Jump to content

FIXED IP PS3 มันต้อง Fixed ในคอมพิวเตอร์ หรือ Fixed ที่ PS3 หน่ะครับ

10 replies to this topic

#1 winny6969

นักเล่นเกมมือโปร

•  Royal Executive Members 

Posted 03 October 2008 - 08:35 AM

FIXED IP PS3 มันต้อง Fixed ในคอมพิวเตอร์ หรือ Fixed ที่ PS3 หน่ะครับ หลายคนบอก Fixed แล้วดีกว่า

ตอนนี้ผมใช้ Hi Speed 1MB ของ True อุปกรณ์ที่ใช้เป็น Modem 1 รู เพราะฉะนั้นเวลาผมออนไลน์ผมจะต้องถอดจากคอมมาต่อกับ PS3 ก็เลยไม่คิดว่ามันจะต้อง Set ในคอม แต่ถ้าต้อง Set มันใน PS3 ผมจะรู้ได้ไงว่า PS3 ผมมัน IP อะไร แล้วไป FIXED มันตรงไหน

ขอบคุณมากครับ คือ ไม่กล้าต่อก่อนหน่ะครับกลัวมีปัญหา

#2 Mr.Krajork

นายกระจอก

•  Executive Members 

Posted 03 October 2008 - 08:48 AM

ที่ ps3 fixed ไว้ก็ดีครับ เผื่อเวลาที่ทำ forward port มันจะต้องกำหนด ip ที่ modem ด้วย
วิธีเซ็ต ip ลองค้นๆดูนะครับ พอดีไม่ว่างร่ายยาวไม่ได้
ไม่ก็รอคนข้างล่างนะ

#3 - CuBic -

Natural Born Killer

Posted 03 October 2008 - 08:57 AM

ไม่ต้อง Fixed อะไรทั้งนั้นครับ

ต่อเข้า Ps3 เล่นได้เลย

คนล่ะ IP กันก็จริง แต่มันเปลี่ยนให้เองครับตอนเสียบ

พอเอากลับมาเสียบคอมมันก็ IP คอมเหมือนเดิม

เพราะฉะนั้นมันสลับกันเสียบได้อย่างไม่มีปัญหาครับ

แต่ถ้า Forward Port ต้องใส่ IP Ps3 นะครับ

#4 winny6969

Posted 03 October 2008 - 09:00 AM

QUOTE (นายกระจอก @ Oct 3 2008, 08:48 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ที่ ps3 fixed ไว้ก็ดีครับ เผื่อเวลาที่ทำ forward port มันจะต้องกำหนด ip ที่ modem ด้วย
วิธีเซ็ต ip ลองค้นๆดูนะครับ พอดีไม่ว่างร่ายยาวไม่ได้
ไม่ก็รอคนข้างล่างนะ

ได้ลองหาในกระทู้ DGO แล้วแต่ไม่เจอจริงๆ คู่มือคุณ Deadcell ผมลองดูแล้ว เหมือนว่ามันมีแต่วิธีใส่ IP แบบ Manual ไม่แน่ใจว่านั่นใช่วิธีการ Fixed รึเปล่า

คือ ผมหาไม่เจอจริงๆ

#5 bios

นักเล่นเกมมือฉกาจ

Posted 03 October 2008 - 09:10 AM

ถ้าหากเป็นการต่อ Modem โดยตรง การ Config IP จะไม่มีผลครับ เนื่องจาก IP ที่แท้จริงจะได้จากตัว Modem ที่ Connect Internet อยู่แล้ว

แต่ที่ จขกท. กำลังสับสนอยู่นั้น เป็นเรื่องของการต่อใช้งานกับ Router หรือ Network ส่วนตัวของเราเองมากกว่า ซึ่งมันเป็นเรื่องธรรมดาที่เราจะต้องจัดการ IP ด้วยตัวเองครับ

#6 fcaon

• Interests:[url=http://www.playfire.com/a/create_widget][img]http://media.playfire.com/site/trophy_widget/psn/fcaon.png[/img][/url]

Posted 03 October 2008 - 09:52 AM

ถ้าใช้ auto assign IP

router จะจดจำ mac address ของตัวเครื่องไว้

เหมือนต่อ lan คราวหน้า ก็จะเป็น ip เดิมครับ

อ้อ... wireless กับ lan จะ ip แยกกันนะครับ
ดังนั้นถ้าครั้งแรก ต่อ lan ครั้งต่อไปใช้ wireless ip ที่ได้จะไม่เหมือนกัน

#7 bestnaja

Posted 03 October 2008 - 09:52 AM

ถ้าใช้ modem ต่อตรง ก็ไม่ต้อง fix หรอกครับ เพราะมันมี ip เดียวนั่นแหล่ะ
แต่ถ้าใช้ router ต่ออีกที ก็เหมือน rep บนว่ามา จะ fix หรือจะ auto ก็ได้ครับ ตามสะดวก yoyo_34.gif

#8 winny6969

Posted 03 October 2008 - 10:23 AM

ขอบคุณครับ ทุกท่านผมไปลองมาแล้วพบปัญหาคือ

เนื่องจากผมใช้เน็ตทรูต่อแบบโมเด็ม เวลาจะคอนเนคอินเตอร์เน็ทในคอม ผมจะต้องสร้าง ไอคอนอันนึงขึ้นมากำหนด
USERNAME : trueXXXXXXXXXX
PAS : XXXXXXXXX

แต่ใน PS3 ผมจะใส่ ยูสเซอร์เนม กะ พาส ของทรูลงไปได้ยังไงหรอครับ

รบกวนอีกทีนะคัรบ

#9 จอมคาถา

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 03 October 2008 - 11:28 AM

modem สายที่ต่อเข้าคอมเนี่ยเป็นสาย usb ใช่หรือเปล่าครับ?? ถ้าหากว่าใช่ ก็ให้ทำตามขั้นตอนนี้ก่อน >>>> http://www.stop-at-nothing.com/forum/index...c=3899.msg38485 แล้วก็เอาสาย lan ต่อเข้ากับที่คอม ของเราไปที่ ps3 เท่านี้ก็จะสามารถใช้ได้แล้วครับ (แต่คอมเราต้องมีช่องเสียบ สาย lan ด้วยนะครับ) แต่ถ้าหากว่า สายที่ต่อจาก modem มาที่คอมของคุณเป็นสาย lan แล้วล่ะก้ แหะ แหะ คงต้องหาผู้รู้ท่านอื่นแล้วครับ

อ้อ ลืมบอกไปถ้าทำตามวิธีของผมแล้วเนี่ย เวลาเล่น ps3 แล้วจะออนไลท์ จะต้องเปิดคอมไว้ด้วยนะครับผม ส่วน pass ก็ใส่ที่คอมเลยครับ(มันเป็นการแชร์เน็ทอ่ะครับ)

#10 bestnaja

Posted 03 October 2008 - 12:50 PM

QUOTE (winny6969 @ Oct 3 2008, 10:23 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ขอบคุณครับ ทุกท่านผมไปลองมาแล้วพบปัญหาคือ

เนื่องจากผมใช้เน็ตทรูต่อแบบโมเด็ม เวลาจะคอนเนคอินเตอร์เน็ทในคอม ผมจะต้องสร้าง ไอคอนอันนึงขึ้นมากำหนด
USERNAME : trueXXXXXXXXXX
PAS : XXXXXXXXX

แต่ใน PS3 ผมจะใส่ ยูสเซอร์เนม กะ พาส ของทรูลงไปได้ยังไงหรอครับ

รบกวนอีกทีนะคัรบ

อ๊ะ ลืมไปว่าต้องใส่ user password ด้วย งั้นต้องทำตามที่ rep บนบอกครับ แต่ถ้าจะให้ดี ลองดู wireless router สักตัวสิครับ เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยแพงแล้วด้วย

#11 fcaon

• Interests:[url=http://www.playfire.com/a/create_widget][img]http://media.playfire.com/site/trophy_widget/psn/fcaon.png[/img][/url]

Posted 04 October 2008 - 12:13 AM

คงต้อง wireless router เป็นคำตอบสุดท้าย จริงๆแหละ 04a97f13.gif