Jump to content

[PSP-3000]

11 replies to this topic

#1 Generalบ๋วย

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

•  Royal Executive Members 

Posted 19 June 2009 - 09:20 PM

สวัสดีขอรับ ขอคำปรึกษาโหน่ยพอดีผมกำลังจะซ้วบPSPรุ่น3000 ไม่ทราบว่าเล่นเกมส์ISO CSOได้หมดทุกเกมส์ชิมิขอรับ แล้วเล่นเกมส์ Emu อะไรได้บ้างขอรับ แล้วEmuไรที่เล่นยังไม่ได้ แล้วสามารถต่อกับจอTVธรรมดาได้ใช่มั้ยขอรับ หรือต้องมีช่องHDMI แล้วตอนนี้ก็ยัง Shut Down เครื่องไม่ได้ใช่มั้ยขอรับ ต้อง Stand By อย่างเดียวหรอขอรับ แล้วอีกนานมั้ยกว่าPSP-3000จะ Shut Downเครื่องได้ yoyo_87.gif

ขอความกรุณาด้วยขอรับ ขอบคุณขอรับ yoyo_87.gif

#2 Sir Giggs

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 19 June 2009 - 09:41 PM

ตอบแบบผู้รู้น้อยๆละกันนะครับ

- เล่นเกมส์ ISO CSO นี่รู้สึกว่าจะยังมีบางเกมที่ยังรันไม่ได้ หรือเล่นแล้วค้างอยู่บ้างเหมือนกันนะครับ (จากการติดตามในบอร์ด)
- เรื่อง EMU นี่รู้สึกว่าจะเล่นได้หมดนะ (มั้ง)
- ต่อกับ TV ได้คับ ไม่ต้องใช้ช่อง HDMI คับ ช่อง AV นี่แหละ (เห็นหลายท่านบอกมาว่าภาพที่ออกมาค่อนข้างแย่นะ)
- ตอนนี้ยังต้องปิดเครื่องแบบ Sleep Mode อยู่คับ ถ้าเผลอไป Shut Down ก็ต้องทำ HEN ใหม่
- คงอีกไม่นานมากหรอกคับที่เครื่องจะ Shut Down ได้ มือ Hack ช่วงนี้มีผลงานดีๆ แหล่มๆ ออกมาเป็นระยะ ^ ^

รอผู้รู้ท่านอื่นมาแนะอีกทีนะคับ

#3 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

•   Moderator  

Posted 19 June 2009 - 09:43 PM

ไม่ทราบว่าเล่นเกมส์ISO CSOได้หมดทุกเกมส์ชิมิขอรับ
- คำว่า ชิมิ ผมไม่เข้าใจ แต่ก็คงตอบได้ว่า ยังเล่นไมได้ทุกเกมหรอกครับ
จะมีบางเกมที่เล่นไม่ได้ แต่ก็ถือว่าเป็นการเริ่มต้นที่ดีมาก ๆ
บางเกมแม้เล่นได้ ค้างก็มีเหมือนกันครับ ไม่สามารถระบุได้ว่าเกมอะไรบ้างนะ

แล้วเล่นเกมส์ Emu อะไรได้บ้างขอรับ แล้วEmuไรที่เล่นยังไม่ได้
- emu fc ,sfc, gba , gb พวกนี้เล่นได้ครับ
ส่วนที่เล่นไม่ได้ผมก็ไม่ทราบครับ เพราะพวกเกม emu ผมเล่นแค่นี้เองครับ

แล้วสามารถต่อกับจอTVธรรมดาได้ใช่มั้ยขอรับ
- ต่อกับ TV ธรรมดาก็ได้ครับ ด้วยสาย AV แต่ก็เล่นเกมบน TV ไม่ได้นะ เพราะเป็นแค่สาย AV ขาวเหลืองแดง
แต่ถ้าต่อด้วยสาย component (5สาย) ก็จะทำให้เล่นเกมบน TV ได้ครับ

แล้วตอนนี้ก็ยัง Shut Down เครื่องไม่ได้ใช่มั้ยขอรับ ต้อง Stand By อย่างเดียวหรอขอรับ
- ก็ปิดเครื่องแบบ sleep mode ครับ ตอนนี้ทำได้แค่นี้ กินไฟนิดเดียวไม่ต้องกลัว

แล้วอีกนานมั้ยกว่าPSP-3000จะ Shut Downเครื่องได้
- ถ้าความคิดผม ผมคิดว่าไม่นานครับ แต่ก็ไม่สามารถระบุเวลาเป็น ชั่วโมง เป็นวัน เป็นเดือนได้ครับ
แต่รู้ว่า hacker ก็พยายามกันตลอดครับ

#4 Generalบ๋วย

Posted 19 June 2009 - 10:04 PM

เย้เย้เย้ได้ความรู้มากเลย ขอบคุณท่านSir Giggs ขอบคุณท่านauns555 มากขอรับที่ให้คำชี้แพอดีน้องสาวอยู่จีนกะว่าจะฝากน้องสาวซื้อที่จีน ที่นั่นเครื่องถูกกว่า1000฿น่ะรุ่น3000หุหุหุ b048a2d2.gif

#5 superton20

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 20 June 2009 - 12:45 AM

ถูกกว่า แค่พันเดียว หาซื้อที่นี้ดีกว่าครับ
หาร้านที่ไว้ใจได้(ในเว็ปนี้นี่แหละ ไม่ก็น้าอั๋น) เครื่องมีปัญหาจะได้หาคนดูแลง่ายๆ
ถ้าอยากซื้อของจากนอก ผมว่าซื้อเป็นพวกแผ่นเกมส์จะดีกว่าครับ

#6 Generalบ๋วย

Posted 20 June 2009 - 12:52 AM

QUOTE (superton20 @ Jun 20 2009, 12:45 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ถูกกว่า แค่พันเดียว หาซื้อที่นี้ดีกว่าครับ
หาร้านที่ไว้ใจได้(ในเว็ปนี้นี่แหละ ไม่ก็น้าอั๋น) เครื่องมีปัญหาจะได้หาคนดูแลง่ายๆ
ถ้าอยากซื้อของจากนอก ผมว่าซื้อเป็นพวกแผ่นเกมส์จะดีกว่าครับ
ผมว่าPSPอึดน่ะถ้าเล่นธรรมดาปกติ ไม่ตกไม่โดนน้ำ ผมเคยซื้อWii JPที่จีน เมื่อสามปีก่อน 10000เองน่ะเล่นได้ปีนึง เอามาขายต่อ8000 ยังขายได้ราคา yoyo_55.gif Xbox360เครื่องแรกรุ่น90นาโนผมก็ซื้อที่จีน 12000เมื่อ4ปีที่แล้ว ซื้อมาได้3เดือนแดง yoyo_77.gif

#7 t610

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

Posted 20 June 2009 - 02:42 PM

QUOTE (auns555 @ Jun 19 2009, 09:43 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แล้วสามารถต่อกับจอTVธรรมดาได้ใช่มั้ยขอรับ
- ต่อกับ TV ธรรมดาก็ได้ครับ ด้วยสาย AV แต่ก็เล่นเกมบน TV ไม่ได้นะ เพราะเป็นแค่สาย AV ขาวเหลืองแดง
แต่ถ้าต่อด้วยสาย component (5สาย) ก็จะทำให้เล่นเกมบน TV ได้ครับ

fix ให้นะครับ
ถ้าเป็น psp2000 จะเล่นเกมส์ออกทีวีต้องต่อสาย component และทีวีต้องรองรับ progressive scan ถึงจะเล่นเกมส์ได้ครับ แต่จะมีขอบทั้งสี่ด้าน(จอ CRT ทั่วไปที่ไม่ใช่100hz ถึงมีcomponent ก็เล่นเกมส์ไม่ได้เพราะมันเป็นจอ interlace ธรรมดา ส่วนพวก LCD TV มันเป็นจอprogressiveหมดอยู่แล้ว) แต่จริงๆถ้าใช้ plug-in ชื่อ fusaก็จะเล่นได้หมดและภาพจะเต็มจอด้วย แต่ภาพบางเกมส์ยังไม่ smooth นัก

ส่วน psp3000 ที่เจ้าของกระทู้ถามมา ต่อเล่นเกมส์ออก TV ได้ทั้งสาย AV S-video และก็ component ครับ และทีวีจะรองรับ progressive หรือไม่ก็ได้ แต่แนะนำให้ใช้สาย component หรือS-videoภาพจะไม่เต้นและต่อเฉพาะบนจอ CRT เท่านั้น ภาพที่ได้บนจอCRTจะสวยงามประมาณ Dreamcast ได้ เพียงแต่ว่าจะมีขอบทั้งสี่ด้าน (แต่ถ้าอยากได้เต็มจอก็ใช้ plugin เหมือนเดิม)

ไม่แนะนำให้ต่อบน LCD TVเพราะภาพจะออกมาน่าเกลียดมาก เนื่องจากความละเอียดของPSP มันน้อยกว่าความละเอียดของจอ LCD TV มาก

อันนี้เป็นตัวอย่างเกมส์out-run ต่อด้วยสาย component บนจอ CRT นะครับ ภาพของจริงจะไม่เต้นตามรูปที่ถ่ายนะ ภาพเต้นๆมันเป็นเรื่องปรกติตอนเราถ่ายรูปบนจอ CRT

#8 t610

Posted 20 June 2009 - 02:47 PM

อันนี้เป็นหน้าจอเมนูของ PSP รูปหน้าจอจริงๆจะสวยงาม ไม่เต้นและไม่มีเส้นนะครับ เพียงแต่การถ่ายรูปบนจอ CRT มันจะได้รูปแบบนี้มาเอง

#9 Generalบ๋วย

Posted 20 June 2009 - 09:42 PM

QUOTE (t610 @ Jun 20 2009, 02:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
fix ให้นะครับ
ถ้าเป็น psp2000 จะเล่นเกมส์ออกทีวีต้องต่อสาย component และทีวีต้องรองรับ progressive scan ถึงจะเล่นเกมส์ได้ครับ แต่จะมีขอบทั้งสี่ด้าน(จอ CRT ทั่วไปที่ไม่ใช่100hz ถึงมีcomponent ก็เล่นเกมส์ไม่ได้เพราะมันเป็นจอ interlace ธรรมดา ส่วนพวก LCD TV มันเป็นจอprogressiveหมดอยู่แล้ว) แต่จริงๆถ้าใช้ plug-in ชื่อ fusaก็จะเล่นได้หมดและภาพจะเต็มจอด้วย แต่ภาพบางเกมส์ยังไม่ smooth นัก

ส่วน psp3000 ที่เจ้าของกระทู้ถามมา ต่อเล่นเกมส์ออก TV ได้ทั้งสาย AV S-video และก็ component ครับ และทีวีจะรองรับ progressive หรือไม่ก็ได้ แต่แนะนำให้ใช้สาย component หรือS-videoภาพจะไม่เต้นและต่อเฉพาะบนจอ CRT เท่านั้น ภาพที่ได้บนจอCRTจะสวยงามประมาณ Dreamcast ได้ เพียงแต่ว่าจะมีขอบทั้งสี่ด้าน (แต่ถ้าอยากได้เต็มจอก็ใช้ plugin เหมือนเดิม)

ไม่แนะนำให้ต่อบน LCD TVเพราะภาพจะออกมาน่าเกลียดมาก เนื่องจากความละเอียดของPSP มันน้อยกว่าความละเอียดของจอ LCD TV มาก

อันนี้เป็นตัวอย่างเกมส์out-run ต่อด้วยสาย component บนจอ CRT นะครับ ภาพของจริงจะไม่เต้นตามรูปที่ถ่ายนะ ภาพเต้นๆมันเป็นเรื่องปรกติตอนเราถ่ายรูปบนจอ CRT

โอ้โหเป้นความรู้ดีมากจริงๆเลยขอรับ yoyo_24.gif แล้วอย่างงี้จะเล่นPSPบนจอTVก็เฉพาะยี่ห้อ CRT หรอภาพถึงจะชัด หว่าทำไมงั้นอ่ะ อย่างงี้ซื้อLCDมาก็แย่อ่ะสิต่อแล้วภาพไม่สวยเนี่ย yoyo_47.gif แล้วPlasmaละ ภาพชัดมั้ยขอรับ

#10 t610

Posted 20 June 2009 - 09:47 PM

QUOTE (Generalบ๋วย @ Jun 20 2009, 09:42 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้โหเป้นความรู้ดีมากจริงๆเลยขอรับ yoyo_24.gif แล้วอย่างงี้จะเล่นPSPบนจอTVก็เฉพาะยี่ห้อ CRT หรอภาพถึงจะชัด หว่าทำไมงั้นอ่ะ อย่างงี้ซื้อLCDมาก็แย่อ่ะสิต่อแล้วภาพไม่สวยเนี่ย yoyo_47.gif แล้วPlasmaละ ภาพชัดมั้ยขอรับ

แย่เหมือนกันหมดนั่นแหละ lcd tv กับ plasma ไว้ต่อเล่นกับ Ps3 หรือ Xbox เหอะ Wiiยังไม่สวยเลย

เอาพวกนี้มาต่อ Ps2 ยังไม่สวยเลย pspความละเอียดน้อยกว่าps2 แต่มากกว่า ps1 ครับ น่าจะพอๆกับdreamcast

ดังนั้นเหมาะกับการต่อกับจอ CRT นั่นแหละครับ

#11 Generalบ๋วย

Posted 20 June 2009 - 10:04 PM

QUOTE (t610 @ Jun 20 2009, 09:47 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แย่เหมือนกันหมดนั่นแหละ lcd tv กับ plasma ไว้ต่อเล่นกับ Ps3 หรือ Xbox เหอะ Wiiยังไม่สวยเลย

เอาพวกนี้มาต่อ Ps2 ยังไม่สวยเลย pspความละเอียดน้อยกว่าps2 แต่มากกว่า ps1 ครับ น่าจะพอๆกับdreamcast

ดังนั้นเหมาะกับการต่อกับจอ CRT นั่นแหละครับ
ขอบคุณท่าน t610 มากขอรับที่ให้คำชี้แน่ะ yoyo_51.gif อย่างงี้คงต้องไปหวดจอCRTมาแล้วละสิขอรับ แล้วที่ท่าน t610 ใช้อยู่นี่ จอCRTกี่นิ้วราคาเท่าไหร่หรอขอรับอยากทราบ yoyo_67.gif

#12 t610

Posted 20 June 2009 - 10:17 PM

QUOTE (Generalบ๋วย @ Jun 20 2009, 10:04 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณท่าน t610 มากขอรับที่ให้คำชี้แน่ะ yoyo_51.gif อย่างงี้คงต้องไปหวดจอCRTมาแล้วละสิขอรับ แล้วที่ท่าน t610 ใช้อยู่นี่ จอCRTกี่นิ้วราคาเท่าไหร่หรอขอรับอยากทราบ yoyo_67.gif

โห จะหวดมาเพื่อการนี้เลยหรือ นับถือจริงๆ ของผม 21 นิ้วซื้อมานานแล้ว ประมาณสี่พันกว่ามั้งครับ ตอนนี้ก็ใช้เล่นเครื่องเล่นเกมส์เก่าๆอย่าง Ps1 saturn dremcast

แบบนานๆเล่นที