ด้วยน้ำเสียง อารมณ์ สำเนียง และศัพท์แสลงในไทย ทำให้หนังตลกที่พากษ์ไทย ขำกว่าซาวน์แทรคครับ

แต่ถ้าหนังเครียด ไซไฟ เช่น ทรานสฟอร์มเมอร์ ดาร์กไนท์ จะดูซาวน์แทรคครับ

#11 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 18 February 2010 - 12:36 AM

ซาวด์แทรค โลดครับ ถ้าไม่มีก็ไม่ดู ยกเว้นโดนบังคับไปดูอะ

#12 tintinpotter

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 18 February 2010 - 12:38 AM

หนังฝรั่ง ดู soundtrack ครับ
หนังจีน ฮ่องกง ต้องพากษ์ไทยพันธมิตรเท่านั้น โฮะๆๆๆๆ

#13 DavidMegadeth

Highpriest Of Holocaust

Posted 18 February 2010 - 12:38 AM

ซาวน์แทรคเท่านั้น!!......พากย์ไทยไม่ใช่ว่าไม่ดี...แต่!! ไม่ได้อารมณ์อะ!!

เพิ่มเติม ยกเว้นหนังฮ่องกง เช่นหนังเฉินหลงหรือโจวซิงฉือ!!

Edited by DavidMegadeth, 18 February 2010 - 12:39 AM.

#14 Warizz

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 18 February 2010 - 12:45 AM

ออริจินอลเท่่านั้นครับ ไม่เอาหนังพากย์เป็นภาษาที่สองเด็ดขาด

#15 Ovaltine

เซียนเกม

Posted 18 February 2010 - 12:50 AM

ผมไม่เคยคิดจะดูเสียงไทยเลยอะครับ รู้สึกว่ามันไม่ใช่อะ

#16 Ducati999

โสดไมต้องขอใคร

Posted 18 February 2010 - 12:53 AM

ผมดูหนังฝรั่งดู soundtrack ครับ แต่ต้องมีซับไทย

อย่าซื้อแผ่นก็อปโซนหนึ่งมาก้งานเข้า ซับอังกฤษ ซับไทยไม่รู้เรื่องฮ่า

แต่หลังจากจบ ก้กลัมาอยู่ชลซึ่งแต่ก่อนไม่มีโรงหนัง

ต้องไปดูศรีราชาแต่ก็มีสี่โรงเอง และส่วนใหญ่ ตจว.จะเอาพากย์ไทยมาฉาย

ตอนนี้ดีหน่อยมีทั้ง sf และเมเจอร์แต่ผมจะไปดูหนังผมก็จะเจอ

หนังฝรั่ง soundtrack ซับไทย

หนังไทย ซับอังกฤษ -*-ซึ่งฝรั่งมันมาดูน้อยมากถึงไม่มีเลย

#17 isaxnutun

แรงบันดาลใจ..ใจบันดาลแรง

Posted 18 February 2010 - 01:00 AM

ผมกับแฟนก็ดูแต่ซาวน์แทรกนะ เพื่อนๆส่วนใหญ่ก็เหมือนกัน

แต่ถ้าเทียบกับประชากรทั้งประเทศไทยคงถือว่าเป็นส่วนน้อย อันนี้ผมคิดเอาเอง yoyo_48.gif

#18 jonaddon

เซียนเกม

Posted 18 February 2010 - 01:03 AM

QUOTE(tintinpotter @ Feb 18 2010, 12:38 AM) <{POST_SNAPBACK}>
หนังฝรั่ง ดู soundtrack ครับ
หนังจีน ฮ่องกง ต้องพากษ์ไทยพันธมิตรเท่านั้น โฮะๆๆๆๆ

ตามนั้นเลยครับ

แต่พากษ์ไทย ถ้าในดวงใจก้อต้องซีรี่ย์ ผีกัด โดย อินทรี
หนังฝรั่งดูซาวนด์แทรค ตอนแรกๆดูไว้ฝึกภาษาครับ ต่อมาชินซะแล้วครับ

#19 Big Boss

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 18 February 2010 - 01:06 AM

เฉพาะหนังฝรั่ง ต้องซาวท์แทรคเท่านั้นครับ ได้อรรถรสทางเสียงตัวละคร ซาวด์เอคเฟค ดนตรีประกอบ เต็มรูปแบบครับ (แต่ต้องมีซับไทยด้วยนะ อ่อนอังกฤษ)

#20 naknaknak

since 2005

Posted 18 February 2010 - 01:11 AM

ผมดูหนังไรไม่รู้

ฟังไม่รู้เรื่องเลย

อู้อี อูวอา ตลอด

เซ็ง..