Jump to content

กุมาร นางกวัก.....

16 replies to this topic

#1 pattric

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 28 October 2009 - 05:21 PM

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ตึก BB Building แถวอโศกครับ

ที่ตึกชั้นล่างจะมีศาลเจ้าพ่อเสืออยู่ ซึ่งเป็นที่เคารพของกลุ่มคนทำงานในตึกนี้อยู่เยอะเหมือนกัน

โดยเฉพาะกลุ่มเซลล์ เล่าต่อกันมาเป็นทอดๆว่าถ้ามีโปรเจกใหญ่ๆ ควรมาขอท่านให้ท่านช่วย

แต่อย่าขอพร่ำเพื่อ เน้นว่าที่อยากจะได้จริงๆ แล้วท่านจะช่วย

ตัวผมเองก็ยังไม่เคยขออะไรท่าน แต่เวลาผ่านก็จะเห็นคนนั่งกราบไหว้ หรือถวายของท่านเยอะเหมือนกัน

แต่เช้าวันนี้เจอลังน้ำแดงขนาดใหญ่ น่าจะมีซัก 24 ขวดได้ เปิดฝาใส่หลอด ยังไม่นับลังที่ยังไม่ได้เปิดขวดอีก

โอ้ววว.... คนที่ถวายท่าจะได้งานใหญ่วุ้ย เล่นกันเป็นลังเลย yoyo_37.gif
.
.
.
.
.

แล้วไอ้ผมก็เกิดคำถามในใจว่า น้ำแดงกับสิ่งศักสิทธิ์หลายๆที่ เกี่ยวข้องกันอย่างไร

ที่แน่ๆ กุมาร กับนางกวัก แทบจะทุกที่ต้องมีน้ำแดงถวาย

พยายาม Search หาที่มาแล้วหาไม่เจอ เพื่อนท่านใดมีความรู้ฝากตอบข้อสงสัยผมทีครับ yoyo_48.gif

#2 Beaver

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 28 October 2009 - 05:49 PM

นั่นสิครับ ทำไมต้องน้ำแดง??ยาคูลท์ไม่ได้หรอ yoyo_14.gif

#3 auhibs

เงิินซื้อไม่ได้ทุกอย่าง....แต่ซื้อได้เกือบทุกอย่าง

•  High Royal Executive Members 

Posted 28 October 2009 - 05:58 PM

ผมว่าเค้าก็น่าจะอยากลองโออิชิบ้างนะแต่คนไม่เอาไปให้

#4 umbababa

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 28 October 2009 - 06:24 PM

เพราะสีที่ใช้ทาตุ้กตาเทพพวกนี้ ส่วนใหญ่เป็นสีแดงครับ
จะเอาน้ำส้ม น้ำเขียว ก็ดูพิลึกไปหน่อย แป๊ปซี่ยิ่งไม่ดีใหญ่ มันกัดกระเพาะ เลยเหลือน้ำแดงอย่างเดียว

#5 Kanon๐ForeLize

DGO Lover~*

Posted 28 October 2009 - 06:40 PM

บ้านเพื่อนผมที่เป็นร้านขาย อาหารจีน มีนางกวักด้วย

แต่บ้านมัน ใช้ สแปรช 154218d4.gif

Edited by Kanon๐ForeLize, 28 October 2009 - 06:40 PM.

#6 TNT

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 28 October 2009 - 06:49 PM

ความเห็นของผมที่เคยได้ยินมามีสองความเห็นนะครับ

-ความเห็นแรกอาจจะเป็นเพราะวัฒนธรรมแต่ดั้งเดิมซึ่งเปรียบเทียบกับเมื่อก่อน คนโบราณเวลาต้องการจะขอพรจากสิ่งศักดิ์สิทธื์ การทำพิธีกรรม สาบานหรือปฏิญานตนเองจะใช้การกรีดเลือด หรือบูชาด้วยเลือดตนเอง เป็นความศักดิ์สิทธ์ ที่สำคัญการบูชาพวกผี วิญญาณ ก็ใช้"เลือดแทนของคาว ครับ" แต่ปัจจุบันคงจะไม่มีใครบ้ามากรีดเลือดบูชา ก็เลยวิวัฒนาการมาเป็นการใช้น้ำแดงแทนครับ

ธรรมเนียมที่ปฏิบัติกันมาคือ กุมารทองใช้น้ำแดงครับ ส่วนเทพองค์อื่นๆ มีอาจารย์ท่านนึงเคยมาตอบเหมือนกันว่า น้ำแดงใช้ไหว้เฉพาะ กุมารทอง เทพองค์นี้ เทพองค์นั้น ส่วนองค์โน้นใช้น้ำเปล่า หรือน้ำอื่นๆ บลาๆๆ ซึ่งความเห็นนี้ผมว่ามันก็ไม่น่าจะเชื่อได้ร้อยเปอร์เซนต์นัก เนื่องจากผมเคยเห็นพวกพราหมณ์ หรือพวกทรงเจ้าก็ใช้ได้น้ำแดงเซ่นไหว้ หรือทำพิธีกรรม แก้เคล็ดต่างๆเหมือนกัน

ที่สำคัญคือสีแดงสำหรับชาวจีนก็ตีความได้ว่าเป็นสีมงคลครับ แม้ตอนนี้คนไทยเจ้าแห่งเทพจะฟิวชั่นประเพณีกันมั่วซั่วแล้วก็ตามนะ

-ความเห็นที่สองถ้าเอาตรงๆเลยก็คือ ชาวบ้านแต่ละคนต่างก็ต้องการบนบานต่อสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ตนเองนับถือ เช่น ลูกช้างขอให้ได้" ........." แล้วจะเอา น้ำแดงบ้าง โค๊กบ้าง เอาขนมบ้าง มาเซ่นไหว้แก้บน ทีนี้เกิดมีคนที่บนน้ำแดงไว้แล้วสมประสงค์ก็เข้าใจว่า "ถ้าเอาสิ่งนี้มาบนบานท่านคงชอบ" ก็เลยบอกกันปากต่อปากว่า ถ้ามาไหว้ท่านให้บนด้วยสิ่งนี้ ซึ่งพอลองทำกันมาแล้วมันก็ได้ผล ก็เลยเป็นธรรมเนียม บนน้ำแดง ครับ แน่นอนว่าทุกๆที่ไม่ได้ใช้น้ำแดงเสมอไป อย่างบนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ผมเคยไปมาก็มีบนไข่เค็ม 100 ฟองอะไรแบบนี้เหมือนกันครับ

สุดท้ายก็เลยไปลงที่ว่า "แล้วแต่ท่านจะชอบ" ดีกว่าครับ

แต่เอาเป็นว่าถ้าเขาว่ามายังไงเราทำตามธรรมเนียมไว้ก็ไม่ผิดครับ เพราะเขาทำมาแล้วมันได้ผล การจะลองของแปลกกับสิ่งที่เราไม่อาจสัมผัสและอยู่เหนือความเข้าใจนั้นมันก็ไม่ใช่เรื
่องถูกต้องนัก ถ้าคุยกันตัวต่อตัว หรือมาเข้าฝันแล้วท่านชอบกินอะไรก็ว่าไปอย่างครับ ถ้าเอาชาเขียวมาเลี้ยง ถ้าเขาชอบก็โชคดีไปครับ แต่เกิดเด็กไม่ปลิ้มชาเขียว แล้วโดนจับหักคอล่ะยุ่งแน่เลยครับ 555+

#7 ait1988

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

Posted 28 October 2009 - 07:55 PM

โน็ต อุดม ก็เคยใช้ ยาคูล ไปแล้วนี่

#8 shadow99

คนจริง นิ่งไว้ แล้วจะดีเอง

Posted 28 October 2009 - 08:20 PM

นั่งรถตู้ผ่าน เมเจอร์รัชโยธินครับ

น้ำแดงตรงศาลพระภูมิหน้าห้าง ให้หรึ่ม มีรูปปั่นม้าลายด้วย

เป็นความเชื่ออะเนอะ เห็นเค้าทำ ก็ทำตามๆ แต่คนทำคงไม่รู้เหตุผลที่แท้จริงหรอกมั้ง

#9 kero

เซียนเกม

Posted 28 October 2009 - 08:31 PM

ต้อง แฟนต้าน้ำแดง ด้วยนะ ยีห้ออื่นไม่อาว

#10 game2all

ราตร๊สวัสดิ์ครับ

Posted 28 October 2009 - 09:30 PM

เพราะบ้านเราแต่ไหนแต่ไรมาจะถูกจะแพงเอาแดงไว้ก่อน............เกี่ยวกันไหมครับเนี่
ย..อิอิ

#11 Batman Begins

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 29 October 2009 - 01:46 AM

สีแดงเป็นสีมงคล yoyo_04.gif

#12 SlaMz

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 29 October 2009 - 02:39 AM

เมื่อก่อนก็เคยทำงานอยู่ตึกนี้ครับ บริษัท prepress อ่ะ ชั้น18 d16c4689.gif

#13 bobobobo_rider

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 29 October 2009 - 08:34 AM

ขืนมีสีอื่นด้วยเดี๋ยวมีตีกัน ?

แว๊ปป เผ่นหล่ะ

#14 olox

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 3

• High Members

Posted 29 October 2009 - 10:22 AM

ผมเคยอ่านจากหนังสือเกี่ยวกับวิชาอาคมซักแห่งนานมาแล้วเกี่ยวกับการไม่ให้กุมาร(ทอง) กินน้ำแดง เพราะจะทำให้ดุร้าย-เหมือนจะชอบกินเลือด (แต่ก็เห็นให้กันแต่น้ำแดง) ส่วนนางกวักผมไม่แน่ใจ เพราะผมสนใจนางตานีมากกว่า b048a2d2.gif

ที่รู้ๆคือ โคคาโคล่า & แฟนตา คอมปานีย์ รับเละหละครับงานนี้ กินกันยาวๆเลย เผลอๆบางช่วงอาจจะขาดดีกว่าน้ำดำก็เป็นได้

ปล. เคยได้ยินมาว่า ... บ้านใครนับถือเทพเจ้ากวนอูและมีรูปปั้น รูปหล่อ หรือ รูปจำลอง ก็ตาม ไม่แนะนำให้เป็นแบบทรงม้า เพราะจะเป็นการออกศึก!!! ส่วนเครื่องดื่มคงไม่พ้นชาจีนร้อน (แต่โออิชิชาเขียว+น้ำแร่ตัวใหม่ก็น่าลองนะ)

#15 Beastboy

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 30 October 2009 - 02:44 PM

ไม่มีใครลองพวก

จอห์นนี่วอร์คเกอร์เลยหรอ

#16 Dashz

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 30 October 2009 - 10:01 PM

มีเพื่อนผมคนนึงเคยไปบนไว้แล้วจะนำเบอร์เกอร์มาถวาย

แล้วก็สำเร็จจริงๆ มันซัดเบอร์เกอร์ KFC 50 ชิ้นไปถวาย

เลยถามไปว่า ทำไมใช้เบอร์เกอร์ มันก็ตอบมาว่า ท่านคงเบื่อไข่ต้ม!!

แล้วเบอร์เกอร์ทั้ง 50 ชิ้นนั้นก็กลายเป็นข้าวมื้อเย็นของพวกเพื่อนๆ ไป 55

#17 ได้PS2มานานนม

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 31 October 2009 - 12:27 PM

เด๋วลองให้ทานน้ำผลไม้ดูบ้าง ท่านนางกวักเป็นสาวเป็นนางต้องดูแลสุขภาพผิว อิอิ