Jump to content

สงสัยเรื่องการไรท์สกีนบนแผ่น DVD ครับ

13 replies to this topic

#1 bobomilan

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 08 August 2008 - 02:23 PM

พอดีซื้อ NB มาครับ ก็เลยอยากถามว่า การไรท์แผ่นแบบสกรีนบนแผ่นเลยเนี้ย สามารถทำได้เลยใช่ไหมครับ (ถ้าผมมีแผ่นแบบ Printable แล้วอ่ะ)
พอดีซื้อ NB มา ก็เลยสงสัยว่าทำได้ไหม
ใช้โปรแกรมอะไร
อ้อ ลืมบอก NB ผม รุ่น Benq R45 ครับ

#2 Burm

เซียนเกม

•   Admin 

Posted 08 August 2008 - 02:29 PM

ต้องปริ้นบน printer ครับ
printer ที่รองรับ จะมีถาดสำหรับใส่แผ่น
แล้วเอาแผ่นยัดเข้าไปใน printer มันก็จะ print ได้ครับ
โปรแกรม print label ก็พวกเดียวกับโปรแกรมทำปกนั่นแหละครับ

#3 silapakorn

ขยันอัพเกรดแต่ไม่ขยันเล่น

•  High Royal Executive Members 

Posted 08 August 2008 - 02:51 PM

ทำไมคิดว่าทำด้วย NB ได้ล่ะครับ NB น่ะทำงานได้ด้อยกว่า PC ด้วยซ้้ำ มีดีแค่ยกไปไหนมาไหนได้เท่านั้นเอง ที่ถามดักคอเหมือนจะกวนๆ นี้ไม่ใช่อะไร แต่ผมรู้สึกว่าคนรุ่นใหม่นิยมซื้อโน้ตบุ๊คกันมากโดยเข้าใจว่ามันทำงานครอบจักรวาลได้
ทุกอย่างแทน PC ได้ แต่จริงๆ มันไม่ใช่เลย ด้วยขนาดที่เล็กของมันทำให้ต้องลดประสิทธิภาพและความสามารถในการทำงานไปหลายๆ ด้านเมื่อเทียบกับ PC ราคาเท่ากัน แต่ถ้าคุณไม่ใช่ดังในกรณีนี้ก็แล้วไปครับ

เข้าเรื่อง แผ่นสกรีนที่เป็นสีๆ ที่เราเห็นกันนั้นทำจากแผ่น printable เอาไปปรินท์บนเครื่อง printer ครับ ไม่เกี่ยวกับ PC หรือ NB ที่ใช้ไรท์แต่อย่างใด ไรท์เสร็จเอาไปสกรีน หรือจะสกรีนก่อนแล้วค่อยมาไรท์ก็ได้ ให้เพื่อนสกรีนที่นราธิวาสแล้วส่งมาให้เราไรท์ที่เชียงรายก็ได้ครับ ประเด็นที่อยากบอกคือ การไรท์กับการสกรีนเป็นขั้นตอนแยกต่างหากกันเลยครับ

การทำลวดลายบนแผ่นอีกอย่างที่ไม่ต้องใช้ printer คือการใช้เทคนิค ligthscript คือการใช้แสงจากเครื่องไรท์นั่นแหละสลักลายบนแผ่น เท่าที่ทราบตอนนี้ได้แค่ขาวดำนะครับสียังไม่ได้ และต้องใช้แผ่น ligthscript โดยเฉพาะ (คนละแบบกับ printable นะ) ต้องใช้ writer lightscript โดยเฉพาะ (ปัจจุบันคิดว่า NB ยังไม่มี lightscript ในตัว ต้องซื้อแยก) และที่สำคัญ ไรท์เสร็จสลักลายเลยก็ยังไม่ได้ครับ ต้องเอาแผ่นออกมาจากไดรว์แล้วกลับด้านแผ่นเสียก่อน ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีต่อแผ่นครับ

#4 Lonc

WAS HERE

• Interests:Music Gamerz

Posted 08 August 2008 - 03:06 PM

งับ คุณ silapakorn ตอบได้เคลียร์แล้วงับ ^^ ' แต่ใจร่มๆ หน่อยน้าคับ แหะๆ กลัวทะเลอะกันจังเลย

ถ้าคุณ bobomilan อยาก printscreen แผ่น สิ่งที่คุณต้องมีคือ Printer รุ่นใดก้ได้ที่รองรับการพิมพ์บนหน้าแผ่น CD/DVD ครับ ซึ่งจะแตกต่างกันไปตามแต่ละรุ่น บางรุ่นใส่แผ่นบนถาดแล้วเสียบเข้าด้านหน้าของ printer ครับ

#5 Kid Blues

• Interests:Internet, Game, Multimedia, gadget, Music

Posted 08 August 2008 - 04:05 PM

เห็นคำถามแล้วอึ้งไปนิดนึงเหมือนกัน yoyo_71.gif

แต่มาคิดดูคนไม่รู้ ย่อมไม่ผืดครับ yoyo_53.gif

ส่วนคำตอบคงกระจ่างแล้วนะครับ คุณ silapakorn ตอบได้อย่างชัดเจน (มีแอบเหน็บด้วย yoyo_73.gif )

#6 bobomilan

Posted 08 August 2008 - 04:32 PM

QUOTE (silapakorn @ Aug 8 2008, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ทำไมคิดว่าทำด้วย NB ได้ล่ะครับ NB น่ะทำงานได้ด้อยกว่า PC ด้วยซ้้ำ มีดีแค่ยกไปไหนมาไหนได้เท่านั้นเอง ที่ถามดักคอเหมือนจะกวนๆ นี้ไม่ใช่อะไร แต่ผมรู้สึกว่าคนรุ่นใหม่นิยมซื้อโน้ตบุ๊คกันมากโดยเข้าใจว่ามันทำงานครอบจักรวาลได้
ทุกอย่างแทน PC ได้ แต่จริงๆ มันไม่ใช่เลย ด้วยขนาดที่เล็กของมันทำให้ต้องลดประสิทธิภาพและความสามารถในการทำงานไปหลายๆ ด้านเมื่อเทียบกับ PC ราคาเท่ากัน แต่ถ้าคุณไม่ใช่ดังในกรณีนี้ก็แล้วไปครับ

เข้าเรื่อง แผ่นสกรีนที่เป็นสีๆ ที่เราเห็นกันนั้นทำจากแผ่น printable เอาไปปรินท์บนเครื่อง printer ครับ ไม่เกี่ยวกับ PC หรือ NB ที่ใช้ไรท์แต่อย่างใด ไรท์เสร็จเอาไปสกรีน หรือจะสกรีนก่อนแล้วค่อยมาไรท์ก็ได้ ให้เพื่อนสกรีนที่นราธิวาสแล้วส่งมาให้เราไรท์ที่เชียงรายก็ได้ครับ ประเด็นที่อยากบอกคือ การไรท์กับการสกรีนเป็นขั้นตอนแยกต่างหากกันเลยครับ

การทำลวดลายบนแผ่นอีกอย่างที่ไม่ต้องใช้ printer คือการใช้เทคนิค ligthscript คือการใช้แสงจากเครื่องไรท์นั่นแหละสลักลายบนแผ่น เท่าที่ทราบตอนนี้ได้แค่ขาวดำนะครับสียังไม่ได้ และต้องใช้แผ่น ligthscript โดยเฉพาะ (คนละแบบกับ printable นะ) ต้องใช้ writer lightscript โดยเฉพาะ (ปัจจุบันคิดว่า NB ยังไม่มี lightscript ในตัว ต้องซื้อแยก) และที่สำคัญ ไรท์เสร็จสลักลายเลยก็ยังไม่ได้ครับ ต้องเอาแผ่นออกมาจากไดรว์แล้วกลับด้านแผ่นเสียก่อน ใช้เวลาประมาณ 30 นาทีต่อแผ่นครับ

จริงเหรอ ไม่รู้น่ะเนี่ย คิดมาตลอดว่า Lightscripe เนี้ยไรท์แผ่นแบบ printable ได้ (เข้าใจผิดมายาวนาน)
ส่วนเรื่องที่คิดว่าจะเอามาใช้ครอบจักรวาลคงไม่ใช่น่ะครับ แต่ที่อยากรู้เพราะว่าไม่รู้จริงๆไม่ได้ตามเรื่อง Technology นี้เลยครับ พูดตามตรง
ที่เอามาใช้ส่วนใหญ่ก็ตัดต่องานเสียง ทำเพลง อะไรที่เกี่ยวกับเสียงล่ะตรับ ซึ่งคิดว่าน่าจะตอบโจทย์ผมได้
อ้อ อีกอย่างตอบซะยาวยืด ไม่ได้ต้องการมีเรื่องหรือตอกกลับใดๆน่ะครับ แต่มาเล่าสู่กันฟังมากกว่า ก็อย่างที่บอกผมไม่รู้จริงๆ
อ้อ ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

Edited by bobomilan, 08 August 2008 - 04:34 PM.

#7 vitty

I'm back !!! [Special Ops]

Posted 08 August 2008 - 04:44 PM

เห็น NB HP หลายรุ่นละของเพื่อน สามารถเบิร์นแผ่น lightscribe ได้

ส่วนใหญ่ตรง ถาดdrive จะมี logo lightscribe นะครับ

ศึกษาเพิ่มเติมได้ที่ www.lightscribe.com

#8 umbababa

เซียนเกม

•  High Royal Executive Members 

Posted 08 August 2008 - 05:20 PM

ไลทสคิป นี่ไม่ไหวอ่ะ นานนนนมากจนกลัวไดรว์พังเลย แถม.. จางสุดๆ จนบางทีก็คิดว่าจะมีไว้ทำไมว้า แผ่นก็แพง

#9 ton_pkt

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 08 August 2008 - 05:54 PM

ไม่ทราบว่าที่ซื้อมานี่ ตัว Drive ระบุว่าเป้น Light scribe ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ก็ทำลวดลายได้ล่้ะครับ แต่ิอย่างที่คุณ Silapakorn บอกครับ ต้องใช้แผ่นพิเศษ

รู้สึกที่ผมเคยซื้อมา มันแผ่นละ 30 บาทมั้งครับ ไม่ค่อยคุ้มนะ ผมว่า

แล้วที่คุณ bobomilan บอกว่าเน้นเอาไว้ตัดต่อเสียงเนี่ย ถามเพราะอยากเอามาไรท์หน้าแผ่นผลงานใช่มั้ยครับ
ถ้างีั้นแนะนำให้ซื้อ printer แยกดีกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าคุณ bobomilan ต้องการเน้นพกพาด้วยหรือไม่

ถ้าเน้นพกพา ผมไม่แน่ใจว่าตัว mobile printer ในปัจจุบัน มันสามารถ print หน้าแผ่นได้หรือยังนะครับ
เอาเป็นว่าใช้ notebook สำหรับการตัดต่อเสียง และพกพาไป present งานก่อน
ส่วนการ print หน้าแผ่น ก็คงต้องกลับมาใช้งานเครื่อง printer stationary ที่บ้านไปก่อนละครับ
คงต้องรอเทคโนโลยีอีกสักพักล่ะครับ

#10 bobomilan

Posted 08 August 2008 - 06:20 PM

QUOTE (ton_pkt @ Aug 8 2008, 05:54 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ไม่ทราบว่าที่ซื้อมานี่ ตัว Drive ระบุว่าเป้น Light scribe ใช่มั้ยครับ
ถ้าใช่ก็ทำลวดลายได้ล่้ะครับ แต่ิอย่างที่คุณ Silapakorn บอกครับ ต้องใช้แผ่นพิเศษ

รู้สึกที่ผมเคยซื้อมา มันแผ่นละ 30 บาทมั้งครับ ไม่ค่อยคุ้มนะ ผมว่า

แล้วที่คุณ bobomilan บอกว่าเน้นเอาไว้ตัดต่อเสียงเนี่ย ถามเพราะอยากเอามาไรท์หน้าแผ่นผลงานใช่มั้ยครับ
ถ้างีั้นแนะนำให้ซื้อ printer แยกดีกว่าครับ ไม่แน่ใจว่าคุณ bobomilan ต้องการเน้นพกพาด้วยหรือไม่

ถ้าเน้นพกพา ผมไม่แน่ใจว่าตัว mobile printer ในปัจจุบัน มันสามารถ print หน้าแผ่นได้หรือยังนะครับ
เอาเป็นว่าใช้ notebook สำหรับการตัดต่อเสียง และพกพาไป present งานก่อน
ส่วนการ print หน้าแผ่น ก็คงต้องกลับมาใช้งานเครื่อง printer stationary ที่บ้านไปก่อนละครับ
คงต้องรอเทคโนโลยีอีกสักพักล่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ที่ใช้ส่วนใหญ่ก็ตัดต่อเสียงอย่างที่บอกๆมาล่ะครับ ส่วนที่ว่าจะเอาไปไรท์ผลงาน อันนี้ตอบตามตรง เหะๆ
เอาไว้ไรท์พวกเกมส์ พวกหนังล่ะครับ ส่วนงานเอาไว้งานสำคัญจริงๆค่อยใช้ครับ พวก Demo งาน ไรเงี้ย
ว่าแต่ยิงอีกคำถามเลยดีกว่า Printer ดีๆที่ไม่แพง Print หน้าแผ่นสวยๆ พิมงานดีๆ เท่าไหร่ครับ (อาจจะยากหน่อยกับคุณสมบัติกับราคา เอาเป็นว่ามีตัวไหนแนะนำก็แนะนำได้เลยครับ)

#11 rbgel

<อัศวินมาไค ยศกาโร่>

•  DGO Reporter 

Posted 08 August 2008 - 07:36 PM

+ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูลความรู้ค่ะ ตูนก็ว่าจะถามอยู่เหมือนกันนะ (แต่ลืมทุกที ฮ่า) yoyo_55.gif yoyo_55.gif

#12 draftsmart

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 08 August 2008 - 09:18 PM

จะบอกว่า drive dvd notebook นี่เสื่อมไวมากคับ 1 ปี ก็อาจพัง + write ได้ไม่ดีเท่า drive pc วิธีแก้ ใช้ drive dvd ปกติ ต่อกล่อง external เข้า notebook

#13 ton_pkt

นักเล่นเกมตัวยง

• High Members

Posted 09 August 2008 - 01:32 AM

ไม่แน่ใจว่าราคาไม่แพงนี่ประมาณเท่าไำหร่นะครับ

เท่าที่ผมเคยเห็น ก็ราคาประมาณนี้ครับ 5000 - 6000 บาทอ่ะครับ ตรงนี้อาจมีถูกกว่านี้มั้งครับ ไม่แน่ใจนะ
เอาเป็นว่าลองดู spec เปรียบเทียบหลายๆตัวดูนะครับ

ก็มีตัวนี้ ของ EPSON น่าจะมีดีที่หมึกน่าจะถูกหน่อย น่าจะหาหมึกเติมได้ด้วยนะครับ

EPSON Stylus Photo R290

ส่วนนี่เป็น web รายละเอียดครับ มีราคาด้วย แต่อาจถูกกว่านี้ได้นะครับ
EPSON

ีอีกตัวของ HP ครัับ ตัวนี้ print งานสวยครับ คมชัด แต่น่าจะแพงที่ราึคาหมึกมั้งครับ

HP PhotoSmart C5280 AIO

รายละเอียดของรุ่นนี้ครับ
HP

ลองดูนะครับ ถ้าเจออีกจะเอามาฝากอีกครับ yoyo_55.gif

#14 Blackpearl

...

Posted 09 August 2008 - 07:48 PM

QUOTE (silapakorn @ Aug 8 2008, 02:51 PM) <{POST_SNAPBACK}>

อีก 1 เสียงคับ