Jump to content

อยากทราบว่ามีวิธีต่อ psp ออกเครื่องเสียงยังไงบ้างครับ

6 replies to this topic

#1 darkohm

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Interests:EOJ , Rockband

Posted 16 January 2009 - 05:11 PM

ตอนนี้มีผมมี เครื่องเสียง JVC-THL-1 กับ สาย Component & Composite AV Calble ( ของ psp ที่ทำให้ต่อ psp ออก TV ได้ )

ไม่ทราบว่าจะทำได้ไหมครับ หรือ ถ้าไม่ได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ รบกวนเท่านี้ครับขอบคุณครับ

#2 น้องแบ้ง

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 16 January 2009 - 05:15 PM

อย่างแรกเลยคือ psp ต้องรุ่น 2000 ขึ้นไปคับ

วิธีนั้นก้อมีหลากหลายคับ อยากเช่นสายต่อpsp เข้าtv ของคุน สามสายสีเรียงกันคือ เขียว น้ำเงิน แดง คือภาพ ส่วนขาว และแดงที่ติดกันคือเสียง

วิธีการคือคุนเอาสายเสียงต่อออกเครื่องเสียง หรือว่าต่อเข้า tv แล้ว เอาเสียง tv ออกเครื่องเสียงอีกทีนึงคับ อย่างหลังจะง่ายกว่าถ้าวางระบบไว้แล้วนะคับ

#3 magnum

นักเล่นเกมมือใหม่

Posted 16 January 2009 - 06:24 PM

ก็มีหลายวิธีครับ...แต่ง่ายๆ ก็คือคุณต้องมีสาย AV อีกเส้นนึงเป็นสาย AV ธรรมดาๆ แบบที่ปลายทั้ง 2 ด้านเป็นหัวแจ็คเหมือนกัน (แบบที่แถมมากะเครื่องเล่น VCD นะแหล่ะ)

แล้วให้คุณไปซื้อแจ็คตัวต่อตามร้านขายอุปกรณ์อิเล็คโทรนิค ที่เป็นรูเสียบทั้ง 2 ด้าน (ตัวเมีย) บอกเค้าว่าจะเอามาต่อสาย AV ให้ยาวขึ้น แล้วคุณก็ซื้อมา 2 ตัว น่าจะตัวละไม่เกิน

10 บาท เสร็จแล้ววิธีต่อก็คือ

คุณเสียบสาย Component หรือ Composite AV Calble ของ PSP กะตัวเครื่อง เสร็จแล้วก็ต่อสายสีต่างๆ เข้ากับ TV เหลือสายสีแดงกะสีขาวไว้ (สายเสียงซ้าย-ขวา)

ต่อกะหัวแจ็คที่คุณซื้อมา เท่านี้ปลายมันก็กลายเป็นตัวเมียล่ะ เสร็จแล้วคุณก็เอาสาย AV อีกเส้นต่อกะหัวแจ็คอีกด้าน แล้วเสียบเข้าที่ช่อง AV IN ของเครื่องเสียง JVC

เท่านี้ก็สามารถต่อเสียงให้ออกที่เครื่องเสียงได้แล้ว หรือจะใช้วิธีที่คุณ น้องแบ้ง บอกก็ได้ครับคือต่อเข้ากะ TV ทุุกเส้น แล้วใช้สาย AV อีกเส้นต่อเฉพาะช่องสีขาว-แดง

ที่ TV ช่อง OUT ไปเข้าที่เครื่องเสียงอีกทีก็ได้ครับผม

#4 auns555

นักเล่นเกมชั้นครู

•   Moderator  

Posted 16 January 2009 - 07:59 PM

ถ้าเป็นวิธีของผม

ผมจะใช้สายที่ฝั่งหนึ่งเป็น mini jack และอีกฝั่งจะเป็น Audio ขาว แดง ครับ

คือ พวกแอมป์ และ รีซีฟเวอร์ มันจะมีช่อง input ที่เป็นขาวแดง อยู่
ผมก็เอาไปเสียบครับ และก็เลือก แหล่งที่มาเป็น AUX ครับ
------------------------------

หรือ ถ้าใช้พวกลำโพงคอมฯ

ก็จะเป็นสายแบบ mini jack ทั้งสองฝั่ง ก็โอเคแล้วครับ

เพียงเท่านี้ เสียงจากเครื่อง PSP ก็ ออกลำโพง ตู้ม ๆ แล้วครับ

#5 darkohm

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 1

• Interests:EOJ , Rockband

Posted 17 January 2009 - 02:51 AM

ต่อได้แล้วครับผม ตอนแรกก็งงๆ แต่อ่านที่คุณน้องแป้งอธิบาย แล้วพอเห็นสาย AV ที่คุณ magnum พูดถึงก็เลย get ครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนมากๆเลยครับที่ช่วยอธิบายทีละ step ยิ่งของคุณauns555 มีรูปด้วยขอบคุณจริงๆครับ yoyo_53.gif ไม่งั้นผมคงนั่งงมไปอีกนานแน่เลย ว่าแต่ว่าพอต่อแล้วเสียงไม่ดีอย่างที่คิดสงสัยเป็นเพราะเครื่องเสียงผมมันได้แค่นี้ yoyo_31.gif

#6 XIVIUS

รักภรรยามากกว่าเกม กึ๊ยๆ

•  Royal Executive Members 
  • Interests:PS3,PSP.PS2,XB360

Posted 19 January 2009 - 11:55 AM

ผมใช้วิธีของคุณอั๋นครับ เพราะ PSP เป็นรุ่นอ้วน ใช้สายแจ็คโฟน ออกโฟน ต่อเข้า Line in หลังคอมเพื่ออัดเพลงเป็น MP3 ชัดแจ่มเหมือน rip จาก CD เลย ช่วงนั้นอัดเพลงจากเกม Burnout Legend เพราะเป็นเพลง Rock จากวงจริงของต่างประเทศเค้า

#7 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

•  DGO Reporter 

Posted 19 January 2009 - 05:52 PM

+ตูนก็ใช้วิธีที่ 2 ของน้าอั๋น ต่อกะลำโพงคอมฯค่ะ . . แค่ลำโพง 600-700 ก็เสียงกระหึ่มห้องแล้วค่า (แฮ่ม) yoyo_55.gif yoyo_55.gif