←  DGO CLUB : XBOX ONE & XBOX360

dvdgameonline.com (since 1998)

»

แนะนำการจัดชุด Home เสียงดี(ประมาณนึง)ราคา...

exersign's Photo exersign 14 Mar 2010

เป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ เผื่อสมาชิกที่กำลังจัดหาชุดลำโพงไว้เล่นน้องเอ็กซ์ / ผมจัดsetแบบนี้ให้เพื่อนผม 3 คนแล้วครับ ถูกใจทั้งคนจัดและเจ้าของครับ
ถ้าได้ชุดประมาณนี้ไว้ใช้ จะรีดประสิทธิภาพด้านเสียงของ X360 ออกมาหมดเลยครับ (แต่คุณภาพเสียงอาจจะสู้ชุดที่งบประมาณสูงกว่านี้ไม่ได้ครับ)
มิติและความตื่นเต้นฉับไวของระบบ Surround และการไล่เสียงลำโพง X360ทำมาตื่นเต้นและละเอียดกว่าหนัง Hollywood อีกครับ^^

ผมมีแผนจัดชุดที่คุ้มค่ากว่าชุดสำเร็จที่ขายกันในห้างครับ เพราะชุดแบบนั้นส่วนใหญ่แล้วเสียงSubคุณภาพมันต่ำ หลวมๆ แตกๆทั้งนั้นเลยครับ แต่ต้องใช้ความอดทนหน่อยๆในการเฟ้นหานะครับ
แต่อย่าลืมsetค่าใช้จ่ายข้อ 5 ไว้ด้วยนะครับ

1 AVR 5.1 - 6.1 = หามือสองในบอร์ดเครื่องเสียงครับ(มีหลายบอร์ดเลยนะ หาดูไม่เกิน 3 วันเชื่องว่ามีให้ซื้อแน่นอนครับ) / 5,000-9,000 / ตีว่า 6,000 ละกัน (Marantz Onkyo Denon H/K พื้นๆ)
AVR ห้ามซื้อในบ้านหม้อเลยนะครับ ถ้าดูไม่ดีจะโดนรุ่นที่เป็น Analoque ซึ่งเสียงจะไม่มีระบบถอดรหัส Dolby คือเสียงมันจะไม่ Surround น่ะครับ / แต่เห็นมียี่ห้อ Sherman หรือ Asaki ราคาถูกดีนะครับ(ราคาเท่าหามือสองยี่ห้อ Marantz Onkyo Denon H/K เลยครับ )
2 ชุดลำโพง 5.0 = ตรงๆเลยนะ หาซื้อที่บ้านหม้อ หรือในอมรก็ได้ครับ เสียงที่ได้ดูหนังเล่นเกมส์สนุกครับ แต่ถ้าฟังเพลง Audiophile ล่ะก็ Sound จะลูกทุ่งหน่อยๆหนะครับ / ไม่เกิน 4,000 แน่นอน
3 Sub = มีแนะนำยี่ห้อนึงครับ Zulex 12" คุณภาพดี เสียงหนักลึกแต่รายละเอียดสู้ Subฝรั่งไม่ได้ครับ / ราคา 5,000
4 ขาตั้ง Surround SL + SR = บ้านหม้อมีถูกๆ คุณภาพใช้ได้ครับ / 1,400 (ขาตั้ง Center ยังไม่รวมนะครับ)
5 เส้นสายต่างๆ = สายลำโพงครบSet + สายSub + สาย Optical + สาย HDMI / ราคารวมๆ ถูกสุดๆแบบไม่คิดมากเลยนะไม่มีทางต่ำกว่า 1,200 แน่นอนครับ

Grand Total= 17,600
ประหยัดสุดๆครับ

joah's Photo joah 14 Mar 2010

Sony SF 360 ประมาณ 17k

ผมเอาอันนี้ดีกว่าคับ ผมว่าคุ้ม ดีกว่าของบ้านหม้อ และ AVR มือสอง

peXXeq's Photo peXXeq 14 Mar 2010

ผมใช้ SF 360 ราคาถูกกว่าที่คุณจัดมา

มันรับเสียง LPCM, DTS-HD และ TrueHD ได้ อยากให้ลองฟังเสียง HD

แล้วคุณจะลืม Dolby หรือ DTS 5.1 ธรรมดาไปเลยครับ http://my.sony.co.th/tips/107_HomeAudio/tipn107_th.html

ยังไงไปคุยห้อง LCD ได้นะครับ มีเทพหลายคนสิงสถิตอยู่
Edited by peXXeq, 14 March 2010 - 10:39 AM.

Jin's Photo Jin 14 Mar 2010

เมื่อวานเจอคนปล่อยรุ่นก่อนหน้านี้ SF2300 9000 อายุ 1 ปี สอยไม่ทันเซงเป็ด หุๆ

Kid Blues's Photo Kid Blues 14 Mar 2010

ก็เป็น 1 ทางเลือกละกันนะ แต่ละคนย่อมคิดไม่เหมือนกัน
ลำโพงบ้านหม้อเสียงดีก็เยอะครับ แต่ต้องไปลองเอง แล้วก็อย่าเชื่อสเปคเด็ดขาด แล้วที่น่าติก็คือ มันมักไม่ค่อยทนครับ
AVR มือ 2 ก็ ok ครับ save เงินไปได้เยอะ แต่ควรมองระยะยาวด้วย อย่าเอาที่ตกรุ่นมากนัก

ผมมองอย่างนี้ครับ ถ้าจะเล่นรอบทิศทางจริงๆ (เล่นแยกชิ้น) ให้เรียงลำดับความสำคัญ ดังนี้ครับ
1. AVR -> ลำโพงคู่หน้า -> ลำโพงเซนเตอร์ -> ลำโพงเซอร์ราวน์ -> ลำโพงซับ

arnon_ara's Photo arnon_ara 14 Mar 2010

เครื่องเสียงแบบครบเซ้ทของพวก onkyo ไม่ก้อ yamanha denon เด่วนี้ราคาชุดไม่เกินสองหมื่นเยอะแยะคับ เสียงเทพด้วย

จะเล่นเครื่องเสียงขอให้ห่างไกลโซนี่คับ โซนี่มันเป็นพวกสวยแต่รูปจูบไม่หอมคับ สำหรับผมตอนนี้นะ นับวันคุณภาพถอยหลังลงคลอง ยกเว้นดีไซน์ยังคงแจ่มเหมือนเดิม

Kid Blues's Photo Kid Blues 14 Mar 2010

QUOTE(arnon_ara @ Mar 14 2010, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>
เครื่องเสียงแบบครบเซ้ทของพวก onkyo ไม่ก้อ yamanha denon เด่วนี้ราคาชุดไม่เกินสองหมื่นเยอะแยะคับ เสียงเทพด้วย

จะเล่นเครื่องเสียงขอให้ห่างไกลโซนี่คับ โซนี่มันเป็นพวกสวยแต่รูปจูบไม่หอมคับ สำหรับผมตอนนี้นะ นับวันคุณภาพถอยหลังลงคลอง ยกเว้นดีไซน์ยังคงแจ่มเหมือนเดิม

คือว่าพวก onkyo yamanha denon ราคาระดับ 2 หมื่น มันไม่ถอด TrueHD ไงครับ sony เลยได้เปรียบไปเต็มๆ สำหรับราคาระดับนี้มันก็เลยเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ
แต่สำหรับผมตัวที่คุ้มที่สุดน่าจะเป็น onkyo 6200 แต่ราคามันก็กระโดดไปที่ประมาณ 2 หมื่นเจ็ดได้มั๊ง ไม่แน่ใจ ซึ่งแพงกว่าประมาณ 1 หมื่นแน่ะ

Jin's Photo Jin 14 Mar 2010

QUOTE(Kid Blues @ Mar 14 2010, 11:09 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ก็เป็น 1 ทางเลือกละกันนะ แต่ละคนย่อมคิดไม่เหมือนกัน
ลำโพงบ้านหม้อเสียงดีก็เยอะครับ แต่ต้องไปลองเอง แล้วก็อย่าเชื่อสเปคเด็ดขาด แล้วที่น่าติก็คือ มันมักไม่ค่อยทนครับ
AVR มือ 2 ก็ ok ครับ save เงินไปได้เยอะ แต่ควรมองระยะยาวด้วย อย่าเอาที่ตกรุ่นมากนัก

ผมมองอย่างนี้ครับ ถ้าจะเล่นรอบทิศทางจริงๆ (เล่นแยกชิ้น) ให้เรียงลำดับความสำคัญ ดังนี้ครับ
1. AVR -> ลำโพงคู่หน้า -> ลำโพงเซนเตอร์ -> ลำโพงเซอร์ราวน์ -> ลำโพงซับ

ผมไล่แบบนี้งะ sub>AVR>Center=Front>Surround

เหตผล sub คุมทั้งหมดของระบบซับดีดูหนังสนุกขึ้นเยอะ >AVR คุณภาพและบุคลิกเสียงที่ต้องการ>เสียงสนทนาชัดเจน รายละเอียดด้านหน้าถูกต้องกว้างขวาง ทำให้มิติของเตจเสียงดีขึ้นเยอะ>คู่หน้า องค์ประกอบรวมๆ>เซอราว ซาวรอบรอบข้าง ไม่ต้องโดดเด่นให้รู้ว่ามีทิศทางและมิติโอบล้อมก็พอแล้วอะ สำหรับผมนะ - -

omunize's Photo omunize 14 Mar 2010

หาหนัง true hd จากไหนกันเหรอครับ ตามบิตไม่เห็นมี

หรือสอยของแท้ 1000 + d582d79f.gif

peXXeq's Photo peXXeq 14 Mar 2010

หนังเสียง HD ก็คงต้องจาก Bluray แหละครับ

แต่เดี๋ยวนี้ อะไรๆ มันก็ลง คอมพิวเตอร์ได้หมด

1. คุณจะเสพย์จากแผ่นแท้ก็ได้

2. หรือคุณจะเล่นแผ่นก็อปปี้ แบบที่ OMP ทำขาย

3. สุดท้ายโหลด bit ไฟล์ Full rip เอามาเล่นบน PC หรือ HD player ก็ตามใจ

omunize's Photo omunize 14 Mar 2010

น่าสอยเป็นที่สุด yoyo_51.gif

แต่พึ่งเล่น 5.1 ได้ไม่ถึงเดือน

ถ้ามาเล่น true HD ตอนนี้โดนแฟนตบหัวแตกแน่เลย yoyo_90.gif
Edited by omunize, 14 March 2010 - 12:34 PM.

QUOTE(Jin @ Mar 14 2010, 11:51 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมไล่แบบนี้งะ sub>AVR>Center=Front>Surround

เหตผล sub คุมทั้งหมดของระบบซับดีดูหนังสนุกขึ้นเยอะ >AVR คุณภาพและบุคลิกเสียงที่ต้องการ>เสียงสนทนาชัดเจน รายละเอียดด้านหน้าถูกต้องกว้างขวาง ทำให้มิติของเตจเสียงดีขึ้นเยอะ>คู่หน้า องค์ประกอบรวมๆ>เซอราว ซาวรอบรอบข้าง ไม่ต้องโดดเด่นให้รู้ว่ามีทิศทางและมิติโอบล้อมก็พอแล้วอะ สำหรับผมนะ - -

ครับแต่ละคนจะให้ความสำคัญกับระบบต่างกัน
ส่วนที่ผมให้ลำดับความสำคัญของซับไว้หลังสุดก็เพราะว่า ในระบบรอบทิศทางจริงๆ ตัวซับจะเป็น option เสริมเฉยๆครับ มีหรือไม่มีก็ได้ มันก็ยังคงเป็นระบบรอบทิศทางอยู่ดี ผืดกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ที่ขาดไปแล้วระบบจะไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็นระบบรอบทิศทางได้เลย
แล้วถ้าเราสามารถหาคู่หน้าที่สามารถรองรับความถี่ต่ำได้ดีแล้ว บางครั้งไม่ต้องการซับด้วยซ้ำ ซับเพียงเสริมให้ดูหนังได้สนุกขึ้นเฉยๆครับ

จริงๆนักเล่นเครื่องเสียงบ้านจะให้ความสำคัญกับคำว่า front stage มาก ดังนั้นคู่หน้าจึงสำคัญที่สุด เพราะต้องคอยตอบสนองเกือบทุกย่านความถี่เลย ส่วนเสียงกลางที่ผมให้ความสำคัญรองลงมาเนื่องจาก ช่วงความถี่ในย่านนี้ลำโพงวูฟเฟอร์ทุกตัวสามารถตอบสนองได้อยู่แล้ว
สังเกตุจากบางคนที่อัพคู่หน้า แล้วมักจะเอาคู่หน้าเดิมมาทำเป็นเซ็นเตอร์หรือเซอราวด์แทน

สั้นๆแค่นี้ละกันนะครับ (จริงๆขี้เกียจพิมพ์ เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ yoyo_70.gif )

ปล.อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ ผืดถูกยังไงขออภัยด้วย

JeeZz's Photo JeeZz 14 Mar 2010

Sony HT-SF360 ถอด dts-HD และ Dolby TrueHD ไม่ได้น่ะครับ ถอดได้แต่ LPCM ครับ
คือ ต้องให้เครื่องเล่นถอด dts-HD และ Dolby TrueHD แล้วส่งเป็น LPCM ไปให้ SF360 ครับ
เครื่องเล่นที่ทำได้แบบนี้ เช่น PS3 ครับ

QUOTE(JeeZz @ Mar 14 2010, 12:57 PM) <{POST_SNAPBACK}>
Sony HT-SF360 ถอด dts-HD และ Dolby TrueHD ไม่ได้น่ะครับ ถอดได้แต่ LPCM ครับ
คือ ต้องให้เครื่องเล่นถอด dts-HD และ Dolby TrueHD แล้วส่งเป็น LPCM ไปให้ SF360 ครับ
เครื่องเล่นที่ทำได้แบบนี้ เช่น PS3 ครับ

ใช่แล้วครับ ผมก็ติดกับคำว่าถอดมากไปหน่อย
จริงๆน่าจะใช้คำว่า รองรับ หรือสามารถส่งผ่านได้ น่าจะดีกว่า yoyo_70.gif

exersign's Photo exersign 14 Mar 2010

QUOTE(Kid Blues @ Mar 14 2010, 12:39 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับแต่ละคนจะให้ความสำคัญกับระบบต่างกัน
ส่วนที่ผมให้ลำดับความสำคัญของซับไว้หลังสุดก็เพราะว่า ในระบบรอบทิศทางจริงๆ ตัวซับจะเป็น option เสริมเฉยๆครับ มีหรือไม่มีก็ได้ มันก็ยังคงเป็นระบบรอบทิศทางอยู่ดี ผืดกับอุปกรณ์ตัวอื่นๆ ที่ขาดไปแล้วระบบจะไม่สามารถเรียกได้ว่าเป็นระบบรอบทิศทางได้เลย
แล้วถ้าเราสามารถหาคู่หน้าที่สามารถรองรับความถี่ต่ำได้ดีแล้ว บางครั้งไม่ต้องการซับด้วยซ้ำ ซับเพียงเสริมให้ดูหนังได้สนุกขึ้นเฉยๆครับ

จริงๆนักเล่นเครื่องเสียงบ้านจะให้ความสำคัญกับคำว่า front stage มาก ดังนั้นคู่หน้าจึงสำคัญที่สุด เพราะต้องคอยตอบสนองเกือบทุกย่านความถี่เลย ส่วนเสียงกลางที่ผมให้ความสำคัญรองลงมาเนื่องจาก ช่วงความถี่ในย่านนี้ลำโพงวูฟเฟอร์ทุกตัวสามารถตอบสนองได้อยู่แล้ว
สังเกตุจากบางคนที่อัพคู่หน้า แล้วมักจะเอาคู่หน้าเดิมมาทำเป็นเซ็นเตอร์หรือเซอราวด์แทน

สั้นๆแค่นี้ละกันนะครับ (จริงๆขี้เกียจพิมพ์ เพราะพิมพ์ไม่เก่งครับ yoyo_70.gif )

ปล.อันนี้เป็นความคิดผมคนเดียวนะครับ ผืดถูกยังไงขออภัยด้วย

- ผมเริ่มจาก System ฟังเพลงก่อนครับ เคยเล่นแอมป์หลอดมาก่อน / ฟังมา 4 ปี ฟังเพลง Track เดิมทุกวัน ...เบื่อแล้วเลย เริ่มขยับเป็น Home T. และหวด น้องX มาดื่มด่ำระบบเสียงครับ
- sub เพิ่มความสนุก ตื่นเต้นขึ้นอีก 30% ครับ อิอิ / ตามรหัสครับ 5.1 = ความสำคัญของ sub แค่ 0.1 (แต่ก็ขาดไม่ได้น้าาาาาา)
- แต่เอาจริงๆ ต้องเล่นห้องฟังครับ ผมเล่นห้องฟังอยู่ ไม่เน้นราคา System มาก เน้นระบบอุปกรณืห้องฟังมากกว่าครับ อุปกรณ์แต่งห้องฟัง แพงกว่า system ของผมอีกครับ^^

- แนะนำครับ iMax พารากอน ไปดู Transformer มา / ลืมไม่ลงเลยครับ ระบบภาพแน่นอนอยู่แล้ว แต่ระบบเสียงแน่นอนกว่า แบบว่า ขนลุกเลย Sub คงตัวเท่าบ้าน เสียงเบสนุ่มมากๆ impact หนักมากด้วย หุ่นยนต์เดินทีนี่พุงสั่นเลยครับ เสียงลำโพงกลางแหลมก็ดีมากๆ ของมากที่สุดครับ มิติยอดเยี่ยมมากๆๆๆๆๆๆ คุ้ม 250 แน่นอนครับ ลองหาหนังที่ลุยๆทั้งเรื่องดูครับ
- แนะนำครับเรื่องนี้ ตีตั๋วจอง iMax ไว้เลย Clash of the titan แล้วจะลืมไม่ลง / แต่ไม่แน่ใจว่า เรื่องนี้มีระบบ iMaxอ๊ะเปล่า / แต่ถ้าไม่มีiMax แนะนำ โรง9 เซนทรัล พระราม3 ครับ ต้องเข้าไปดูให้ได้นะครับโรงนี้ เสียงดีแบบลืมไม่ลงเช่นกันครับ^^

QUOTE(peXXeq @ Mar 14 2010, 10:26 AM) <{POST_SNAPBACK}>
ผมใช้ SF 360 ราคาถูกกว่าที่คุณจัดมา

มันรับเสียง LPCM, DTS-HD และ TrueHD ได้ อยากให้ลองฟังเสียง HD

แล้วคุณจะลืม Dolby หรือ DTS 5.1 ธรรมดาไปเลยครับ http://my.sony.co.th/tips/107_HomeAudio/tipn107_th.html

ยังไงไปคุยห้อง LCD ได้นะครับ มีเทพหลายคนสิงสถิตอยู่

ครับ เคยลองศึกษาระบบนี้อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยฟังเลยครับ เพราะ Source ยังไม่ค่อยมีให้เล่นครับ เลยลุย 6.1 ไปก่อนครับ^^
ระบบ 7.1 เพิ่มคู่ลำโพงขั้นกลางระหว่างลำโพงหน้าและหลัง ...ฉะนั้นห้องฟังต้อง Support ประมาณนึงด้วยคับ ไม่งั้น Resonance ตีกันยุ่งเหยิงแน่ครับ^^

อีกนิดนึงๆ.....โรง9 เซนทรัล พระราม3 / ตอนหนังจบลองนับลำโพงดู น่าจะได้ 32.X / 32 คือลำโพงไม่ต่ำกว่า 16 คู่ /.x คือจำนวณ Sub ซึ่งไม่รู้ว่ามีกี่ตู้ แต่ไม่น่าต่ำกว่า 10 ตู้ครับ^^

QUOTE(arnon_ara @ Mar 14 2010, 11:17 AM) <{POST_SNAPBACK}>

ใช่ครับ แต่ชุดเหล่านั้น กลางแหลมพอใช้ได้ แต่ Sub ไม่แน่นพอ หรือบางชุด ไม่รวมซับครับ^^

QUOTE(exersign @ Mar 14 2010, 02:11 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ครับ เคยลองศึกษาระบบนี้อยู่ครับ แต่ยังไม่เคยฟังเลยครับ เพราะ Source ยังไม่ค่อยมีให้เล่นครับ เลยลุย 6.1 ไปก่อนครับ^^
ระบบ 7.1 เพิ่มคู่ลำโพงขั้นกลางระหว่างลำโพงหน้าและหลัง ...ฉะนั้นห้องฟังต้อง Support ประมาณนึงด้วยคับ ไม่งั้น Resonance ตีกันยุ่งเหยิงแน่ครับ^^

ชุดนี้ไปไม่ถึง 7.1 นะครับ

ain's Photo ain 14 Mar 2010

ถ้าจะเอาแค่ DD5.1 และ DTS โดยไม่เน้นว่าจะต้องรองรับเสียง HD

ในงบตามที่เจ้าของกระทู้ว่ามา มีพวกอินเดอะบอกซ์ ให้เลือกหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้งมือ 1 มือ 2

แต่ถ้าจะเอาแบบประหยัดงบ แล้วได้สัมผัส 5.1

ผมว่า หาตัว DTS Decoder ราคาประมาณ 2000 (เห็นว่าตอนนี้ของขาด ไม่รู้มีมารึยัง)

แล้วก็หาลำโพงคอมยี่ห้อ Microlab หรือจะยี่ห้ออื่น ก็ลองไปฟังเสียงกันดู งบประมาณตั้งไว้ซัก 3000-5000 พอแล้วครับ

รวมแล้วใช้งบ 7-8000 ก็ได้เสียงรอบทิศทาง แหล่มๆ แล้วครับ

QUOTE(ain @ Mar 14 2010, 03:01 PM) <{POST_SNAPBACK}>
ถ้าจะเอาแค่ DD5.1 และ DTS โดยไม่เน้นว่าจะต้องรองรับเสียง HD

ในงบตามที่เจ้าของกระทู้ว่ามา มีพวกอินเดอะบอกซ์ ให้เลือกหลายยี่ห้อเลยครับ ทั้งมือ 1 มือ 2

แต่ถ้าจะเอาแบบประหยัดงบ แล้วได้สัมผัส 5.1

ผมว่า หาตัว DTS Decoder ราคาประมาณ 2000 (เห็นว่าตอนนี้ของขาด ไม่รู้มีมารึยัง)

แล้วก็หาลำโพงคอมยี่ห้อ Microlab หรือจะยี่ห้ออื่น ก็ลองไปฟังเสียงกันดู งบประมาณตั้งไว้ซัก 3000-5000 พอแล้วครับ

รวมแล้วใช้งบ 7-8000 ก็ได้เสียงรอบทิศทาง แหล่มๆ แล้วครับ

Microlab คุณภาพเกินราคาจริงๆครับ^^