Jump to content

ขอถาม กติกาการเล่นไพ่เก้าเก หน่อยครับ

23 replies to this topic

#1 lionel

นักเล่นเกมมือฉกาจ

•  Executive Members 

Posted 21 October 2008 - 04:23 PM

ขอกติกาที่ส่วนใหญ่เค้าเล่นกันนะครับ เข้าใจว่าแล้วแต่ตกลง
กติกาแบบที่ผมเล่น
คือ แต้ม สี เชียน เรียง ตอง แล้วก็สเตรดฟลัล(คือทั้งเรียงทั้งสี ใช่ไหมครับ)
ตองใหญ่สุดคือตองA
ผมไม่ได้เล่นนานแล้วจำได้ประมาณนี้

แต่แบบพี่ผมคือ
แต้ม เซียน เรียง ตอง
ตองKใหญ่สุด
คนได้ตองได้เงินรอบวงอีก

เถียงกันอยู่ครับผมได้สีเค้า9แต้มกินซะงั้น
แล้วแต้มเท่ากันตกลงยังไงครับ(ผมเล่นดูตัวคุม)
แต่ของเค้าเล่นอีกอย่าง

งงครับเลยมาขอกติกาที่คนส่วนใหญ่ใช้กันครับ

ไม่สนับสนุนให้เล่นการพนันกันนะครับ
ผมเล่นกันขำๆตาละไม่กี่บาทเสียเงินก็ไม่ถึงขั้นเดือดร้อนครับ
กินกันเองเยอะไม่สนุกหรอกครับ

#2 the red

face of troll

•   Moderator  

Posted 21 October 2008 - 04:32 PM

กติกามันเปลี่ยได้แล้วแต่วง แล้วแต่คนด้วยน่ะครับ

ไม่ได้เล่นนานแล้วเหมือนกันแหะ เพราะกับเพื่อนๆวงประจำจะชอบเล่นสลาฟกันมากกว่า เพราะเล่นกินเงินแล้วกลัวจะผิดใจกันเปล่าๆ
แต่ขนาดกฎของสลาฟผมเจอมาหลายๆที่ก็ไม่ค่อยเหมือนกัน เพราะปกติเค้าจะไม่เล่นเรียง(แบบสีเดียวกัน)แต่ในวิดิโอเกมมันทำได้แหะ

#3 Dashz

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 21 October 2008 - 04:35 PM

ผมเล่น สี เรียง เซียน ตอง นะ

ตอง A ใหญ่สุด ถ้านับแต้มดูตัวคุม K โพดำคุมใหญ่สุดครับ

มันก็อาจจะแล้วแต่วงด้วยมั้งครับ ผมว่านะ

#4 PoOnO_o

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

•  Royal Executive Members 

Posted 21 October 2008 - 04:36 PM

แล้วแต่วงครับ ไม่มีกติกาสากลครับ
ส่วนใหญ่จะมีเป็น
สี เรียง เซียน ตอง หรือไม่ก็ สี เซียน เรียง ตอง
บางวงตอง A ใหญ่สุด แต่ส่วนใหญ่จะเป็นตอง K ใหญ่สุด
เอาแน่เอานอนไม่ได้ครับ ที่สำคัที่สุด ก่อนจะเปิดวงต้องบอกให้เข้าใจว่าเราจะเล่นกันยังไง

#5 A-No?

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 21 October 2008 - 04:39 PM

เรื่อง แต้ม กับสีนี่ แล้วแต่ตกลงครับ

แต่ผมเล่น ให้สี ชนะทุกแต้มครับ (ทั้งๆที่ผมว่า โอกาสออกสี มีมากกว่า 9แต้ม น่าจะให้เครดิต 9แต้มมากกว่า)

ถ้าตอง นอกจากชนะแล้ว ก็จะตกลงกันอีกว่า จะได้จากรอบวงคนละเท่าไหร่

ถ้าแต้มเท่ากัน เล่นใหม่ครับ

สมมติว่าเล่น 5คน แต้มเท่ากัน 3คน

ก็เล่นใหม่กัน 3คน

ทีนี้ ถ้าอีก 2คนที่เหลือ อยากแจมด้วย ก็เอาเงินในกองมานับ แล้วหารจำนวนคนที่เข้ารอบ (ตามที่สมมติคือ3)

คนที่เหลืออยากเล่น ก็จ่ายตามที่หารได้

ถ้าแต้มชนอีก ก็เข้ารอบกันอีก

ใครอยาก แจม ก็หารเงินในกองแล้วลงเพิ่มได้

จะทำให้เงินในกองใหญ่ขึ้น ลุ้นมันขึ้น

หรือ คนที่เข้ารอบ จะแบ่งเงินในกองกันเลยก็ได้

#6 หนุ่มรถไฟมือใหม่แมน

ตรั่บๆๆๆ

•  High Royal Executive Members 

Posted 21 October 2008 - 04:43 PM

โหวว ผีพนันทั้งนั้นเลย ตอบกันเร็วมาก อิอิ

ผมว่าเล่นป๊อกเด้งนี่แหละง่ายสุด ได้เสียรวดเร็ว เล่นในวงเหล้าก็เพลินดี

ปล.ไม่สนับสนุนการพนัน เด็กและเยาวชนโปรดพิจารณา

#7 thaiger

แชมป์โลก Bejewel

•  High Royal Executive Members 

Posted 21 October 2008 - 04:49 PM

ถามหน่อยเล่นป๊อกเด้งไม่มันส์กว่าเหรอ

#8 lionel

Posted 21 October 2008 - 05:06 PM

QUOTE (thaiger @ Oct 21 2008, 04:49 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถามหน่อยเล่นป๊อกเด้งไม่มันส์กว่าเหรอ

เก้าเกผมว่าสนุกดีนะครับเกไปเกมาหรือจะไก่ก็ได้
เล่นบ่อยสุดคงดัมมี่เล่นทุกวันเบื่อเลยเปลี่ยนมาเก้าเก

#9 -tOp_zA`-

Posted 21 October 2008 - 05:38 PM

ลงไต๋ด้วยทุกคน เปิดวงแล้ว

#10 The Great Wall

Posted 21 October 2008 - 05:52 PM

แถวบ้านผมเค้าเล่นกันอย่างนี้ครับ
แต้ม
สี
เรียง
เซียน
ตอง
ท่องได้จนขึ้นใจเลย ส่วนตองที่ใหญ่ที่สุดคือ ตอง3 ครับ เคยถามว่าทำไมต้องตอง3 เค้าบอกว่ารวมกันแล้วมันได้ 9 ซึ่งเป็นแต้มสูงสุดไง
เข้าใจว่ากติกา คงแล้วแต่จะตกลงกันได้ แต่ต้องตกลงกันก่อนเล่นนาไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้า yoyo_70.gif

#11 Devilot

เซียนเกม

Posted 21 October 2008 - 07:28 PM

เก้าเกจะว่าใช้ฝีมือมันก็มีส่วนแต่ผมว่า ใครเค้าหนาได้เปรียบอ่ะคุณไก๋เก่งแค่ไหนเจอเค้าสู้แหลกเราหมดตรูดได้ง่ายๆเลยผมถึงไม
่ค่อยชอบเล่นเท่าไหร่ รัมมี่ดีกว่าฝีมือล้วนๆ

ส่วนป็อกเด้งก็อย่างว่า มีทุนเป็นเจ้าไม่มีจนยิ่งวงใหญ่ยิ่งรวยแต่ทุนต้องหนาพอสมควร

#12 thiti2526

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 1

Posted 21 October 2008 - 07:50 PM

บางที่กติกาอาจไม่เหมือนกันนะครับ

#13 kero

เซียนเกม

Posted 21 October 2008 - 07:55 PM

ตอง เรียง เซียน สี ถ้ามีแต่แต้มก็ดูตัวคุม ผมเล่นกันงี้อ่ะ เรียงสี ก็นับเป็นเรียงเฉยๆ ไม่รู้เพื่อนหลอกปล่าว

เก้าเก ถ้าอั้นเงิน หลอกจับไก่กันไม่ค่อยได้ เงินน้อยๆ ใครๆก็สู้ เล่นแป๊ปๆก็เบื่อแล้ว

เล่น ตีแตกดิ มันส์ดี

#14 jaraba

.

Posted 21 October 2008 - 08:26 PM

คุยกันก่อนเล่นครับ เหมือนดัมมี่ ตกลงการกินเงิน มืดชนมืดไหม เสียมากรอบวงหรือเปล่าอะไรพวกนี้ครับ

#15 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 21 October 2008 - 08:27 PM

ข้อมูลแต่ละอื้อเลย

#16 Kid Blues

นักเล่นเกมชั้นครู

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 21 October 2008 - 08:46 PM

QUOTE (The Great Wall @ Oct 21 2008, 05:52 PM) <{POST_SNAPBACK}>
แถวบ้านผมเค้าเล่นกันอย่างนี้ครับ
แต้ม
สี
เรียง
เซียน
ตอง
ท่องได้จนขึ้นใจเลย ส่วนตองที่ใหญ่ที่สุดคือ ตอง3 ครับ เคยถามว่าทำไมต้องตอง3 เค้าบอกว่ารวมกันแล้วมันได้ 9 ซึ่งเป็นแต้มสูงสุดไง
เข้าใจว่ากติกา คงแล้วแต่จะตกลงกันได้ แต่ต้องตกลงกันก่อนเล่นนาไม่งั้นเดี๋ยวงานเข้า yoyo_70.gif

โอ้โห เหมือนกันแป๊ะเลย แถวบ้านผมก็กติกาอย่างนี้เลย
เหตุผลก็อันเดียวกันด้วย เห็นเขาบอกว่าชื่อมันชื่อว่า เก้าเก ดังนั้นการออกตอง ควรจะให้รวมกันแล้วเท่ากับเก้าด้วย yoyo_55.gif

#17 InToXIcAtEd

ใครนิยาม?

Posted 22 October 2008 - 02:08 AM

ต้องมี เกย์ 9 คนครับ

#18 MusTanGZ

Learn to walk before you run.

Posted 22 October 2008 - 02:27 AM

QUOTE (InToXIcAtEd @ Oct 22 2008, 02:08 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ต้องมี เกย์ 9 คนครับ

ตอนเล่น COD4 ก็ยังสงสัยอยู่ แต่ตอนนี้หมดข้อสงสัยแล้วครับ yoyo_77.gif

#19 The Great Wall

Posted 22 October 2008 - 03:28 AM

QUOTE (Kid Blues @ Oct 21 2008, 08:46 PM) <{POST_SNAPBACK}>
โอ้โห เหมือนกันแป๊ะเลย แถวบ้านผมก็กติกาอย่างนี้เลย
เหตุผลก็อันเดียวกันด้วย เห็นเขาบอกว่าชื่อมันชื่อว่า เก้าเก ดังนั้นการออกตอง ควรจะให้รวมกันแล้วเท่ากับเก้าด้วย yoyo_55.gif

แสดงว่ากติกาของพวกเรานี้เป็นมาตราฐานสากล ซึ่งเป็นที่ยอมรับในวงกว้าง เอ...หรือว่าบ้านเราอยู่ใกล้กันหว่า yoyo_70.gif
ผมชอบเล่นนะพวกเก้าเกหรือว่า Poker น่ะ มันลุ้นดี

#20 InToXIcAtEd

ใครนิยาม?

Posted 22 October 2008 - 04:18 AM

QUOTE (MusTanGZ @ Oct 22 2008, 02:27 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ตอนเล่น COD4 ก็ยังสงสัยอยู่ แต่ตอนนี้หมดข้อสงสัยแล้วครับ yoyo_77.gif

มัสตุ๋ย เดี๋ยวจะโดน yoyo_37.gif