Jump to content

ͧҺǡѺ iStudio ҡ͹ѧѹ

58 replies to this topic

#1 DraKenZ 360

ѡ¹鹷 1

• DGO Reporter

Posted 21 July 2008 - 01:00 PM

โปรดอ่านภาคต่อได้ที่ http://www.dvdgameonline.com/forums/index....howtopic=110818

ก่อนอื่นเลย iStudio ที่นี่เป็นของบริษัท copperwired น่ะครับที่อื่นอาจจะไม่เป็นเช่นนี้เพราะคนละบริษัทกันสังเกตุดูที่ชื่อร้านจะเขียนไว้ว่า iStudio by ...

เมื่อวันเสาร์ตอนเย็นประมานหนึ่งทุ่มผมได้ไปที่ร้าน iStudio ที่สนามพารากอนเพื่อซื้อ MacBook 13 นิ้วราคา 46,500 บาท ผมได้ลองเข้าไปคุยและถามเกี่ยวกับโปรโมชันกับพนักงานคนนึงรู้สึกจะเป็นหัวหน้าชื่อต๋อง (พนักงานในร้านเขาเรียกกันพี่ต๋อง) ผมก็ได้ตกลงซื้อ MacBook รุ่นนี้รวมทั้งโปรโมชั่นฟิลม์กันรอยอีก 2,000 กว่าบาท สรุปเขาเดินมาบอกว่าโอยโชคดีมากเหลืออันสุดท้ายพอดีเลย ขายดีมากกลางวันนี้ขายออกไปหมดเลย ผมก็เออเหลือชิ้นสุดท้ายก็ยังดีอุตส่าขับรถมาตั้งไกล จากนั้นเขาก็บอกรบกวนจ่ายเงินทางนู้นด้วย โดยที่ไม่ได้ให้ผมดูของก่อง และบอกว่าอีกหนึ่งชั่วโมงให้มารับของเพราะต้องลงโปรแกรมรวมทั้งติดฟิลม์กันรอย และจะสอนการใช้งานเบื้องต้น ผมก็รูดบัตรเสร็จ ลงไปทานข้าวข้างล่าง และเดินกลับขึ้นมาหลังจากหนึ่งชั่วโมง สรุปว่าลงโปรแกรมเสร็จหมดแล้วก็มีพนักงานมาสอนผมใช้โปรแกรมต่างๆและผมก็ลองถ่ายรูปดู โดยใช้โปรแกรม Photo Booth ผมก็เลยมีรูปหน้าผมเองหนึ่งรูปในเครื่อง หลังจากนั้นผมก็ดูความเรียบร้อยของตัวสินค้าเอง ฟิลม์ที่เขาติดให้นั้นแย่มากๆ รอยดำๆเต็มไปหมดเลยครับ ผมก็เริ่มไม่พอใจเท่าไหรแค่ติดฟิลม์ทำไมถึงเน่าอย่างงี้ เสียตังค์ตั้งสองพันต่อมาหันมาดูตรงฟาแมคบุคที่มีโลโก้แอ๊ปเปิ้ลอยู่โอ้พี่แกติดแล้วมีจุดดำๆเข้าไปใกล้ๆรอยแอปเปิ้ลเลย ผมก็เลยบอกพนักงานว่าเอทำไมมันถึงมีรอยตรงนี้หล่ะครับรบกวนเอาออกให้ได้ไหมเอ่ย มันติดอยู่ข้างในฟิลม์กันรอย เขาก็บอกว่าลอกไม่ได้น่ะครับ ไม่งั้นมันจะเละ ผมก็เลยปรึกษาแฟนดูว่าเอาไงกันแน่ แฟนบอกว่ารอยดำๆมันก็ยังพอไหว แต่ฟาปิดที่เป็นจุดดำๆใหญ่ๆนี่ไม่ไหว ซื้อของใหม่ทั้งทีจ่ายเงินก็ตั้งแพง แต่ได้ของไม่ดี ผมก็เลยบอกกะพนักงานที่ชื่อ ต๋อง ว่าเอจิงๆมันควรจะดีกว่านี้น่ะครับ สรุปเขาก็ไปตามพนักงานอีกคนมาแล้วบอกให้ผมรอสักครู่เขาจะไปลองแกะฟิลม์ดูใหม่ แล้วก็เข้าไปในห้อง เรียกพนักงานทุกคนเข้าไปในห้องหมดเลย ปิดประตูด้วย ผมกะแฟนเหลือบเข้าไปเห็นเหมือนจะมาประชุมๆอะไรกัน สรุปมีพนักงานหญิงคนดึงเดินออกมาบอกเขาแกะฟิลม์ดูแล้วมันเป็นรอยของตัวฝาเลยไม่ใช้ของฟิลม์น้องจะเอาตัวนี้ไปไหม ถ้าไม่เอาพี่จะเปลี่ยนเป็นเครื่องใหม่ให้พรุ่งนี้ตอนบ่ายๆ ผมก็เลยตกลงว่าไม่เอาพรุ่งนี้มาเอาเครื่องใหม่ก็ได้ ผมก็เลยกลับบ้านไปพร้อมกับความเซง แต่ไม่ได้แสดงออก แค่จ่ายเงินไปเกือบห้าหมื่นแต่ไม่ได้สิ่งที่ต้องการดีๆกลับมา

วันต่อมาตอนเที่ยงผมก็โทรไปว่าได้ของหรือยังครับ พี่ผู้หญิงคนนั้นก็บอกว่า รอสักสองชั่วโมงน่ะน้องพนักงานเดินไปเอาเครื่องมาจากเซ็นทรัลเวิร์ลอยู่ ผมก็โอเคครับ แต่แล้วผมคิดไปคิดมาก็เลยโทรไปหาเขาอีกทีว่ายังไม่ต้องแกะกล่องเครื่องใหม่น่ะครับ ขอไปดูของก่อน ผมพูดเช่นนี้ก็เพราะไม่อยากให้เจอเรื่องเหมือนเมื่อวาน พี่แกดันบอกมาว่าอ๋อตอนน้องโทรมานั้นพี่เขาเอาเครื่องใหม่เข้ามาแล้วแกะไปแล้วค่ะ ผมก็โอเคครับ ผมก็งั้นไม่เป็นไร เริ่มสงสัยอะไรบางอย่างและ ตอนบ่ายสามผมก็เข้าไปเอาเครื่องสรุปก็มาดูซอท์ฟแวร์ก็โอเค ฝาที่มีรอยดำก็ไม่มีแล้ว เพราะเป็นเครื่องใหม่ก็ไม่หน้ามีอะไรแล้ว ผมก็ดูรอบเครื่องคร่าวๆโดยไม่สังเกตุอะไรก็โอเคครับ แกะเสร็จผมก็เดินไปหยิบ Mighty Mouse (Mouse Wireless) พร้อม Mouse Pad มาอีกสองอันแล้วก็จ่ายตัง ผมก็กลับบ้านไปพร้อมกับความสบายใจ แล้วก็กลับมาลองเปิดเครื่องดูก็โอเค แต่พอผมไปเปิด Photo Booth ดูก็เริ่มสงสัยละเพราะมันมีรูปผมที่ถ่ายมะวานอยู่ ผมก็เลยไปดูทางขวาบนของเครื่องมะวานมันจะเป็นรอยนิดๆ ผมก็มองเออมันมีเหมือนเครื่องมะวานเลย สรุปยังไงกันแน่ผมก็เลยโทรไปคุยกะพี่เขา สรุปพี่ที่ชื่อต๋องบอกว่าอ่อพี่เห็นว่าเครื่องมันไม่เป็นไรมากพี่เลยเปลี่ยนแค่ฝาให้เครื่องน้อง ไอผมนี่เสียความรู้สึกเลย เริ่มฉุน เอ่อ ผมจ่ายตังตั้งเกือบห้าหมื่นไม่ได้ของใหม่แถมได้ของที่ต้องไปซ่อมมาอีกหรอครับ? พี่แกก็อ้ำๆอึ้งๆ ไปเรียกพนักงานหญิงอีกคนมา พนักงานหญิงก็บอกว่า เขาเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้เลยน่ะค่ะ เครื่องเก่ายังอยู่ที่ร้านอยู่เลยมาดูได้เลยค่ะ (คิดในใจถ้าอยู่ในร้านก็ขอดูแล้วแหละ มันเห็นเราไม่อยู่ที่ร้านก็รู้ว่าเราขี้เกียจขับรถไป) ผมก็เลยตอบไปว่าแล้วทำไมมีภาพที่ผมถ่ายมะวานจากเครื่องอยู่ล่ะนอกจากนี้ทำไมยังมีรอยด้านขวาบนที่มะวานผมบอกอยู่ด้วย พี่แกบอกว่าสงสัยพนักงานเข้าโคลนฮาร์ดดิกส์มาจากเครื่องมะวานน่ะค่ะ และพี่แกก็ย้ำอีกว่าเปลี่ยนเครื่องใหม่จริงๆ ไม่เชื่อน้องมาดูทีร้านได้เลย ถึงตอนนี้ผมรู้และครับว่ามันตอแหล 100% ผมก็เลย ถามไปอีกว่าทำไมคุณต๋องเขาบอกว่าเปลี่ยนแค่ฝาล่ะ พี่แกบอกว่าคุณต๋องเขาไม่รู้เรื่องอะไรเลย พี่เป็นคนจัดการ ผมขี้เกียจต่อกรกะพวกพนักงานและ ผมก็เลยบอกไปว่าถ้าคุณเปลี่ยนเครื่องใหม่ให้ผมจริงก็ถือว่าไม่เป็นไร แต่ถ้าไม่ได้เปลี่ยนก็ขอให้ชีวิตคุณชิบหายบรรลัยกันก็เท่านั้น และผมก็วางโทรศัพท์ไป (ตอนนี้โมโหใช้ได้เลย) สรุปแล้วผมก็ไม่รู้ว่าได้เครื่องใหม่ หรือ เครื่องย้อมมาแต่มันใช้งานได้ 100% ก็เป็นอันโอเค และผมก็จะไม่ไปเหยียบร้าน iStudio ที่สยามพารากอนอีก รวมทั้งอยากมาเตือนเพื่อนๆใครที่คิดซื้อของที่สาขานี้ให้เปลียนความคิดสะ เพราะบริการห่วยมาก ตอแหล ไปตอแหลมา ถามสามคนตอบไม่เหมือนกันสักอย่าง จะขายของกันขาดความเชื่อถือ โกหกแล้วโกหกอีกใครจะอยากไปซื้อด้วย ถือว่าผมเสียค่าโง่ที่ผมไม่เชคอะไรให้ดีเอง และเป็นบทเรียนก่อนซื้อของราคาแพงๆต่อไป เพื่อนๆคิดยังไงกันก็รบกวนช่วยออกความเห็นทีน่ะครับ ขอบคุณครับ

ใบเสร็จซื้อของก็ตามนี้เลยครับเขียนมาให้ผิดด้วยเพราะไม่ได้จ่ายด้วยเงินสดแต่จ่ายด้วยบัตรเครดิตครับ ขออนุญาติเซนเซอร์่ข้อมูลสำคัญบางอย่างน่ะครับ

ปล. แก้ไขพาร์ทที่ขาดหายไปแล้วน่ะครับ

ลืมบอกไปอีกอย่างครับ ตอนที่เครื่องมีจุดดำๆที่ฝา พนักงานหลายๆคนบอกว่าแกะฟิลม์ไม่ได้เด๋วมันเละ แต่ที่จริงอีกคนบอกว่าแกะง่ายมากแค่เอาสก๊อปเทปมาแปะแล้วดึงขึ้นก็ได้แล้ว สรุปสงสัยพี่แกอยากจะขายเครื่องนี้กะผมจัดเพราะมันมีตำหนิแล้วขายไม่ออก

Edited by DraKenZ 360, 22 July 2008 - 11:21 PM.

#2 Fat Evil

Walk With Me In Hell

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2008 - 01:18 PM

¹ ͡ ѹ繢ͧԧ ѧաͧҪ ԹӹҨ 示ؤ§¡óշҢͧǹлСѹѧբͧ
ҫǹ¹¹ͧ͢١ ҡ ѹͧ仢 ͹ fern ٹ ͹ ͧҡѧ b048a2d2.gif

#3 slowbeat

ѡ鹤

• Royal Executive Members

Posted 21 July 2008 - 01:19 PM

令׹ФѺ ѹ ͧ͢駤ʹ

س drakenz ҡ 仼 ͧٷ serial ͧԤѺ͹ٴѵäáվǡѡҹ serial

#4 DraKenZ 360

ѡ¹鹷 1

Posted 21 July 2008 - 01:22 PM

QUOTE (slowbeat @ Jul 21 2008, 01:19 PM) <{POST_SNAPBACK}>
令׹ФѺ ѹ ͧ͢駤ʹ

س drakenz ҡ 仼 ͧٷ serial ͧԤѺ͹ٴѵäáվǡѡҹ serial

ԤѺ繤Դͧͧ訴 á ¤Ѻ ͧ͡ҨҡҹǷФѺ ҡºҹաФѺ

#5 Kbeehuk

until the day I die.

• High Royal Executive Members

Posted 21 July 2008 - 01:24 PM

ͧҢͧ Сͧ ʵº¨ Ҵ

ҹ һ׹Դ PM Ҥҡѹͧ

#6 Fat Evil

Walk With Me In Hell

Posted 21 July 2008 - 01:26 PM

Ѻ Ե繤 ҡ d16c4689.gif

#7 DraKenZ 360

ѡ¹鹷 1

Posted 21 July 2008 - 01:26 PM

QUOTE (кѡ @ Jul 21 2008, 01:24 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ͧҢͧ Сͧ ʵº¨ Ҵ

ҹ һ׹Դ PM Ҥҡѹͧ

Ӽҧͻ׹ԧաҤѺ ԧ b048a2d2.gif

ѡ¹鹷 2

Posted 21 July 2008 - 01:37 PM

ؤ еͧԴͧŧ¹ͧͧѺ

ҨТԴͧͧ ŧͧ

Ẻ ͹ͧ

#9 royviter

ѡдѺ٧鹷 3

Posted 21 July 2008 - 01:45 PM

йӢͧ maccafe ԡáչͧҢҷ la Villa ..Ԫط »Ңͧͧ кԡա١ҧ «͡зͧͧ ԡ ǹͧ Ե͹Ҩкѹ֡ͤ͡Ѻǡͧ ͧ礴ٹ

#10 thiti2526

ѡ¹鹷 1

Posted 21 July 2008 - 01:45 PM

繼.........

#11 DraKenZ 360

ѡ¹鹷 1

Posted 21 July 2008 - 01:50 PM

QUOTE (royviter @ Jul 21 2008, 01:45 PM) <{POST_SNAPBACK}>
йӢͧ maccafe ԡáչͧҢҷ la Villa ..Ԫط »Ңͧͧ кԡա١ҧ «͡зͧͧ ԡ ǹͧ Ե͹Ҩкѹ֡ͤ͡Ѻǡͧ ͧ礴ٹ

ѡاا价 5c745924.gif

Edited by DraKenZ 360, 21 July 2008 - 01:52 PM.

#12 nickname026

Where amazing Happen!!

Posted 21 July 2008 - 02:34 PM

Ẻѹ͡ѹѴ Ҥ͡ᾧ ͡ ҢẺ
Ѻ Шҹѹ Թ仴ѹ͹١
ФѺ

#13 nointrend

^ ^"

Posted 21 July 2008 - 02:39 PM

ͧҡշءФѺ ͹ҧ֧餺餡Ѻ;ʹ ͺ͡ҺԡôҡѺ ͧǡѹ¡оǡѡҹ¹ ͹ҧԵ繵

edit Һ͡ҡʷͧ pantip Ѻͧѹ

Edited by nointrend, 21 July 2008 - 02:39 PM.

#14 SiR

A+

Posted 21 July 2008 - 03:16 PM

ᾧͧա

繼͹Ѻͧ׹ 4519626a.gif

#15 pp_2532

ѡдѺ٧鹷 1

• Executive Members

Posted 21 July 2008 - 03:33 PM

pantip ԤѺ ͧº

#16 dell

ѡͩҨ

• Executive Members

Posted 21 July 2008 - 04:35 PM

ไอ้เราก็แค่ไม่อยากเห็นใครเสียค่าโง่ฟรีๆ ก็เท่านั้น ขอโทษครับถ้าทำให้ใครหลายคนไม่พอใจ จะอะไรกันนักหนา

Edited by dell, 21 July 2008 - 09:25 PM.

#17 katikung555

Posted 21 July 2008 - 04:52 PM

ô ҹǢ᷹

ŧѹԾ¤Ѻ ẺͧШҹ

#18 pakron2801

ѡ֡ѴдѺ 3

• High Members

Posted 21 July 2008 - 04:52 PM

ͷ ٹѺ͹͹Ҩҡͧ͡Ҵ¹ФѺǡӡŧ¹
ҹФѺ

#19 katikung555

Posted 21 July 2008 - 04:53 PM

QUOTE (dell @ Jul 21 2008, 04:35 PM) <{POST_SNAPBACK}>
繼շҧ稢Ҵ ͧҤҹ ١ҹ 10 Ҽ騺Ẻ Ҥسʹ سл餹¹ѧҧѹд ѹ价ӡѺس蹵ͷ˹˹ չФѺẺ س١ ¤Ѻһʹ a03cbf1e.gif

йسͤФѺ ٴẺͧѺ

#20 sailor

ѡдѺ٧鹷 2

Posted 21 July 2008 - 05:03 PM

ҹ ҧá ʵ㹾ѹԾѺ
ѡҹ 稹Ҩʴѹ
ѹŧ¹ Ҩѹ仫
Ǿ͡зѹ ͧ价 mac ´٤Ѻ
Ҩͧ
. mac ǧ˹ҵͧ
. 褧Ѵ