Jump to content

[นอกเรื่อง]มีวิธีกำจัดจิ้งจกในบ้านมั้ยครับ

33 replies to this topic

#1 InToXIcAtEd

ใครนิยาม?

•  High Royal Executive Members 

Posted 10 July 2008 - 05:21 PM

ตามหัวข้อเลยครับ

เกลียดจริงๆ มาจากไหนไม่รู้เยอะแยะ

#2 GapKung

Red Devil Mafia

•  High Royal Executive Members 

Posted 10 July 2008 - 05:26 PM

เคยได้ยินว่าแมวชอบไล่จับจิ้งจกกินนะครับ

่อาจารย์ผมสมัย ม. ปลายเคยแนะนำวิธีกำจัดแมลงสาบโดยการเอาตุ๊กแกมาปล่อยในบ้าน แกบอกจากตัวผอมๆผ่านไปเดือนเดียวอ้วนบั้กเลย แล้วก็จับไปปล่อย เวลาแมลงสาบเยอะก็เอาตุ๊กแกมาปล่อยอีก บรื๋ออออ

#3 matichon

นักเล่นเกมชั้นครู

•  Royal Executive Members 

Posted 10 July 2008 - 05:33 PM

555 55318906.gif เอาตุ๊กแกมาปล่อยผมว่า จขกท ได้วิ่งออกไปอยู่นอกบ้านแน่

เกลียดจิ้งจกแล้วตุ๊กแกจะไหวเหรอพี่

#4 BobbY_MugeN

เซียนเกม

Posted 10 July 2008 - 05:53 PM

เอาน้ำมะนาวจุ่มสำลี แล้วไปแต้มตามมุมเพดานครับ ไอมะนาวจะทำให้จิ้งจกแสบตาครับ

#5 Ping555+

นักเล่นเกมมือโปร

Posted 10 July 2008 - 06:13 PM

บ้านผมก็จิ้งจกเยอะ เดี๋ยวจะลองวิธีแบบกระทู้บนครับ d16c4689.gif

#6 9th TEARDROP

หยาดน้ำตาหยดที่ ๙

•  DGO Blogger 

Posted 10 July 2008 - 06:28 PM

บ้านผมเลี้ยงแมว แต่ก็ยังมีจิ้งจกนะ

#7 oatkung

Let's Play

Posted 10 July 2008 - 06:37 PM

หมาบ้านผมอะชอบจับ จิ้งจก กินครับ 4519626a.gif

แต่อย่างว่ามันก็ได้แต่นั่งรอจิ้งจกตัวไหนซุ่มซ่ามตกลงมาเป็นเสร็จ อิอิ b048a2d2.gif

#8 Xiangame

เสี้ยนเกม

Posted 10 July 2008 - 06:53 PM

มันเยอะนัก ..ก็จับส่งขายให้พ่อค้าเลยครับ.. b048a2d2.gif

#9 BadlyHero

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 2

Posted 10 July 2008 - 07:08 PM

เมื่อก่อนยายผมเล่าให้ฟังว่า ตอนผมเกิดใหม่ ๆ ตอนเที่ยง ๆ ก็พาผมไปนอน
ตอนระหว่างที่เฝ้าผมนอน ไม่มีอะไรทำ เลยเอาเส้นยางอ่ะครับ ยางที่ใช้ผูกถุงแกงน่ะ ยิงใส่จิ้งจง (แม่นจริง ๆ ให้ตายสิ)
แล้วจับไปให้ปลามังกรกิน d582d79f.gif
นึกแล้วสยองนิด ๆ แฮะ 3070242c.gif

ปล. ปลามังกรมันคือปลา อโรเวน่า ใช่รึป่าวนะ 154218d4.gif

#10 kikuntin

บันทึกลับอสูรฟ้า เคล็ดวิชาอมตะ ตำนานกระบี่เมตไตร ม้วนภาพเทพยุทธ์

Posted 10 July 2008 - 07:15 PM

เพิ่งรู้ว่ามะนาวไล่จิ้งจกได้จะเอาไปลองดูครับ

#11 kradeeXxX

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 1

•  Executive Members 

Posted 10 July 2008 - 07:24 PM

จับกินเองเลยสิ แหล่งโปรตีนทั้งนั้น 55318906.gif

#12 Big14

Prince Big

Posted 10 July 2008 - 07:27 PM

จขกท ใจเดียวกับผมเลย ผมคิดจะถามคำถามนี้กับอีกคำถามนึงมานานแล้วแต่ยังไม่ได้ถาม เพราะบ้านผมก็เยอะมากเลย ไม่รู้จะทำไง ตอนนี้กะว่าจะเอาเทปกาวใหญ่ๆไปแปะมันแล้วเอาไปทิ้งแต่ไม่อยากฆ่ามัน อาผมบอกให้เอาหนังยางยิง อาผมนี่เห็นไม่ได้เลยบอกให้ไปเอาหนังยางมาจะยิงแล้วเอาไปให้ปลากิน

อีกคำถามที่อยากถามคือทำยังไงไม่ให้ฝุ่นเข้าห้อง ไว้เด๊ยวจะมาถามซักที

#13 dan9997

นักเล่นเกมฝึกหัดระดับ 2

• High Members
  • Interests:fifafootball

Posted 10 July 2008 - 08:06 PM

โห ที่บ้านผมก้อเยอะ แรกๆมีไม่กี่ตัว หลังๆออกลูกมีเป็นขบวน แล้วจิ้งจกที่บ้านมันไม่กินแมลงนะครับ มันกินขยะ หรือไม่ก้ออาหาร
ที่เหลือไว้บนโต้ะ บางทีเปิดตู้เย็นยังเจอเลย หมาที่บ้านเลี้ยงในบ้านก้อกลัวจิ้งจกอีก 4519626a.gif
ใครมีวิธีดีๆก้อเข้ามาบอกกันหน่อยคับ

#14 mrzane

Hi-Def freak

•  DGO Reporter 

Posted 10 July 2008 - 08:16 PM

d582d79f.gif มีวิธีไล่มันออกไปโดยไม่ต้องฆ่าหรือเปล่าครับ ผมก็เกลียดเหมือนกัน

#15 the red

face of troll

•   Moderator  

Posted 10 July 2008 - 08:59 PM

เอ่อ คือจิ้งจกนี่มันทำอันตรายอะไรต่อสุขภาพเราได้บ้างรึเปล่าครับ นอกจากขี้มัน(แต่ไม่รู้ว่ามันมีเชื้อโรคอะไรบ้างระ)

เพราะผมว่าจิ้งจกนี่มันไม่เห็นจะน่ารำคาญตรงไหน ไม่เหมือนแมลงสาบหรือหนูที่มันเชื้อโรคทั้งตัวแน่นอนอยู่แล้ว

#16 Big14

Prince Big

Posted 10 July 2008 - 09:55 PM

^
^
^
^
ไอ้เรื่องสุขภาพผมไม่รู้นะครับ แต่มันทำความเดือดร้อนให้ผมพอสมควรเลย ขอยกตัวอย่างในห้องนอนก่อน อย่างเช่น ขี้มันอ่ะครับ ตามซอก ตามมุม ต่างๆเวลาทำความสะอาดค่อนข้างยาก แค่อันนี้ยังไม่เทาไหร่ ต่อมาคือเรื่องออกใข่มันอ่ะครับ มันจะชอบออกใข่ไว้ตามมุม ตามซอกต่างๆอีก เวลาทำความสะอาดนี่ก็อย่างขยะแขยงมาก ใข่ที่แตกแล้วต้องานั่งเก็บนั่งเช็ค บางตัวตายคาใข่ต้องเก็บศพมันอีก และที่ผมรำคาญที่สุดคือ เวลาจะนอนนี่แหละ ผมเป็นคนนอนหลับยาก เวลาจะนอนได้ยินเสียงมันวิ่งไล่กัน2ตัว(บางทีมากกว่านั้น)รำคาญนอนไม่หลับเลย ที่หนักคือเวลากำลังจะหลับ มันร้อง จู๊ๆๆๆๆๆๆๆ ผมก็สะดุ้งตื่น และกว่าจะหลับได้อีกทีเป็นชั่วโมง พอจะหลับ ร้องอีก อันนี้ไม่นับข้างนอกที่มันชอบวิ่งใส่จานข้าว หรือ พลีชีพตามสายไฟ และปลั๊กไฟนะครับ เกือบลืม อีกอย่างคือ ตามบานซอกประตู (บานพับหรืออะไรนี่แหละเรียกไม่ถูก)เวลาเปิดประตูไว้มันก็จะชอบไปจับกลุ่มเม้าท์กันพ
อปิดประตูไม่ทันดูทับ แอ๊บบบบบบบบ ตาย เละเลยเลย เป็นซากต้องมานั่งเช็ดออก บ้านผมซอกประตูด้านนอกบ้านนี่เยอะมาก ประมาณว่า มันชวนกันมา เฮ้ยๆไหนดูดิ๊มันคืออะไรวะ แล้วก็แอ๊บบบบบบบบบบบบ

ประมาณนี้แหละครับ ผมไม่เคยฆ่ามันเลยนะ ที่ตายก็เพราะไม่ตั้งใจทั้งนั้น

ไม่อยากทำบาปฆ่ามันเลย แต่ทนมันมาหลายปีแล้ว ถ้ามันไม่ไปผมคงต้องย้ายออกเอง

#17 BonY_ThE_Star

"Sleep...Eat...Dota2"

Posted 10 July 2008 - 10:25 PM

บาปน่ะครับ ฆ่ามันอ่ะ เป็นบาปน่ะ
ปล.ผมใช้วิธี เอา DDT ฉีดอัดบนเพดานก่อนออกจากบ้านครับ

#18 snk vs playmore

นักเล่นเกมระดับสูงชั้นที่ 3

Posted 10 July 2008 - 10:36 PM

ผมคนนึงเหมือนกันที่มีปัญหากะจิ้งจก

เมื่อกี้ลอง search ดู เห็นว่ามี spray เอาไว้ฉีดไล่มันนะ ยี่ห้อ sun flower

เด๋วไว้วันไหนแวะ big c lotus จะลองมองหาดู

ใช้แล้วเป็นไง ค่อยมาเล่าให้ฟังนิ

QUOTE (BonY_ThE_Star @ Jul 10 2008, 10:25 PM) <{POST_SNAPBACK}>
บาปน่ะครับ ฆ่ามันอ่ะ เป็นบาปน่ะ
ปล.ผมใช้วิธี เอา DDT ฉีดอัดบนเพดานก่อนออกจากบ้านครับ

...แล้วแบบนี้มันไม่บาปหรือท่าน

#19 secretagent

ทำไมมันช่างเปราะบางเหลือเกิน

Posted 10 July 2008 - 10:40 PM

เท่าที่อ่านๆมา ไม่มีใครโหดเท่าพี่ผมแล้วครับ ด้วยความที่เกลียดจิ้งจกมาก แต่ดันเลี้ยงปลามังกร แล้วปลามังกรมันก็ชอบกินจิ้งจกอีก 4519626a.gif
มันเลยใช้ปืนอัดแก๊สยิงจิ้งจกมาเป็นอาหารปลาตราซากุระซะงั้นอะครับ d582d79f.gif (คงอยากให้ปลามังกรมันมีวุ้นที่หัวแบบปลาทองมั้ง)
แล้วปืนมันดันโมฯมาอีก ดังนั้นเรื่องความแรงหายห่วงครับ แรงขนาดที่ว่ายิงจิ้งจกตัวแหว่งเป็นรอยลูกปืนอะ d582d79f.gif
แล้วพวกก็ยิงแม่นเหลือเกิน มีช่วงนึงที่แถวบ้านผม แทบจะไม่มีจิ้งจกเหลือทำพันธุ์เลยละครับ โหดสุดๆ 154218d4.gif
แน่นอนครับด้วยความที่เป็นคนกลัวจิ้งจกเลยเก็บศพเองไม่ได้ เดือดร้อนใครล่ะครับทีนี้ ต้องเก็บศพให้อีกแล้วที่สำคัญนะครับ
คือผมต้องเป็นคนชี้เป้าด้วย คิดดูละกันว่าบาปกรรมแค่ไหน เก็บศพไปก็แผ่เมตตาไป ceb85dec.gif คิดแล้วยังเศร้ามาถึงทุกวันนี้เลยครับ

#20 คนที่บังเอิญผ่านมา

ผ่านมานานแล้ว

Posted 10 July 2008 - 11:12 PM

ที่บ้านมีแมวอ่ะครับเลยไม่มีจิ้งจกเลย

ว่าแต่ไอ้วิธีไม่ให้ฝุ่นเข้าห้องมันมีด้วยเหรอครับ? ปิดประตู-หน้าต่างไว้ยังมีเลยครับ(ลอดมาตามช่องเล็กๆล่างประตู)