Jump to content

รบกวนหน่อยครับ เกี่ยวกับอะไหล่รถยนต์ ภาษาอังกฤษ

10 replies to this topic

#1 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

•  High Royal Executive Members 

Posted 20 November 2009 - 01:20 PM

พอดีว่า ต้องคุยกับ พวกซัพพลายเอ้อ เป็นคนต่างชาติ เลยอยากจะได้ศัพท์มาไว้อ่านไว้ก่อน
อยากจะทราบว่า มีใครพอหา เวปไซต์
หรือคำแปล ไทย-อังกฤษ บ้างไหมครับ

เช่น เพลา ลูกปืน ตระแกรงหน้า ผ้าเบรค อะไรพวกนี้อ่ะครับ

ขอเยอะๆเลยนะครับ

ขอบคุณมากครับ

#2 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

•  High Royal Executive Members 

Posted 20 November 2009 - 01:22 PM

google แล้วค้นหา พจนานุกรม วิศวกร ครับ

หรือไม่ก็ใน Catalog -ของสินค้าที่เรมีนั้นแหละครับ

มาบอกคงไม่หมดหรอกครับมันเยอะมากกกกกกกกกก

#3 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

Posted 20 November 2009 - 01:30 PM

QUOTE (taromax @ Nov 20 2009, 01:22 PM) <{POST_SNAPBACK}>
google แล้วค้นหา พจนานุกรม วิศวกร ครับ

หรือไม่ก็ใน Catalog -ของสินค้าที่เรมีนั้นแหละครับ

มาบอกคงไม่หมดหรอกครับมันเยอะมากกกกกกกกกก

เดี๋ยว จะลอง หาใน พจนานุกรม วิศวดูนะครับพี่ขอบคุณมาก

ส่วน catalog สินค้า ผมไม่มีนี่สิ ปัญหา เลย เหมือน เราต้องถามไปว่า นี่มีไหม หาได้ไหม ถามทีละอย่างๆ

ขอบคุณมากคับ

#4 auhibs

Posted 20 November 2009 - 01:43 PM

search หาแล้วเจอ ลิ้งดีๆครับ

รวม ศัพท์ แต่ละแขนง หมดทุกอย่างเลยครับ เยอะมากๆ วิศว ยันดอกไม้

http://www.seventranslation.com/index.php?...le&Id=10158

#5 taromax

รักเมีย บูชาเมีย ชีวาไม่วิบัติ

Posted 20 November 2009 - 02:06 PM

เป็น จัดซื้อ หรือ วิศวกร ครับ อิอิ หาของจากเมืองนอกระวัง เสป็คเทพนะครับ

กว่าจะเจอเหนื่อยตาย

#6 auhibs

Posted 20 November 2009 - 02:08 PM

QUOTE (taromax @ Nov 20 2009, 02:06 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็น จัดซื้อ หรือ วิศวกร ครับ อิอิ หาของจากเมืองนอกระวัง เสป็คเทพนะครับ

กว่าจะเจอเหนื่อยตาย

คือดีลกับเค้ามานานแล้วครับ ที่ต้องการศัพท์นี่จะท่องไว้ เพราะ ต้องบินไปดูของจริงที่นั่น เดี๋ยวเราไม่รุ้มันคืออะไร มันจะดูไม่น่าเชื่อถือ น่ะครับ

#7 taromax

Posted 20 November 2009 - 02:12 PM

เป็นผม พก Drawing ไปด้วยเลยนะ ฮี่ๆ แต่ผมสาวนมากจะเจอปัญหา ศัพท์ช่าง กับ ศัพท์ทางการ กับ ภาาาอังกฤษ

ยังไงไปก็เอา Catalog เค้ามาด้วยนะครับเอามา Refer ได้

#8 auhibs

Posted 20 November 2009 - 02:19 PM

QUOTE (taromax @ Nov 20 2009, 02:12 PM) <{POST_SNAPBACK}>
เป็นผม พก Drawing ไปด้วยเลยนะ ฮี่ๆ แต่ผมสาวนมากจะเจอปัญหา ศัพท์ช่าง กับ ศัพท์ทางการ กับ ภาาาอังกฤษ

ยังไงไปก็เอา Catalog เค้ามาด้วยนะครับเอามา Refer ได้

คืออย่างที่บอกน่ะครับพี่ คือของที่ผมสั่งเนี่ย มันเหมือนกับว่า เค้าก็เป็นเชียงกง แล้วก็พอจัดหา ของมือ1บางอย่างให้ผมได้ ผมต้องสั่งเค้าก่อนเค้าถึงจะหามาให้อ่ะครับเลยไม่มีแคตาลอค

#9 junkytk

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 20 November 2009 - 02:27 PM

ขอบคุณมากๆสำหรับ link ครับ มีประโยชน์มากๆเลยครับ

#10 taromax

Posted 20 November 2009 - 02:55 PM

ออ...ผมก็นึกว่าแบบ บริษัท

#11 GaMeR Wat

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 
  • Interests:Obey★★★★★★★Lo ve M b

Posted 20 November 2009 - 03:42 PM

ศัพท์เกี่ยวกับรถละกันนะคับหลักๆ

1.Hood(US)่/Bonnet(UK) = กระโปรงหน้ารถ/Skirt = กระโปรงผู้หญิง

2.Trunk(US)/ Boot= ท้ายรถ

3.SUV(Sports Utility Vehicle) = รถขับเคลื่อนสี่ล้อที่มีห้าประตู

4.Sedan/Saloon=รถเก๋งสี่ประตู

5.Pickup truck =รถกระบะ/truck(US)/Larry(UK)= รภบรรทุก/10Wheel truck=รถสิบล้อ

6.Convertible=รถที่เปิดหลังคาได้/ Hatchback=รถสามหรือห้าประตู

7.Reverse®=เกียร์ถอยหลัง/Neutral(N)=เกียร์ว่าง/Park(P)=เกียร์จอด/Drive(D)=เกียร์ขับเคลื่อน

8.Tires(Tyres)=ยางรถ/Flat tire=ยางแบน

9.Pump up the tires=สูบยางรถ

10.Wheels=ล้อรถ/Inches=นิ้ว

11.Steering wheel=พวงมาลัย

12.Seats=เบาะที่นั่ง/Leather seats=เบาะหนัง

13.Burglar alarm=สัญญาณกันขโมย

14.Lower the car=เอารถมาโหลดเตี้ย

15.Shcok absobers =โช้คอัพ(Choke up=สำลักหายใจไม่ออก)/Suspension=ช่วงล่างของรถ

16.Brakes =เบรค(Break=ทำพัง)/Accelerator=คันเร่ง