Jump to content

ขอคำปรึกษาเกี่ยวกับ NDS อ้วนที่ว่างงานอยู่

7 replies to this topic

#1 OHM

อดีตเจ้าพ่ออีมู

•  High Royal Executive Members 

Posted 24 September 2008 - 12:24 PM

ตอนนี้มันนอนนิ่ง ๆ มานานเป็นปีแล้วหลังจากรุ่นน้องเอาไปเล่นแล้ว Super Card มันพังตามสภาพ พอพังแล้วมันก็ดันเอา PSP ผมไปเล่นแทนอีก yoyo_71.gif ตูล่ะเบื่อ เมื่อวานนี้เห็นกระทู้จ่ายตลาดของเป็ดคุง Micro SD 2 GB ราคา 200 บาท ก็คิดว่าน่าจะเอาเครื่องมาปัดฝุ่นใช้งานได้แล้ว สภาพ NDS เป็นเครื่องอ้วนครับ ตัวเครื่องด้านนอกไม่มีปัญหาอะไร แต่Touch Screen จิ้มแล้วไม่ค่อยตรงตำแหน่งนัก ประมาณว่าถ้าเล่น Trauma Center แล้วผ่าตัดคนไข้นี่โอกาสตายสูงมากเพราะหมอเมาเหล้า yoyo_77.gif เลยกะว่าถ้า NDS ไม่เล่นก็เน้นไปทาง GBA ดีกว่า

สรุปแล้วตอนนี้ต้องการ Flash Card ที่ใช้งานที่เข้าตามลักษณะดังนี้ครับ
1. ใช้กับ NDS รุ่นอ้วนได้ แล้วก็ควรจะใช้กับรุ่น Lite ได้ด้วยเผื่อตัวอ้วนเจ๊งขึ้นมา
2. เล่น GBA ได้บ่มีปัญหา
3. ใช้กับ MicroSD
4. จริง ๆ ราคาก็ไม่ได้ Fix อะไร เพราะที่ดูในนี้ http://www.gcorners.com/product/flashcart/flashcart.htm แต่ละตัวก็ไม่ได้แพงเท่าไหร่ เอาแบบที่มันไม่ค่อยมีปัญหาน่ะครับ เพราะผมก็ไม่ได้ตาม NDS มาค่อนข้างนานแล้วเหมือนกัน จะได้กลับมาเข้าวงการอีกครั้ง อยากจะร่วมวงกับ Wii ด้วยเหมือนกันแต่ยังเสียดายเกมของ PS2 ที่ดองไว้เต็มไปหมดเลย

อันนี้ใช้ได้หรือเปล่า http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=123014 เห็นเค้าโพสไว้ 500 บาท ขำ ๆ แต่รุ่นเก่ามันมีสปริงด้วยน่ะ

#2 ekbee

นักเกมมือเซียนชั้นที่ 2

•   Moderator  

Posted 24 September 2008 - 10:39 PM

ตอนนี้การ์ดที่เป็น slot-2 มันไม่มีแล้วครับ เหลือแต่การ์ด slot-1 ซึ่งถ้าอยากเล่น GBA ด้วย ก็ต้องหาตัว 3-in-1 มาใช้ แต่ก็ไม่ดีเท่า slot-2 นะผมว่า

ถ้าอยากเล่น GBA ได้สมบูรณ์ๆ แนะนำว่าหา slot-1 ของค่าย EZ-Flash มาใช้ครับ เพราะเป็นเจ้าของ 3-in-1 ตัว SW ของการ์ดจะทำงานกับตลับได้ดีที่สุดแล้ว

ส่วนอื่นๆ ผมคิดว่าไม่ค่อยต่างกันในการเล่นเกมส์เท่าไหร่

R4 คิดว่าอย่าซื้อเลยดีกว่าครับ เพราะว่าตอนนี้โรงงานมันโดนฟ้อง อาจจะไม่ค่อยมี fw ใหม่ๆ ออกมาให้อัพแล้ว

#3 Jax

• Freshy

Posted 25 September 2008 - 09:11 AM

เล่น GBA ก็อย่างที่คุณ ekbee ว่าครับ
ส่วนตลับ Flash ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคา ผมแนะนำ CycloDS สถานเดียว (ว่าจะสอยเหมือนกัน)

เกมที่ออกมาเมื่อวานเป็นแถว ๆ มีอยู่สองเกมที่ R4 เล่นไม่ได้ มีปัญหาเรื่องเซฟ
ต้องใช้วิธี patch รอมเอา จริง ๆ มันก็ไม่ได้ยากเย็กอะไร แต่ถ้าอนาคตต้องามาทำแบบนี้ทุกเกมก็น่าเบื่ออยู่เหมือนกัน
สู้ลงทุนแบบที่โหลดรอมมา แตกไฟฃ์แล้วยัดลง MicroSD ได้เลยดีกว่า

อีกอย่าง CycloDS รองรับ SDHC ด้วยครับ เขียนอะไรได้เร็วดี
ยิ่งใช้ขนาด 4G ยิ่งสะใจ (แต่ตัว Card Reader เราก็ต้องรองรับขนาด 4G ด้วยเหมือนกัน)

ไอ้ตัว 2G ที่ผมซื้อมา ตอนนี้เต็มเอี้ยดไปแล้วครับ - -' เกมหลัง ๆ ที่คุณภาพดี 100 กว่าเม็กขึ้นทั้งนั้น
แต่จะว่าไป ไอ้ที่ไม่พอน่ะไม่ใช่ MicroSD หรอก คงเป็นใจเราเองมากกว่า ถ้าใจเรารู้จักพอ MicroSD 512 ก็ยังเล่นได้เลยด้วยซ้ำ

ส่วน R4 ตอนนี้ fw ล่าสุดคือ 1.8 (ออกมาร่วมครึ่งปีได้แล้วมั้ง) ปัญหาก็อย่างที่บอกไปแหละครับ

#4 OHM

อดีตเจ้าพ่ออีมู

•  High Royal Executive Members 

Posted 25 September 2008 - 11:08 AM

เงียบเหงามากเกือบเป็นป่าช้าง่ะ Thank to เป็ดคุงและ ekbee นะ yoyo_53.gif รอคำตอบมาตั้งแต่เมื่อวาน จะว่าไปก็ยังงงอยู่ว่าอันไหนมันจะใช้กับตัวอ้วนได้บ้าง ได้คำชี้แนะบ้างแล้ว เดี๋ยวลองโทรไปถามที่ร้านเลยดีกว่าเพราะนี่ก็ยังไม่เข้าใจแจ่มแจ้งเรื่อง Slot มันมากนัก yoyo_71.gif
อ้อ เข้าใจแล้ว ซื้อมาตั้งนานเพิ่งจะสังเกตว่า Slot-1 มันช่อง DS ส่วน Slot-2 มันของ GBA ไม่เคยสังเกตเลยนะเนี่ย

Edited by OHM, 25 September 2008 - 06:29 PM.

#5 Jax

• Freshy

Posted 26 September 2008 - 08:57 AM

the red ก็ใช้ตัวอ้วนกับ R4 อยู่นะครับ ถ้าจะสอย CycloDS ก้เอาเครื่องไปอ้วนไปลองที่ร้านได้เลยก็ดีนะ ผมว่าเล่นได้แหละ ไม่น่าจะมีปัญหาหรอก
เกมดี ๆ ตอนนี้ไล่ลงเล่นไม่ทันเลย หลังสุด Knights in the Nightmare จากค่าย Sting นี่ทำกราฟฟิคสวยมาก (จริง ๆ) แต่วิธีเล่นยังงง ๆ อยู่

#6 the_blue

นักเล่นเกมมือฉมัง

• High Members

Posted 26 September 2008 - 11:23 AM

แล้ว DSTT ไม่ดีเหรอครับคุณ Jax ไม่เห็นแนะนำเลย เทียบกับ R4 เป็นไงครับ

#7 Jax

• Freshy

Posted 28 September 2008 - 11:03 AM

ผมเคยได้ยินปัญหาเกี่ยวกับ DSTT มาพอสมควรครับ จำไม่ได้ว่าเรื่องอะไรบ้าง
ถ้าเทียบกับ R4 แล้วราคาพอ ๆ กัน แต่ DSTT รองรับ MicroSD แบบ SDHC คือพวกความเร็วสูง (ความจุสูงด้วย)
แล้ว FW ใหม่ ๆ ก็ได้ยินว่ามีออกมาตลอด เรียกว่าน่าจะอยู่ได้อีกนานพอควร

ส่วน CycloDS โดยส่วนตัวที่ผมชอบเจ้านี้เพราะเห็นว่า แม้ราคาจะสูงกว่าเกือบเท่าตัว (อย่างน้อยก็ 500 - 600 บาท)
แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องราคา คุณสมบัติและการใช้งานทั้งหลายทั้งปวงก็คุ้มค่ากับราคาที่เสียไปแน่นอนครับ
อะไรที่ DSTT ทำได้ CycloDS ก็ทำได้หมด แถมมีฟังก์ชั่นบางอย่างที่ดีกว่าด้วย ในส่วนนี้ผมจำรายละเอียดไม่ได้จริง ๆ ครับ
(มัวแต่ยุ่ง ๆ เรื่องอื่นจนลืมไปหมดแล้ว - -')

เอาเป็นว่างบน้อยก็ DSTT งบมากก็ CycloDS นอกจากนั้นไม่แนะนำเลยครับ
โดยเฉพาะอย่างยิ่งพวกตลับที่เลียนแบบมาจาก R4 อย่าง N5 / R4 Ver2 / R4 Advance อะไรทั้งหลาย
พวกนี้ราคาไม่นี้ห่างของของจริงมาก แต่คุณภาพย่ำแย่ขนาดทำให้ NDS ของคุณพังเอาได้ง่าย ๆ
อ้อ FW 1.19 นี่ไม่ใช่ของตลับ R4 แท้ ๆ นะครับ อย่าเผลอไปโหลดมาใส่ จะเสียเอาง่าย ๆ

#8 finalekung^^

เกมเมอร์ใจแตก

Posted 28 September 2008 - 04:53 PM

ส่วนตัวผมยังใช้ Super Card Slot-2 CF อยู่เลยครับ ไม่เคยมีงอแงเลย มีแต่อัพโปรแกรมแล้วก็เล่นได้แระ

ปล.1GB จริงๆมันก็พอนะ แบ็คอัพไว้ในคอมก็แล้วกัน หุหุ